What's new

Các chặng đường đã đi qua

:)
Xin chào tất cả các bạn . Mình là thành viên mới . Rất ngưỡng mộ các bạn phượt với tinh thần đi để trải nghiệm , học hỏi , cảm nhận ...và chia sẽ với nhau .
Mình lập thớt này để nhớ lại những chặng đường đã đi qua của mình và mong các bạn cùng chia sẽ
Thật tình mà nói hình như đi chơi là sở thích của nhiều người , tùy điều kiện và hoàn cảnh mỗi người đi mỗi cách khác nhau phải không các bạn ?
Đọc bài xuyên việt bằng xe đạp của bạn MEM mình chợt nghĩ lại cách đây gần 30 năm mình cùng các bạn mình đi chơi bằng xe đạp , đoạn đường khoảng 30 km đối với bọn mình lúc đó rất dài , mà quân số cũng không đông lắm nhưng xe đạp đèo nhau không đủ , bọn mình phải mượn tùm lum mới đủ xe , xe cà tàng nhưng bọn mình rất vui , đạp 1 lúc thì mông ê chân mõi , lại nghĩ , xong lại đạp thi nhau rất vui .Mình có việc đột xuất rồi hôm khác sẽ tiếp (BB)

Những năm phổ thông chúng tôi đã đi chơi khi thì Bình an để ngắm Hòn Phụ Tử, tắm biển ở bãi Hàng Dương . leo Hang Tiền . Khi thì đi Hà tiên thăm Thạch động , tắm biển Mũi Nai , đi chùa Tam Bảo . chùa Phù Dung , ...
Khi vào Đh bạn bè tôi cũng hay về nhà tôi và chúng tôi đã đi như thế cứ xe đạp thẳng tiến , giờ nghĩ lại thấy thật lạ không hiêu sao mình đi được vì thế khi đọc bài của bạn Mem tôi thấy bạn ấy thật cừ nhưng cũng thật liều
Ở Cần thơ học tôi lại qua bắc Cần thơ đi Vĩnh Long . đi An giang Long xuyên có dịp là cứ đi . Có 1 lần tôi theo chị bạn về Bến tre ,nhà chị ở gần thị xã . đêm chị dẫn tôi đi xem phim ở thị xã trên đường đi chị cầm theo bó lá dừa vừa đi vừa quơ cho cháy lên để soi đường , đã trên 20 năm hình ảnh ấy luôn ở mãi trong tôi . Không biết trên diễn đàn này có bạn nào U 40 sắp đến U 50 như tôi không chứ thật sự cảm thấy ở đây bạn trẻ nhiều hơn không biết bây giờ Bến tre có còn đốt lá dừa như thế không ?
Ra trường về quê làm việc , công việc bù đầu ,rồi gia đình ,rồi con cái nhưng thỉnh thoảng có dip tôi lại đi , Những chuyến sau này luôn có bạn đồng hành thân thiết đó là anh xã của tôi , sẽ viết tiếp hôm khác (BB)

Mở bài hay lắm

Những năm phổ thông chúng tôi đã đi chơi khi thì Bình an để ngắm Hòn Phụ Tử, tắm biển ở bãi Hàng Dương . leo Hang Tiền . Khi thì đi Hà tiên thăm Thạch động , tắm biển Mũi Nai , đi chùa Tam Bảo . chùa Phù Dung , ...
Khi vào Đh bạn bè tôi cũng hay về nhà tôi và chúng tôi đã đi như thế cứ xe đạp thẳng tiến , giờ nghĩ lại thấy thật lạ không hiêu sao mình đi được vì thế khi đọc bài của bạn Mem tôi thấy bạn ấy thật cừ nhưng cũng thật liều
Ở Cần thơ học tôi lại qua bắc Cần thơ đi Vĩnh Long . đi An giang Long xuyên có dịp là cứ đi . Có 1 lần tôi theo chị bạn về Bến tre ,nhà chị ở gần thị xã . đêm chị dẫn tôi đi xem phim ở thị xã trên đường đi chị cầm theo bó lá dừa vừa đi vừa quơ cho cháy lên để soi đường , đã trên 20 năm hình ảnh ấy luôn ở mãi trong tôi . Không biết trên diễn đàn này có bạn nào U 40 sắp đến U 50 như tôi không chứ thật sự cảm thấy ở đây bạn trẻ nhiều hơn không biết bây giờ Bến tre có còn đốt lá dừa như thế không ?
Ra trường về quê làm việc , công việc bù đầu ,rồi gia đình ,rồi con cái nhưng thỉnh thoảng có dip tôi lại đi , Những chuyến sau này luôn có bạn đồng hành thân thiết đó là anh xã của tôi , sẽ viết tiếp hôm khác (BB)

Rồi sao nữa bạn ! E đang chờ khúc thân bài này đó, đừng có kết luận sớm nhá!!He he...

:(

Cuộc sống những năm sau khi ăn cơm chung với bạn đồng hành thật là vất vả , đồng lương công chức không bao nhiêu nhưng những cái cần xài thì nhiều vô kể ... tất cả những điều đó làm giảm đi lòng nhiệt huyết đi chơi của mình ,tuy vậy vẫn có những chuyến đi đáng nhớ, thường thì xách con theo đi Bình an , Hà tiên như trước , sau đó mình phát hiện ra một ngôi chùa vừa nằm cạnh biển có thể tắm được vừa có giếng nước ngọt để gội mặn, về khoảng cách thì rút ngắn khoảng 1/2 đoan đường đi Hà tiên , vừa thoải mái vì ít du khách .Các bạn nào đã đến Hà tiên có lẽ biết ngôi chùa này , nó nằm ở Dương Hòa khoảng 15km nữa thì đến Hà tiên, đi vào con đường nhỏ khoảng 1km .

Rồi đi Châu đốc, tụi mình qua phà chổ kinh Tám ngàn qua địa phận của An giang đi dọc lên chợ Tri Tôn ,ghé qua đồi Tức Dụp, đi Châu đốc thăm miếu Bà chúa sứ , thăm lăng Thoại Ngọc Hầu , leo núi rồi xin lộc . Về dọc đường lại ghé thăm Núi Cấm , con đường này mình đi nhiều lần nên cũng thấy chán bèn rủ rê anh xã thay vì từ Châu đốc về Tri tôn Tám ngàn , 2 đứa mình đến chợ Tịnh biên rồi ghé Ba chúc đi dọc kinh Vĩnh tế về Cây Bàng , hiện nay con đường này tốt rồi, những năm đó đường còn xấu lắm từ Ba chúc về Vĩnh điều Phú mỹ thuộc Kiên giang sau đó bạn phải qua phà Hà giang rồi mới ra được QL 80, đi cung đường mới phấn chấn lắm nhưng mất nhiều thời gian vì lạ mà nên lại la cà

Lần có công việc đi Cần thơ lại thong thả thời gian nên bọn mình tà tà xe máy thay vì đi đường Tân Hiệp đến Lộ tẻ qua Thốt nốt Ô môn đi CT tụi mình đến Rạch sỏi chạy thẳng Minh Luơng đi Gò quao qua phà Cái tư đi Vị thanh (hiện giờ đã có cầu bắc qua phà này rồi nhưng lâu rồi mình chưa đi lại đoạn đường này ) la cà ở đó ăn uống hỏi đường rồi chạy qua Vị thủy Cái Tắc ngược ra Cái răng về Cần Thơ , khi về phấn khởi quá kêu anh xã chạy y đường cũ về sau thấy nhanh hơn ?!?! À thì ra có gì đâu về quen đường rồi lại không ghé uống nước dừa mua bưởi như bận đi nên thế (NT)

Thử up ảnh

Trên diễn đàn này có rất nhiều anh chị đã có gia đình, con cái đề huề. Nhưng vẫn đi và viết bài đều đều, chị yên tâm nhé. Các anh, chị U40 hay U50 không ít, nói chung là mọi lứa tuổi, mọi tầng lớp chị à, tất cả đều có chung 1 sở thích là đam mê du lịch (dưới mọi hình thức). Vì vậy chị hãy tự tin tham gia và chia sẻ những chuyến đi của mình nhé. Cách viết của chị theo đúng phong cách ngôn ngữ của người miền Tây, em rất thích. Đang chờ đợi chị viết về những chuyến đi của chị và anh xã của chị. Viết thêm 1 số bài nữa rồi post hình lên chị nhé. :)

Thử up ảnh

Thật tình rất là cảm động vì những chia sẽ của các bạn ,mình đang và sẽ cố gắng nhiều nhiều để viết

Con trai nói mẹ lập 1 account ở facebook ,up hình lên rồi chép qua , thử xem sao

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back