What's new

[Chia sẻ] Cam-Thái-Lào: 10 ngày và 4.300 km | Chuyến đi để đời

Dự định ban đầu là Myanmar nhưng thông tin về Hải Quan và đường xá quá khó khăn nên chuyển sang kế hoạch B là Pattaya rồi Bangkok nhưng 2 nơi này lại gần quá và Bangkok cũng đã chạy xe máy qua rồi. Cuối cùng cả đám lại quyết định 1 hành trình xa hơn: Cam-Thái-Lào cho nó đáng vì nghỉ tết tây nhiều quá mà ;)

Quả thật khi xem bản đồ với số km dự tính ban đầu là 3.600 km thì cũng hơi lo lắng. Mọi thứ đều được chuẩn bị rốt ráo trong vòng 1 tháng. Công việc được phân chia rõ ràng. Người thì lo bản đồ, đường đi, KS. Người thì tiền bạc, giấy tờ, thuốc men. Người thì Kỹ thuật, xe cộ.... . Một thuận lợi là để liên lạc với nhau mỗi xe đều trang bị bộ đàm có tai nghe nên việc trao đổi thông tin và 8 cho đỡ buồn ngủ rất hiệu quả. thế mà vẫn có 2 lần lạc nhau đấy nhé (NO)

Tất cả đã quá quen bởi cái "đám" này có sở thích khác lạ là chỉ muốn chạy xe máy ra nước ngoài mỗi năm 1 lần. Lần đầu tiên là vào 2012 và đến nay mỗi năm đều có 1 chuyến. Khi thì Cam, khi thì Thái. Cái cảm giác tự tay cầm lái chiếc xe máy mang biển số Việt Nam rong ruỗi trên khắp các con đường nước bạn, được đổ xăng xịn, được ăn vặt chán chê, được múa tay hua chân để mua thứ mình muốn nó mê hoặc làm sao mà những chuyến đi ở Việt Nam khó mà có được.

Tóm tắt chuyến đi:
+ Tổng hành trình vào khoảng 4.400 km (theo bản đồ google là 4.300 km nhưng đồng hồ xe là 4.550 km)
+ Thời gian: trong 10,5 ngày và 10 đêm.
+ Trung bình 1 xe 2 người tốn hết 10 triệu đồng bao gồm tất cả chi phí bỏ ra trong hành trình.
+ Qua Cam thì xài tiền $ vô tư nhé (trừ tờ 2$). Qua Thái phải dùng bath Thái (bọn mình đổi sẵn ở Việt Nam). Qua Lào thì phải dùng Kip Lào, một số nơi chấp nhận Bath Thái và $ nhưng giá trị quy đổi sẽ thiệt thòi cho bạn hơn.

* Bài viết này chủ yếu chia sẻ những hình ảnh về những con đường nước bạn, một số thủ tục Hải Quan, kinh nghiệm di chuyển, ăn uống. Do thời gian của chuyến đi chủ yếu là chạy xe nên những hình ảnh sẽ chủ yếu là những con đường của nước bạn.

Ngày 1: Sài Gòn - Bantey Mean Chay (Cam): 620 km
Ngày 2: Bantey Mean Chay (Cam) - Nakhon Sawan (Thái) 460 km
Ngày 3: Nakhon Sawan -Chieng Mai (Thái): 430 km
Ngày 4: Chieng Mai
Ngày 5: Chieng Mai - Loei (Thái) 480 km
Ngày 6: Loei (Thái) - Vientiane (Lào) 220 km
Ngày 7: Vientiane
Ngày 8: Vientiane - Savannakhet (Lào) 470 km
Ngày 9: Savannakhet - Veun Kham - Attapeu (Lào) 690 km: Ngày kinh hoàng
Ngày 10+11: Attapeu (Lào) - Bờ Y (VN)- Sài Gòn: 790 km: 2 ngày mệt mỏi

Last edited:
Chào anh. Cho e hỏi trường hợp nếu xe của mình do ba mẹ đứng tên thì e có thể xuất nhập cảnh qua cam thái lào được không ạ

Chào anh. Cho e hỏi trường hợp nếu xe của mình do ba mẹ đứng tên thì e có thể xuất nhập cảnh qua cam thái lào được không ạ

Ko dc nữa đâu bạn à
Thái cấm xe từ việt nam cambodia và tung của vào thái lan rồi
http://paultan.org/2016/03/16/thailand-restricts-tourists-from-driving-into-the-country/
https://www.otosaigon.com/threads/thai-lan-cam-khach-viet-lai-xe-vao-du-lich.8720913/
http://congan.com.vn/xe/du-khach-nhieu-nuoc-bi-cam-lai-xe-vao-thai-lan_16295.html

Thế có cách nào xin giấy phép được không bạn? Ví dụ nhé: nếu mình muốn làm chuyến xe phượt xuyên VN - Lào - Cam - Thái - Miến - Ấn bằng xe offroad cá nhân, và mình sử dụng hộ chiếu Việt Nam, dù sau đó xe của mình không về lại VN thì ngay lập tức bị từ chối?

Do đã có kinh nghiệp làm thủ tục ở cửa khẩu Poipet để đi Thái nên lần này giấy tờ đều chuẩn bị sẵn.

Vừa tới cửa khẩu Cam, được các anh Hải Quan hướng dẫn đậu xe nhiệt tình, thấy không ổn, các anh ấy hỏi pasport và muốn qua cửa khẩu theo dạng VIP không ? giá 100$. Tụi mình trả lời ngay "cảm ơn anh nhưng tụi em đã đi qua đây rồi, đi dạng bình thường cho nó tiết kiệm a ạ !" :))

Pasport Việt Nam đi đâu cũng bị làm tiền, HQ Cam đòi 5$ cho 1 PP, trong khi khách châu Âu không bị. Đành phải đưa vì không đưa họ không trả passport.(NO)

Xong phần xuất cảnh Cam và dẫn xe chạy qua cửa khẩu Thái. Phía Cam không cần làm thủ tục cho xe nhé !
[/CENTER]

Ack, gì nghe ghê vậy bạn, chắc số mình may mắn hay sao ấy, đợt mình vừa đi về hồi tháng 8 năm 2015, mình đi bộ qua Poipet để sang Aranyaprathet bắt tàu lửa đi về Bangkok. Lúc làm thủ tục ở cửa khẩu, mình không để ý bảng cấm chụp ảnh và bị làm khó ở điểm đó thôi, còn passport VN vẫn chìa ra và vẫn đóng dấu bình thường. Mình không có đóng $5 hay được gợi ý là VIP $100 gì hết. Giờ thấy nhóm bạn bị vậy mà mình giật cả mình, lúc ấy ngây ngô quá vì lần đầu đi kiểu này.

Bạn ơi cho mình hỏi từ cửa khẩu Poipet đi thế nào đến ga xe lửa Anyaprathet vậy? xe lửa đi mất bao lâu? bao tiền và lịch tàu thế nào vậy bạn? Thanks bạn.

Trời ơi, nhớ Campuchia quá!Muốn đi quá! chốn khỏi nơi này.... Nhất định phải sang chuyến nữa dài dài mới được. Dù rằng đất nước còn nghèo nhưng người dân đậm đà tình cảm, chưa bao giờ sang Thái nhưng có vẻ thủ tục cũng có vẻ khó khăn, muốn đưa xe đi cũng khó.

Bạn phải có giấy tờ chứng minh hợp pháp mối quan hệ đó và dịch ra tiếng Anh còn Police Thái có linh động chấp nhận hay không thì mình không rõ. Có 1 số bạn đi bằng xe không chính chủ nhưng có giấy mua bán và dịch sang tiếng anh thì ok. Tuy nhiên mình vận khuyên nên đi xe chính chủ để tránh rủi ro nếu không được chấp nhận.

Bạn ơi cho mình hỏi từ cửa khẩu Poipet đi thế nào đến ga xe lửa Anyaprathet vậy? xe lửa đi mất bao lâu? bao tiền và lịch tàu thế nào vậy bạn? Thanks bạn.

Mình vừa qua cửa khẩu là có 1 thằng cò tới hỏi liền, thế là đồng ý rồi lên xe tuk-tuk của một bác râu bạc chở. Lúc ấy cũng hơi bất ổn trong lòng, sợ nó chở về động thì bỏ mạng. Nhưng hoá ra cũng không đến nổi nào, rồi mình bắt tàu chuyến cuối khoảng vào 14:00. Rổ giá tầm 300 Bath tuỳ hạng, mình mua hạng dân thường.
Nên đi thử bạn ạ, mình thì mình cảm nhận thấy hay lắm, nhưng đến Bangkok hơi trễ đấy nhé bạn. Lịch là 20:00, nhưng tàu của mình nó dừng liên tục nhiều điểm, trễ đến tận 21:00+, và bạn chú ý nhé, nhất quyết không xuống bất kỳ trạm nào trước khi vào bến cuối nhé. Trên tàu lúc mình đi, có cảnh sát tàu lửa nữa, nên cảm giác khá an tâm và họ cũng "Thai smile" vui lắm :)

Theo như bài trên thì muốn đi thì phải qua Lào trước rồi mới có thể qua Thái. Mình đang có kế hoạch đi Cam -> Thái -> Lào -> VN mà thế này hoang mang quá. Up lên để có bác nào mới đi về chia sẽ chút thông tin

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back