What's new

Cam Ranh....xứ biển....xứ tiên....tắm tiên....

Từ hôm đi Măng Đen – Cột Mốc Đông Dương về tới giờ, chị em cũng chỉ chat chit qua lại giữ liên lạc. Cũng hứa với Chị là sẽ ra Cam Ranh chơi một vòng cho đã. Nghe nói Chị bây giờ cũng có mở một tiệm kinh doanh gas, công việc bước đầu ổn định, cũng thấy mừng cho Chị vì con gái đi như vậy là nhiều rồi, lo về sắp xếp cuộc sống riêng là vừa.
Ngày cuối năm ai cũng bận bịu đủ thứ chuyện, hẹn lần lữa mãi thì mình cũng fix được mấy ngày lang thang, quyết chí làm một chuyến cho hết Cam Ranh mới được. Bắt chuyến xe Cúc Tùng giờ chạy 10.30pm, khoảng sáng 6h là nhanvan_hoang tới bến xe Cam Ranh, nói là bến xe chứ nơi này có một khu đất vừa đủ đậu được tầm vài cái xe của Cúc Tùng, mấy cái xe khách nhỏ chạy loanh quanh. Bạn khó mà nhận ra cái bảng "Bến Xe Cam Ranh" vì nó bị lọt nằm thỏm vào trong một rừng các bảng quảng cáo cho các nhà xe khác như là Cúc Tùng, Phưong Trang, Liên Hưng....Tốt nhất là bạn nên để sáng sáng rồi muốn chụp hình cái bến xe thì chụp, chứ khi trời còn đang mờ mờ thì chắc không thấy cái bến đâu....

Chị nói là tới gọi Chị ra đón, mình thấy còn sớm nên đi tìm quán café ngồi cho biết cuộc sống buổi sáng xứ này.....

Trước đây nhanvan_hoang cũng có một lần đi ra Cam Ranh với thằng bạn, đợt đó 2 thằng ra ga Hòa Hưng mua 2 cái vé ghế ngồi có máy lạnh, xuống tại ga Ngã Ba ở Cam Ranh. Nhà bà Nội nó ở chợ Kilomet số 9, thị trấn Ba Ngòi. Đi với nó về chia tay họ hàng trước khi nó đi du học Úc, toàn tiệc tùng với cả lời nói chia tay chia chân, mình thì muốn tranh thủ đi một vòng mà không có cơ hội. Không lẽ bỏ đi chơi một mình thì cũng kì, nó lại trách là mang tiếng đi chia tay mọi người với nó mà thật ra là tranh thủ đi chơi. Cái ga Ngã Ba trông giống một cái chòi canh, hay là một ngôi đình mà bạn hay thấy ở các vùng quê hơn vì nó nhỏ một chút xíu ah, lại có một cái cây to như cổ thụ lâu năm nằm chắn ngay cái cửa ra vào.....

Cái quán này có lẽ là nơi tập trung của hội chơi Tennis hay sao đó, toàn mấy cô chú lớn tuổi ghé vào uống, tay xách nách mang dụng cụ, nào là vợt, nào là banh, nào là khăn.... Họ cũng có bàn riêng đuợc đặt sẵn y như mấy cái bàn giành cho CV bên cafe Bàu Cát vậy. Ai cũng nói chuyện rất rôm rả sau bài tập thể dục buổi sáng. Tầm 6.30h, Chị chạy ra đón mình, trông Chị không khác mấy so với cách nay vài tháng. Vẫn đen ngăm ngăm, ốm ốm, giọng nói đặc trưng xứ biển. Nhà chị nẳm ở khóm Phú Hải, thị xã Cam Ranh, phải đi qua mấy con hẻm nhỏ mới tới, mình nhớ là trên đường 3 tháng 4 có con hẻm rẽ vào. Một ngôi nhà nằm cách biển có vài mét, một không gian miền quê quá yên bình. Thật ra nhanvan_hoang hình dung là về một nơi khác cơ, không phải như thế này......Biết trước như thế này thì mình lo đi từ lâu rồi chứ không phải là cứ hẹn tới hẹn lui....Mình thích nhất là cái khu vườn nho nhỏ nằm trước sân lúc nào cũng đầy nắng, rồi giàn mướp sai quả nằm sát bên hông nhà hoa nở vàng ưom....

Mình được bố trí riêng một cái giường nằm ngay cửa sổ, tiện nghi lắm, có quạt, có máy laptop của chị, internet thì vô tư.Nghĩ sao mình may mắn quá, quen trúng thổ địa của vùng, lại có ngôi nhà thì không thể đẹp và yên tĩnh hơn. Ăn sáng, café xong Chị nói mình nằm nhà nghỉ ngơi, Chị lên coi cửa hàng. Mua mấy tờ báo đọc mà cũng chả ngủ được, xách cái máy ảnh đi tham quan xóm chài ven biển này....

Cách cảng cam ranh chừng 1h đi đò, bạn sẽ thấy Bình Ba hiện ra xanh ngắt một màu trời mây và biển, nơi đây chưa phát triển du lịch, là thiên đường của những chuyến cắm trại trên bãi cát trắng mịn vào những đêm trăng sáng, tổi lai rai ngắm trăng tắm biển, đời không còn gì thú vị hơn(c).

Tôi là dân xứ biển nhưng lâu lâu không vác balo ra đây gặp đồng đội là thấy thiếu, công nhận bạn bè chiến hữu cái đảo bé bé này rất ư là dễ thương và chân chất, cứ bước chân xuống bến đò là đã thấy đại tiệc ngất ngây con gà tây, khó lòng mà từ chối được, này nhé cá dìa, tôm hùm, ốc hương...ngoài ra nơi đây còn có mặt tất cả các nhà máy bia, bạn cứ tha hồ mà lâng lâng, toàn là đặc sản của biển đãi khách quý, còn câu mực hả, bạn thực sự thân thiết mới được mời câu mực, vì chỉ cần 30p là bạn có thể câu sạch mực trong bè của gia chủ, chỉ cần một sợi cước có gắn cái chùm câu nhấp nháy là mực tha hồ cắn câu, bạn gỡ mỏi cả tay, còn Nhanvanhoang hả, thật tình tôi chưa thấy ai như hắn "em thích đi câu lắm, nhưng sợ móc mồi và không biết gỡ cá, thấy tội quá chị à, hay chị đi với em rồi móc mồi và gỡ cá để em câu, =)" nên hắn câu mực không ăn là không có gì ngạc nhiên, giống như là "sút bóng ra ngoài khó hơn vào lưới nhưng anh ấy đã làm được cái việc khó đó"=))(sorry spam nha ku)

Tiếc là máy tính mình mới nhờ anh bạn setup lại, anh ấy vô tình làm mất hết hình ảnh, nếu không thì sẽ có những tấm hình rất hoành tráng về buổi câu mực trên bè ngoài đảo Bình ba, nếu bạn muốn đi, hãy nhanh chân lên, vì nơi đây sắp phát triển du lịch, lúc đó sẽ mất hết cảm giác lê lếch bụi bặm.

Cứ nghĩ đến cảm giác lênh đênh trên bè giữa bốn bề lộng gió, nào mồi nào bia nào bạn hiền nào câu kéo là bạn cứ muốn lên đường thôi=))(c)

Vào trong chòi mới thấy sức công phá của mấy tay nhậu, thức ăn đem bao nhiêu cũng hết, beer bao nhiêu cũng không còn, một vài tay người đỏ như con tôm luộc. Đại ca Nhanchauchau nằm bó gối trên cái giường, mắt mở không ra, chắc đuối lắm rồi. Nguyên một đống nào là máy ảnh, phone, mũ nón của mình và mọi người bị mấy tay kia nằm cả lên, lăn họ qua lại mấy lần mới lấy đồ ra được. Mỗi người một tay phụ nhau dọn dẹp sạch sẽ rồi tất cả ra thuyền chở vào đất liền lại. May mà mình uống có 1 lon, không mà như tối qua thì giờ này chắc còn tệ hơn Nhanchauchau. Giờ này cũng tầm 6h chiều rồi, tưởng đất liền là ai về nhà đó nghỉ ngơi chứ. Ai dè hơn nửa thành viên đồng ý ra bãi Chướng ngắm cảnh, ngồi tán dóc. Đường đi Bãi Chướng khá xa, đi khoảng nửa tiếng về phía tay trái con đường ngay chỗ chợ. Trời tối nhanh lắm, mọi người đi tứ tán cả, người này đợi người kia, say lên thấy ai trên đường cũng tay bắt mặt mừng, chào chào hỏi hỏi. Anh Thông là cao thủ uống beer, dọc đường đi còn kịp mua thêm 1 thùng nữa, vài cái nem cuốn. Tới bãi Chướng thì tối mất tiêu rôi, không thấy gì nhiều qua ánh trăng lờ mờ. Nó có vẻ là một bãi biển khá chuẩn, bên kia là những ngọn núi cao ngất, bãi cát thì chất đầy những đống san hô. Có một khu du lịch sắp được đầu tư khai thác chỗ này, họ đang cất nhà cửa và các công trình phụ trợ, trông còn ngổn ngang lắm. Tìm một chỗ khá bằng phẳng, tất cả ngồi quây tròn lại rồi tán dóc, hát hò. Biển đêm khá lạnh, từng đợt gió thổi vào làm những người không quen lắm với biển đảo như mình lâu lâu cứ rùng mình. Bữa tiệc vui được kéo dài tiếp bằng một chầu karaoke nữa mới tàn. Đuối luôn. Về tới nhà thì hai bạn Nhanchauchau cũng tỉnh rồi, lại lang thang ra bãi Nồm ngắm trăng sao cùng mọi người. Chọn một tảng đá to, dễ ngồi, mỗi người một suy nghĩ riêng. Im ắng với tiếng sóng biển lên xuống ngoài kia...
Mọi người bàn tính là mai về lại Cam Ranh, ai đó có nửa ngày để đi dạo trước khi bắt chuyến tàu trưa quay lại đất liền. Mình dậy sớm, nghe nói bãi Chướng cũng có con đường mở đi lên núi mà không biết tới đâu. Nghe là thấy ham rồi. Đường ra bãi Chướng dễ chịu lắm, đi tà tà ngắm cảnh sinh hoạt của người dân địa phương. Họ không có gì là hối hả kiểu như tới trường cho kịp giờ hay tranh thủ ăn sáng còn kịp tới văn phòng như mình hay thấy vào mỗi buổi sáng....

Trên đường đi bạn sẽ thấy có mấy cái pháo đài còn lại thời chiến, nghe nói những pháo đài đó thông qua lại với nhau bằng hệ thống đường hầm chằng chịt bên dưới, trong lòng núi, giống như địa đạo Củ Chi ấy. Trước đây còn có người chui ra vô đường hầm, giờ bỏ hoang chắc trong đó không đi được nữa vì ngập nước, rồi cây cỏ, rắn rết.....

Tới bãi Chướng bạn nhìn về bên tay trái là thấy một con đường mới mở, chạy cong cong lên núi. Đi theo con đường đó lên cao bạn sẽ thấy toàn cảnh bãi Chướng từ trên cao....

Con đường này đang được làm một đoạn tầm trăm mét, công nhân còn đang hì hục dọn đá tới đâu thì betong tới đó. Đường khá dốc và ngoằn ngèo. Ai mà thích đi bộ một mình thì chỗ này lý tưởng lắm. Mình còn lừ đừ trong người sau những party mà đi bộ lên có một đoạn, hít thở không khí biển và núi rừng mà đầu óc tỉnh táo hẳn lúc nào không biết luôn....

Trời hôm nay không có nắng, mát mẻ, leo bộ tầm 2 tiếng là tới đỉnh. Từ trên cao có những vị trí mà bạn nhìn xuống thì thấy bãi Chướng đẹp và lãng mạn lắm....

Đỉnh ở đây là nơi bạn sẽ rất khó để đi tiếp vì nó còn ngổn ngang đất đá, tảng nào tảng đá to như cái nhà, có tảng còn chia tách ra hết từ núi, đừng cố đi qua đó, nguy hiểm lắm. Có cảm giác đá nó sẽ đổ ầm xuống bất cứ khi nào...

Trên này nó vắng tới nỗi, mình nóng quá, mồ hôi nhễ nhại, cởi cái áo đi cho nó mát. Leo qua leo lại thế nào mà rớt mất cái áo, chả cần phải đi tìm, nghĩ là lát về lại thế nào cũng thấy nó nằm đâu đó dọc đường vì trên này có ai đâu mà lượm. Đúng y chang, cái áo bị gió thổi nằm ngay bên vệ đường. Dừng chân bên đường cuối chân núi, ghé quán nước ngồi làm 1 ly chè lung tung mấy thứ trái cây gì đó, mát lạnh sảng khoái luôn...

Đúng giờ ngọ là chia tay nhau rồi, ai chắc sẽ cũng nhớ mãi những kỉ niệm đẹp trên cái đảo Bình Ba này. Con người, cảnh đẹp, thức ăn rồi vụ thằng bạn tắm tiên bị trôi cái boxer nữa....vui quá trời. Ra lại cầu tàu mà ai cũng bịn rịn cả, chào nhau hẹn ngày gặp lại nhưng ai cũng biết là không biết khi nào mới có cơ hội quay lại đây nữa.....

Mình lại leo lên nóc thuyền, bâng khuâng nghĩ lại những ngày qua mà có chút nuối tiếc, ước gì mình đừng có ngủ nhiều mà giành thời gian chơi cho đã những ngày trên đảo. Cảng Cá Bạc kia rồi....

Mấy tàu đánh cá cũng mới cập cảng sau chuyến đánh bắt dài ngày, thành quả nhìn có vẻ hoành tráng lắm. Lần đầu mình nhìn thấy và chạm vào vi cá mập. Ăn cá tươi thì ngon lắm nhưng nhìn thấy máu đỏ chảy ròng ròng cũng ghê ghê ha....

Hai bạn Nhanchauchau tìm được chỗ trọ hợp lý, hai bạn này chưa có dịp tham quan Cam Ranh nhiều nên tranh thủ nguyên buổi chiều đi lang thang khám phá phố phường. Tối đó còn được mời party ở nhà anh Trình nữa, vui nhất là quen thêm một người bạn lớn tuổi, vui tính và uống beer cũng khá lắm. Cô ấy làm cake ngon lắm Rock ơi, cho nhiều chocolate nên hơi đắng một chút. Không biết nói sao nữa khi cô ấy khóc vì nhớ đứa con gái đang sống ở States, ai cũng nói Cô đừng khóc nữa mà mọi ngừoi mất vui. Mình thì nói cứ để Cô khóc cho vơi nỗi nhớ, để Rock biết là ở đây Mẹ vẫn nhớ Rock nhiều lắm. Kiểu như dù bạn có family, có children nhưng lúc nào bạn cũng chỉ là một đứa baby của Bố Mẹ bạn thôi. Nhìn sang thấy Chị đang say sưa thả hồn với những tình khúc Trịnh Công Sơn...

".....Xin vỗ tay cho đều khi đêm đổ xuống đời ta
Xin vỗ tay cho đều khi tình trôi đã trôi xa
....
Xin đứng yên trong chiều lao xao từng bóng hoàng hôn
Xin đứng yên trong chiều treo tình trên chiếc đinh không
Gập ghềnh nhiều kiếp lưu vong
Ta lăn đời đã quá đôi tay vẫn còn ôm mịt mùng
......."

Vợ chồng Nhanchauchau thì hát thầm trong cổ họng đều đều, mắt nhắm hẳn, không cần micro, ngồi trên salon hát đều đều mới sang chứ. Hát hò uống hoài tới khi cái amplifier bốc khói theo đúng nghĩa mới giải tán. Nó thì hơi chếch choáng nhìn cái amplifier qua trái chuối mới lấy ra trong tủ lạnh, nó đang nghĩ miên man là làm sao mà quả chuối này lại bốc khói vậy ta. Đuối luôn.....Hôm sau thì tất cả ba người lên xe về lại Saigon, kết thúc một chuyến đi dài và rất nhiều kỉ niệm đọng lại.

Cám ơn Chị và những người bạn của Chị đã cho Nhanvan_hoang một dịp để trải nghiệm cuộc sống, cảnh vật và food ở Cam Ranh.
Cám ơn tất cả đã theo dõi và comment bài cảm nhận này. Hẹn gặp lại tất cả trong chuyến đi gần nhất...

Phải nói một câu cho thật công bằng vào thì đất Cam Ranh này là nơi có nhiều Cam nhất trên thế giới !!!!!!!!!!!

Bài viết của anh Trung chi tiết quá , đọc mà cứ như là mình đang được đi chứ ko phải là ngồi ngắm ảnh nữa.nhình cái bài này em cứ nghĩ phóng viên nào đang làm phóng sự ý ;))
Trong bài có mấy cái ảnh chụp đường mà hai bên toàn cây đẹp mê hồn ,
Đọc xong cái này thì em cũng hiểu sơ sơ về sở thích du lịch của anh rồi , đại khái là em giống anh ở điềm , thứ 1 thik chụp hình phong cảnh , thứ 2 thik được hòa vào cuộc sống nơi mình đến.và thứ 3 nữa, đến vùng nào thì thik đi cho hết cái vùng đó mới thỏa chí :D
Cảm ơn anh nhiều về bài viết nha.giá mà có dịp được đi nhỉ hix hix

Lịch làm việc hàng ngày của ngưòi nuôi tôm hùm cơ bản là: sáng 7.30 cho tôm ăn, 10.30 về lại đất liền làm công việc hàng ngày. Ăn trưa ngủ nghỉ chuẩn bị lung tung tới 4h chiều là ra cho tôm ăn tiếp, sau đó 7h về lại đất liền, thừơng là ngủ lại trông bè tôm hết. Sáng 6h về đất liền ăn sáng cafe, rồi 7.30h lại đi ra bè tiếp, cứ thế miết ngày này tháng nọ......Trứơc khi kết thúc công việc buổi sáng, anh Khanh lấy cái lứơi ra, chài trong bè tôm mấy con cá Giò để nhanvan_hoang đem về nhà Chị nấu bữa trưa. Loại cá này rất hay sống trong các bè tôm, thịt rất ngon, ít xuơng. Chỉ có cái gỡ cá ra khỏi lưới là nhọc vì ngừơi nó toàn mấy cái gai nhọn, không cẩn thận bị đâm phải 1 cú là đau lắm. Cá Giò nấu canh chua hay nứơng trên bếp than, có beer nữa là số 1.....

Mấy anh lúi húi gỡ cá, mình đứng nhìn mà thấy cũng lo, nghe nói ai mà thể trạng không tốt, bị cái gai nó đâm vào thì khi phải đi bệnh viện đó. Tranh thủ không phải làm gì, mình tính coi tối cần đem cái gì ra đây để ngủ 1 đêm. Nói gì thì nói, lần đầu mình ngủ trên bè tôm hùm, một chút hồi hộp cũng nên....Sợ mình đói bụng, mấy anh cứ nói là vô chòi thấy cái gì ăn đựoc thì cứ ăn: trái cây, mì tôm có đủ. Mình tranh thủ "lủm" quả bưỏi, ngồi đây gió mát, trời đẹp thế mà....

Nhìn con cá này lại nhớ đến tên kilimangiaro, hôm đi Cửa Vạn hắn nấu cho tôi ăn canh cá này mà hắn gọi là cá rìa, ngon ra phết.

Mấy con này là cá Dò bác ạh. Cá Dìa thân mình tròn hơn, có chấm cam. Cá Dò mình thuôn dài như lá mít. Cá Dìa hiếm hơn và cũng đắt hơn. Nhưng con nào cũng ngon. Nấu canh chua hoặc đơn giản hơn là nướng, chấm mắm mặn dầm ớt xanh hoặc muối ớt vắt miếng chanh là.....(beer)

Bài này chi tiết vãi chưởng, mình hơi tiếc là ko qua chùa Ốc, lúc chạy qua thị xã Cam Ranh lại cứ nghĩ chùa này nằm ở Phan Rang. Mà đểu nhất là qua thành phố nào cũng có đường Hùng Vương to đoành.

Như thường lệ, cứ sáng 7.30h là hai chị em ra quán cafe Sanh trên đường 3 tháng 4, kêu tô bánh canh "ít bánh nhiều chả cá" qua ăn lấy năng lượng. Chị thì vẽ con đường cho chuyến đi Bình Tiên và Bình Lập. Tám một chút thì Chị về coi quán bán hàng,công việc hàng ngày của Chị đó.

Hichic, Quán Sanh là Anh họ mình ở Cam Ranh còn mình ở SG, thế mà ko biết khám phá vẻ đẹp Cam Ranh,thanks bạn nhiều vì đã khơi gợi lại vẻ đẹp xứ Cam Ranh quê anh mình.

biển đẹp thiêt! Có cá mập nữa ah, sợ quá, có cắn người hem ta??/ Giống như biển Quy Nhơn thì sợ chết >.<

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,575
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back