What's new

Cá mập

Có lần, cái nick gps của em được diễn nôm thành gặp phân sói. Chuyện này em đã kể trên http://www10.ttvnol.com/forum/f_233/651626/trang-11.ttvn

Còn lần này em xin kể chuyện cá mập. Thực tình thì em cũng chẳng mong gặp mấy con vừa mập, vừa khoẻ, vừa đáng sợ này. Tuy nhiên, đi đêm mãi thì cũng có ngày gặp ma, đi biển hoài thì thế nào cũng gặp cá mập.

Nói chuyện đi biển nghe chơi. Tụi em hay đi làm việc ngoài khơi (offshore), dân trong nghề thường gọi là đi biển. Từ này chỉ phổ biến trong cộng đồng người Việt trong nước. Cuối tuần bọn em hay rủ rê ăn nhậu, bạn bè thì không phân biệt Việt cộng hay Việt kiều, thế mới có lắm chuyện buồn cười, nhất là ngôn ngữ, ông nói gà, bà nói vịt. Một lần nọ sau vài chai bia, một bạn VK hỏi sao thằng A không thấy tới chơi, bạn V+ trả lời rằng nó đang đi biển. Bạn VK cứ ngỡ rằng A đang đi camping, nhưng bạn V+ lại cứ bảo không, nó đang đi biển mà. Bạn VK tròn mắt, nửa đêm nửa hôm thế này, trời nóng như rang thế này thì ra biển làm gì. Thì ra bạn VK cứ tưởng đi biển là đi tắm biển, còn bạn V+ thì muốn nói là đi làm việc offshore. Hê hê, tiếng Việt cũng vui ghê. Trùng hợp một cái là bạn V+ còn đế thêm một câu, giờ này thằng A nó đang ngắm cá mập đỡ buồn, chứ lấy đâu ra mỹ nhân ngư như ngoài bờ biển, cả bọn cười vui vẻ. Không ngờ, sau lần đó em đi biển thì gặp cá mập thật.

Bọn cá mập đúng là thợ săn có nghề, bọn nó bơi vòng quanh đàn cá, theo vòng xoắn ốc, gom các con mồi vào một không gian hẹp chứ không thèm chơi trò rượt bắt.

Last edited:
Bác GPS cứ đi thế này thì cũng hay , nhưng đi mãi sao được? Thôi qua Calgary sống đi bác !

Cám ơn bác Anh Già đã rủ rê, em cũng có ý định qua bển, nhưng có lẽ cũng dây dưa thêm vài năm nữa đã trước khi đưa đầu ra đóng thuế thu nhập xứ Gia nã đại. Nếu có qua chắc cung loanh quanh khu Edmonton, nếu may mắn hơn thì được ở Calgary gần bác.

Tiếp tục chuyện cá mập. Lần này em gặp bọn cá mập mạp hơn, xấu xí hơn, khoẻ mạnh hơn nhưng trông có vẻ hiền lành hơn.

Xuất hiện từ xa như mấy chiếc tàu ngầm

Gần hơn chút xíu

Nghe nói bọn này vô hại, chỉ ăn phiêu sinh vật nhưng em không dại thò chân xuống nước thử đâu.

Leo xuống để chụp cho rõ nhưng cũng phải giữ khoảng cách an toàn :)

Tớ là hay ham rủ rê bác GPS à , nhưng bác lưu ý là sau 4 bó đi làm thì dễ , nhưng di cư hơi khó đấy nhé, nên nhanh nhanh tý đi bác.

Ảnh cá mập của bác độc quá !

Chụp từ giàn khoan gì mà không đẹp :) Em mà như bác ra phải ra giàn khoan làm là tậu ngay một bộ DSLR housing với remote để giờ nghỉ, hoặc lúc buồn buộc cái dây vào máy thòng xuống biển rồi ngắm đại dương qua màn hình laptop chụp ảnh chơi, giết thời gian cho đỡ buồn :)

Về chuyện dọn qua Gia Nã Đại em thấy hay hơn là đi sang chỗ bọn Rệp, tuyết lạnh thật nhưng có thể mặc quần áo vô cho ấm chứ nóng quá chẳng lẽ truổng cời hoặc quấn chăn giống bọn Rệp chắc cũng phê và sau mùi mô hôi cũng giống bọn nó lắm :))

Last edited:
Không ngờ mấy tấm ảnh chụp vội mà được nhiều lời cám ơn quá, thừa thắng xông lên em post luôn cái đoạn video. Các bác nhớ giảm volume nhé, hơi ồn.

[YT]http://www.youtube.com/watch?v=obGu6W-Dp-Y[/YT]

Em mà có chút tâm hồn nghệ sĩ như các bác thì em cũng ráng đầu tư cái máy ảnh cho nó ngon lành, đằng này em thuộc cái dạng "thực bất tri kỳ vị", chuyện ảnh ọt có thể nói là "chụp bất tri kỳ máy xịn" cho nên máy P&S với em là ngon rồi.

Qui định đi trực thăng ở đây là không được mang máy ảnh, điện thoại, vv... Nếu công việc cần phải dùng máy ảnh thì phải xin permit, trong permit có ghi rõ số series và số registration của cái máy ảnh nên sắm máy xịn cũng như không. :)

Em làm thiết kế nên thời gian lưu lại ngoài giàn cũng ngắn, thường là sáng bay ra chiều bay về chỉ để sờ váy (survey) nên thường phải làm gấp rút cho xong rồi về, mấy khi có thời gian cho ảnh ọt, tiện tay thì làm mấy phát thôi, chứ làm gì có thời gian rỗi để mà giết :)

Chắc em phải nghe lời các bác, xúc tiến vụ Gia Nã Đại quá, bây giờ đã hơn 4 bó rồi thì cũng căng nhể. Mình ngồi trong xe, rồi ngồi trong nhà hay văn phòng thì nóng hay lạnh cũng rứa mà thôi.

Last edited:
Chuyện chỉ có thế thôi bác r0sy ạ. Trừ mấy cái ảnh ọt ra thì chuyện có thể tóm tắt trong bài thơ Con Cá đậm chất văn học dân gian như này.

Con cá trong hang
Con cá ngoi lên

Con cá ngoi lên
Con cá lượn lờ

Con cá lượn lờ
Con cá bơi đi.

Chắc em phải nghe lời các bác, xúc tiến vụ Gia Nã Đại quá, bây giờ đã hơn 4 bó rồi thì cũng căng nhể. Mình ngồi trong xe, rồi ngồi trong nhà hay văn phòng thì nóng hay lạnh cũng rứa mà thôi.

Đúng là bác thì cũng rứa , nhưng mình nghĩ rằng chuyện ăn học và tương lai của lũ trẻ nhà bác cũng quan trọng chứ.

Anh Già buôn người má mì dụ dỗ hơi bị kinh đấy nhá.
Không tha từ cô Toét trẻ trung phơi phới đến bác gps ngoài 4 bó, chậc chậc.
Hiện tại lại còn tán tỉnh phỉnh phờ hết loạt các em gái từ baxu, r0sy, cô Ong... dụ sản xuất F1.
Tình hình này diễn đàn cần oánh thuế tên má mì quốc tế này mới được, bà con nhỉ?

Bác gps vẫn vẹn nguyên sự hóm hỉnh từ dạo nào. Đọc bài vịnh cá mập của bác, em phì hết các loại đang ngậm trong miệng, ặc ặc.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,641
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back