What's new

[Chia sẻ] Cam-Thái-Lào: 10 ngày và 4.300 km | Chuyến đi để đời

Dự định ban đầu là Myanmar nhưng thông tin về Hải Quan và đường xá quá khó khăn nên chuyển sang kế hoạch B là Pattaya rồi Bangkok nhưng 2 nơi này lại gần quá và Bangkok cũng đã chạy xe máy qua rồi. Cuối cùng cả đám lại quyết định 1 hành trình xa hơn: Cam-Thái-Lào cho nó đáng vì nghỉ tết tây nhiều quá mà ;)

Quả thật khi xem bản đồ với số km dự tính ban đầu là 3.600 km thì cũng hơi lo lắng. Mọi thứ đều được chuẩn bị rốt ráo trong vòng 1 tháng. Công việc được phân chia rõ ràng. Người thì lo bản đồ, đường đi, KS. Người thì tiền bạc, giấy tờ, thuốc men. Người thì Kỹ thuật, xe cộ.... . Một thuận lợi là để liên lạc với nhau mỗi xe đều trang bị bộ đàm có tai nghe nên việc trao đổi thông tin và 8 cho đỡ buồn ngủ rất hiệu quả. thế mà vẫn có 2 lần lạc nhau đấy nhé (NO)

Tất cả đã quá quen bởi cái "đám" này có sở thích khác lạ là chỉ muốn chạy xe máy ra nước ngoài mỗi năm 1 lần. Lần đầu tiên là vào 2012 và đến nay mỗi năm đều có 1 chuyến. Khi thì Cam, khi thì Thái. Cái cảm giác tự tay cầm lái chiếc xe máy mang biển số Việt Nam rong ruỗi trên khắp các con đường nước bạn, được đổ xăng xịn, được ăn vặt chán chê, được múa tay hua chân để mua thứ mình muốn nó mê hoặc làm sao mà những chuyến đi ở Việt Nam khó mà có được.

Tóm tắt chuyến đi:
+ Tổng hành trình vào khoảng 4.400 km (theo bản đồ google là 4.300 km nhưng đồng hồ xe là 4.550 km)
+ Thời gian: trong 10,5 ngày và 10 đêm.
+ Trung bình 1 xe 2 người tốn hết 10 triệu đồng bao gồm tất cả chi phí bỏ ra trong hành trình.
+ Qua Cam thì xài tiền $ vô tư nhé (trừ tờ 2$). Qua Thái phải dùng bath Thái (bọn mình đổi sẵn ở Việt Nam). Qua Lào thì phải dùng Kip Lào, một số nơi chấp nhận Bath Thái và $ nhưng giá trị quy đổi sẽ thiệt thòi cho bạn hơn.

* Bài viết này chủ yếu chia sẻ những hình ảnh về những con đường nước bạn, một số thủ tục Hải Quan, kinh nghiệm di chuyển, ăn uống. Do thời gian của chuyến đi chủ yếu là chạy xe nên những hình ảnh sẽ chủ yếu là những con đường của nước bạn.

Ngày 1: Sài Gòn - Bantey Mean Chay (Cam): 620 km
Ngày 2: Bantey Mean Chay (Cam) - Nakhon Sawan (Thái) 460 km
Ngày 3: Nakhon Sawan -Chieng Mai (Thái): 430 km
Ngày 4: Chieng Mai
Ngày 5: Chieng Mai - Loei (Thái) 480 km
Ngày 6: Loei (Thái) - Vientiane (Lào) 220 km
Ngày 7: Vientiane
Ngày 8: Vientiane - Savannakhet (Lào) 470 km
Ngày 9: Savannakhet - Veun Kham - Attapeu (Lào) 690 km: Ngày kinh hoàng
Ngày 10+11: Attapeu (Lào) - Bờ Y (VN)- Sài Gòn: 790 km: 2 ngày mệt mỏi

Last edited:
Các bác cho em hỏi thủ tục mang xe qua như thế nào được ko ạ?

Câu hỏi tương tự - Cho em hỏi thủ tục mang xe máy qua cửa khẩu ntn ạ. Có cần bằng lái xe không ạ. E bị mất bằng lái :D E có chuyến đi trong tháng tư này những cần thêm nhiều thông tin. Mong chủ thớt giúp đỡ . Xin cảm ơn rất nhiều :)

ở cửa khẩu VN-Cam thì mang xe qua lại ko cần thủ tục gì, cửa khẩu Cam-Thái thì làm giấy tạm nhập tái xuất và HQ Thái hỏi mình sẽ ra ở cửa khẩu nào để họ đánh vào luôn. Lào cũng làm tẠm nhập tái xuất như đã nói rõ trên bài viết.

Câu hỏi tương tự - Cho em hỏi thủ tục mang xe máy qua cửa khẩu ntn ạ. Có cần bằng lái xe không ạ. E bị mất bằng lái :D E có chuyến đi trong tháng tư này những cần thêm nhiều thông tin. Mong chủ thớt giúp đỡ . Xin cảm ơn rất nhiều :)

Bằng lái, đăng ký xe chính chủ là vật ko thể thiếu trong hành trình rồi bác. Tốt nhất nên dùng bằng lái thẻ nhựa vì song ngữ, gọ có thể hiểu dễ dàng.

Các bác cho em hỏi thủ tục mang xe qua như thế nào được ko ạ?

2 bạn có chịu đọc hết bài viết không hay chỉ biết vào hỏi ?

Các bác cho em hỏi, ở ngày 9 khi mình phải quay lại để qua cửa khẩu Lào-Việt, nhìn trên here maps thì nó chỉ đi đường 11, vậy sao các bác lại quyết định chọn đường 18 ợ?

Cảm ơn vì nhật ký hành trình rất hay!

Đoạn đường từ Pakse về Attapeu phải đi đường 16 qua Paksong (khí hậu giống như Đà lạt vậy, đi qua rừng bằng lăng khoảng tháng 5-6 hoa nơt tím cả cánh rừng) hoặc 20, đường rất đẹp. Bạn nào có ý định đi cùng tuyến trên thì chú ý, con đường 18 tuy nhìn bản đồ gần hơn nhưng chẳng có xe nào đi đâu.

2 bạn có chịu đọc hết bài viết không hay chỉ biết vào hỏi ?

Bác thông cảm. Em cũng đã xem hết rồi các trang rồi đấy ạ. Em đọc có đoạn phải chia người ra làm giấy tờ. Nên mới không hiểu mới hỏi ạ. Qua đây Mong bác trả lời rõ hơn đc ko ạ.
Em tính đi thì ngoài hộ chiếu, bằng lái xe, đăng kí xe chính chủ thì có cần thêm giấy tờ hay phải làm thủ tục gì với cơ quan nhà nước nữa hay ko?.

Các bác cho em hỏi, ở ngày 9 khi mình phải quay lại để qua cửa khẩu Lào-Việt, nhìn trên here maps thì nó chỉ đi đường 11, vậy sao các bác lại quyết định chọn đường 18 ợ?

Cảm ơn vì nhật ký hành trình rất hay!

Trong hình là Google chỉ đó bạn ! Here Map lúc đó chỉ đi theo đường 18. Về nhà xem lại thì Google tuyệt nhiên không cho đi đường 18.

Bác thông cảm. Em cũng đã xem hết rồi các trang rồi đấy ạ. Em đọc có đoạn phải chia người ra làm giấy tờ. Nên mới không hiểu mới hỏi ạ. Qua đây Mong bác trả lời rõ hơn đc ko ạ.
Em tính đi thì ngoài hộ chiếu, bằng lái xe, đăng kí xe chính chủ thì có cần thêm giấy tờ hay phải làm thủ tục gì với cơ quan nhà nước nữa hay ko?.

Đoạn chia người ra làm thủ tục là lúc nhập cảnh Thái từ Cam. Hải Quan kêu chia ra như thế cho khỏi mất thời gian và nhanh gọn hơn đó bạn.

Lúc mình đi thì chỉ cần bấy nhiêu giấy tờ như bạn nêu là đủ. Hiện nay có thông tin Thái siết việt mang xe qua hơn nhưng siết như thế nào thì vẫn chưa rõ. Có lẽ phải chờ một bạn nào đó chia sẻ thông tin mới về việc này.

Ôi, hồi chiều ở dưới chân cầu Nguyễn Tri Phương có bạn mặc áo xanh thấy mình đi MNX thì cho mình thứ lỗi vì quên chào nhé. Lúc đó đường đông bối rối quá rồi rẽ đi luôn mà quên chào lại một tiếng...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,554
190,119
Latest member
mksportstop
Back