What's new

[Hỏi đáp] Cần tư vấn gấp đường từ Cần Thơ lên Sài Gòn mà không đi theo QL1

KHOAILANGTHANG

Phượt quái
Cần tư vấn gấp đường từ Cần Thơ lên Sài Gòn mà không đi theo QL1

Tình hình là mình đã nhờ anh barandom tư vấn qua điện thoại 1 lần cung này ( đi từ Cần Thơ lên Sài Gòn mà không đi QL1 ) ...nhưng giờ quên hết địa danh đã đi qua rồi :))
Nếu anh và các bạn có rảnh giúp em lần nữa nhé =))
Viết cho em các địa danh , làng , xã , huyện sẽ đi qua .....em sẽ hỏi thăm người dân thêm .
À , nếu các nơi đi qua có di tích hay cảnh đẹp gì đó ....làm ơn cập nhật thêm cho em nhé =))
Mong ...mong....mong.

Re: Cần tư vấn gấp đường từ Cần Thơ lên Sài Gòn mà không đi theo QL1

Cần Thơ - Sóc Trăng - Đại Ngãi - Cần Quan - Trà Vinh - Phà Cổ Chiên (hay Đò Ngang) - Bến Tre - Mỹ Tho
* theo TL828 --> Tân An - HCM
* theo QL50 về Gò Công - HCM
Ghé Sóc Trăng tham quan Chù Dơi, Dù Chén Kiểu...
Qua Cù Lao Dung đi lòng vòng có nhiều vườn trái cây lắm
Trà Vinh cũng có nhiều chùa miên lắm như Chùa Chim nè, di tích Ao Bà Ôm...
Bến Tre thì có Cù Lao Thới Sơn, Cồn Phụng
Mỹ Tho có chùa Vĩnh Tràng, Trại rắn Đồng Tâm, di tích Rạch Gầm - Xoài Mút..., biển Tân Thành Gò Công

Có con đường này nè , đi Cần Thơ - SàiGòn chắc hết 1 ngày đó .

1/- Cần Thơ - cái Vồn - qua cầu Cái Vồn lớn - vừa qua cầu rẽ trái đi cặp sông - xã Thuận An - qua cầu Rạch Múc - tiếp tục đi cặp sông (chú ý khi gặp ngã ba sông mà nhánh sông phía bờ mình đi là phải qua cầu nếu không sẽ đi cặp theo con sông khác) - xã Mỹ Thuận (không qua cầu vào xã) - cầu Rạch Niền - cầu Rạch Ranh - cầu Rạch Súc - cầu số 5 trên con đường mới từ Phú Quới về QL1a - rẽ phải theo lộ mới khoảng 200m rẽ trái vào đường nhỏ đi tiếp - Hòa Tân - Chùa Sen - Nha Mân .

2/- Tới Nha Mân hỏi bến đò về xã An Hiệp - lên đò rẽ trái về Sa đéc - Vườn Hồng - qua phà Miểu trắng - Mỹ Long - QL30 - rẽ phải - cầu Rạch Ruộng - qua cầu rẽ trái vào đường cặp sông - Thanh Mỹ - Chợ ngã 6 Phú Điền - Chợ Thiên Hộ - tiếp tục chui qua gầm cầu ở chợ Thiên Hộ đi cặp sông về Mỹ Phước Tây - vòng chợ qua cầu lớn rẽ phải theo TL865 về TT Mỹ Phước - qua vòng xoay đi thẳng - Phú Mỹ - tới ngã ba cuối đường rẽ trái vào chợ Phú Mỹ - ngã tư Mỹ Phú - đi thẳng - đò Vàm Thủ - qua đò - chợ Thủ Thừa - cặp kênh Vàm Thủ đi tiếp tới cầu sắt - rẽ phải - Bến Lức - ngã ba Long Kim (thực tế là ngã tư) - rẽ trái - vòng xoay - rẽ phải - Tân Bửu - Tân Túc - cầu Bình Điền - TPHCM .

3/- Đoạn chữ xanh là đường đang làm , muốn tránh thì đi như sau : qua vòng xoay đi khoảng 2-3Km có bến đò bên tay phải , qua đò (qua bến bên trái ở bờ sông bên kia - đò tam giác có 3 bến) - quẹo trái cặp kênh lớn - qua 1 đò nữa - tiếp tục cặp kênh và quẹo trái khi cần - cắt lộ nhựa - đi thẳng đường nhỏ - qua cống - ngã ba đường - rẽ trái - QL62 - rẽ trái - ngã tư Mỹ Phú - tiếp tục (2). Hoặc khi cắt lộ nhựa thì quẹo trái vào lộ nhựa - qua cầu - chợ Phú Mỹ - tiếp tục (2)

Khi nào cần cứu trợ thì gọi ĐT .

"...2/- Tới Nha Mân hỏi bến đò về xã An Hiệp - lên đò rẽ trái về Sa đéc - Vườn Hồng - qua phà Miểu trắng ..."
==> phà Mỹ Trắng !!!
Tui khuyên bạn nên từ Nha Mân đi dọc QL80 lên Sa Đéc rồi hỏi người ta cầu Sắt Quay (tên địa phương gọi lâu rồi) ở đâu. Qua cầu rẽ trái rồi chạy dọc theo hướng bờ sông là Vườn Hồng, chạy thêm chút nữa hỏi phà Mỹ Trắng. Phà Mỹ Trắng cách cầu Sắt Quay chừng 4km.
Đoạn qua An Hiệp chán lắm, không có gì đặc biệt, mà đường xấu nữa, với lại trên đường từ An Hiệp lên Sa Đéc phải qua 1 con đò nữa (đò gì mình quên tên rồi) mà con đò thực chất là 1 chiếc xuồng rất nhỏ, chủ yếu là dành cho người đi qua lại hà, dường như không thấy xe máy đi đò này. Mình là dân Sa Đéc !!!

"...2/- Tới Nha Mân hỏi bến đò về xã An Hiệp - lên đò rẽ trái về Sa đéc - Vườn Hồng - qua phà Miểu trắng ..."
==> phà Mỹ Trắng !!!
Tui khuyên bạn nên từ Nha Mân đi dọc QL80 lên Sa Đéc rồi hỏi người ta cầu Sắt Quay (tên địa phương gọi lâu rồi) ở đâu. Qua cầu rẽ trái rồi chạy dọc theo hướng bờ sông là Vườn Hồng, chạy thêm chút nữa hỏi phà Mỹ Trắng. Phà Mỹ Trắng cách cầu Sắt Quay chừng 4km.
Đoạn qua An Hiệp chán lắm, không có gì đặc biệt, mà đường xấu nữa, với lại trên đường từ An Hiệp lên Sa Đéc phải qua 1 con đò nữa (đò gì mình quên tên rồi) mà con đò thực chất là 1 chiếc xuồng rất nhỏ, chủ yếu là dành cho người đi qua lại hà, dường như không thấy xe máy đi đò này. Mình là dân Sa Đéc !!!

Chắc bạn ít qua cù lao An Hiệp nên mới tự tin như vậy.

Con đường xuyên qua cù lao An Hiệp là đường đan bê tông mát rượi, tội gì đi QL80. Hôm Tết Nguyên Ðán vừa rồi con đường chỉ còn khỏang 200-300m đang làm, đến nay chắc đã xong rồi. Con đò bạn nói là chiềc xuồng bé xíu thực chất bự chảng, chở xe máy ầm ầm, có tên là bến đò phường 4.

Còn phà bạn kêu là "Mỹ trắng" thì tên nó là "Miễu trắng". Hôm Tết Nguyên Ðán Tân Mão Nhà nước mới khánh thành bến phà Sa Ðec - Bình Thạnh có trọng tải tới 60 tấn. Bến phà này cách bến phà Miễu trắng cũ chừng 200m nhưng dân chúng vẫn gọi là phà Miễu trắng.

Nhà ÐTM có người là rể Sadec đó bạn. (NT)

Haizz, địa danh Miễu Trắng ở bên xã Bình Thạnh, huyện Cao Lãnh, tỉnh Đồng Tháp. Phà Miễu trắng hoạt động đã được nửa năm rồi.
http://dauthau.dongthap.gov.vn/?khdt=goithau&id=1063

Ngay cả dân địa phương cũng gọi là phà Miễu Trắng (cách đó không xa là chợ Miễu Trắng), không hiểu sao dân Sa Đéc như bạn ncan lại gọi là Mỹ Trắng.

Đò bên An Hiệp người ta qua lại nườm nượp, ai cũng đi xe máy thì bạn ncan lại khẳng định là chỉ có chở người đi bộ.:))

May mà tết vừa rồi tui đã đi đường này, không thì hỏi đường gặp bạn ncan chắc là tiêu.:D

@ Bác Khoailangthang: Trên đường từ Cái Vồn về Nha Mân. Tới xã Hòa Tân, đối diện chợ Hòa Tân là chùa Sen. Để vào chùa Sen, thì cứ hỏi dân ngay chợ, cầu vô Giồng Nổi tới chùa Sen
Chỉ tầm 700m.

Lưu ý là cung đường anh Barandom ghi. Ngay Thanh Mỹ (ngã 5 kênh) qua 1 đò. Tới chợ Phú Điền (ngã 6 kênh) lại qua 1 đò và 1 vài cây cầu mới về chợ Thiên Hộ. Đoạn này kênh búa xua mỗi lần tới 1 địa danh nên hỏi dân địa phương nếu bác không mún chạy vòng vòng:D

Last edited:

kongfuson said:
Chưa đi được đây bao giờ, nhìn thèm quá.
Không biết pác xài cái khinh công thủy thượng phiêu, chạy chạy trên mấy cái lá sen đó được không nhỉ, hay phải đi khẽ nói nhẹ cười duyên ???

Tháng 4 này mình sẽ đi thử Sài Gòn - Cần Thơ theo cung này (đi xe đạp nên cũng không ngại đò, chỉ ngại đạp chậm quá tối phà nghỉ mất). Cảm ơn thông tin của tất cả mọi người!

Mình kéo topic lên để có ai biết đường còn chỉ mình tiếp, vì mình rất kém khâu tìm đường, đi lạc thành thói quen riết không ngạc nhiên luôn :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,181
189,941
Latest member
Thao10
Back