What's new

[Hỏi đáp] Cần tư vấn xây dựng bộ kit sinh tồn - dã ngoại - du lịch

Cám ơn bác nhé.
Em sẽ kiếm mua thêm 1 cái như của bác để phòng thân. Trần đời em sợ nhất là rắn.Lấy cớ bận rộn vợ con này nọ không dám bơi vào rừng núi phần lớn là vì sợ bị rắn đớp thôi. Có 2,3 phương án khác nhau chắc cũng không thừa.

Con sọi cờ nó thế này bác ạ

Em thấy cứ chỗ ao tù có bèo là có. Bé tí như con lòng tong ( cỡ ngón tay) nên chả ai thèm bắt, chỉ có trẻ con hay câu chơi...

Đợt ấy em rúc vào mảnh vườn hoang nhà ông bác vợ, thấy có mặt nước tưởng có cá, hí hửng tuyên thệ sẽ sống 2 ngày không chui ra. Ai dè ao mới đào chưa thả cá giống đến con rô ron cũng không có. câu được 4 con nỡm này, còn không dám nướng sợ nó hết thịt :))
Ăn dãi khoai không đủ no, Cuối cùng chịu nhục ăn 1 gói lương khô để cầm hơi :))

Nhìn hơi giống loại cá xiêm / phướn trong nam. Mấy con này thì chặt đầu, móc ruột rồi chiên dòn lên. Nước mắm ngọt tỏi ớt là đủ bộ rồi.

Đây là bài học ít người để ý tới:
1. Không căn cứ thực đơn trên cá hay thú vật sẽ kiếm được trong rừng.
2. Lúc nào cũng có đồ dự trữ cho các trường hợp hết đồ ăn.

Hồi trước anh mình có mua về 1 cái, tưởng rất bén nhưng ko ngờ ...
Khi cưa rất mệt vì vận lực rất nhiều và lâu. Mình nghĩ món này dc cái gọn chứ ko có ngon. Nếu có mình xin lấy cái cưa nhỏ:D

Cưa xịn thì lưỡi sắc và bén lắm bạn ạ. Cưa đểu thì lưỡi nhanh mòn và nhanh đứt lắm.
Tốn sức còn do kỹ thuật cưa nữa. Lúc em mới cưa bị đứt mấy cái liền (hàng TQ có 2 - 3k/ cái thôi).
Bác thả lỏng 2 tay, mở rộng vòng cưa ra một chút (120 độ), tay kéo thì căng, tay kia thì trùng; cưa hết hành trình của dây. Bác cứ thử làm vài lần là 2 tay phối hợp nhịp nhành ngay thôi mà.

Mới đọc được cái này. Hóa ra mình sai lầm.

Ngoài việc sử dụng cây xanh, nếu muốn xua đuổi rắn ra khỏi khu vực sinh sống, hoặc để rắn không lại gần mình, người dân có thể chế thuốc để đuổi rắn bằng cách lấy 10 củ nén giã nhỏ trộn với 5g hùng hoàng hoặc dùng 1 củ tỏi, 10 nhánh hành hương và một ít thuốc lá sợi, giã nhỏ, đựng vào một túi vải, đeo bên mình. Mùi dược liệu bốc ra sẽ làm rắn tránh xa.
(Theo dược sĩ Đỗ Huy Bích)
Quan niệm sai lầm
Một số người cho rằng cây sả, cây lưỡi hổ cũng có tác dụng xua đuổi rắn. Tuy nhiên, theo lương y Công Đức, cây sả chỉ là một loại gia vị thường dùng để làm tăng thêm sự hấp dẫn cho các món ăn làm từ rắn chứ không hề có chức năng đuổi rắn. Còn cây lưỡi hổ (còn gọi là cây lưỡi cọp vằn, hổ thiệt vằn, hổ vĩ) không có tác dụng đuổi rắn. Vì loài cây này không tiết ra tinh dầu hoặc chất gì có thể làm rắn sợ mà tránh xa cả.

Last edited by a moderator:
Mới đọc được cái này. Hóa ra mình sai lầm.

Ngoài việc sử dụng cây xanh, nếu muốn xua đuổi rắn ra khỏi khu vực sinh sống, hoặc để rắn không lại gần mình, người dân có thể chế thuốc để đuổi rắn bằng cách lấy 10 củ nén giã nhỏ trộn với 5g hùng hoàng hoặc dùng 1 củ tỏi, 10 nhánh hành hương và một ít thuốc lá sợi, giã nhỏ, đựng vào một túi vải, đeo bên mình. Mùi dược liệu bốc ra sẽ làm rắn tránh xa.
(Theo dược sĩ Đỗ Huy Bích)
Quan niệm sai lầm
Một số người cho rằng cây sả, cây lưỡi hổ cũng có tác dụng xua đuổi rắn. Tuy nhiên, theo lương y Công Đức, cây sả chỉ là một loại gia vị thường dùng để làm tăng thêm sự hấp dẫn cho các món ăn làm từ rắn chứ không hề có chức năng đuổi rắn. Còn cây lưỡi hổ (còn gọi là cây lưỡi cọp vằn, hổ thiệt vằn, hổ vĩ) không có tác dụng đuổi rắn. Vì loài cây này không tiết ra tinh dầu hoặc chất gì có thể làm rắn sợ mà tránh xa cả.

Tớ chưa thấy nên không tin. Bác gặp rắn nhiều lần chưa ? Bác có biết nó ngửi mùi bằng cái gì không ? Nếu bác biết thì sẽ nghĩ là con rắn không ngửi thấy mùi thuốc chống rắn mà bỏ đi ngay đâu. Và không biết mùi thuốc của bác tỏa ra quanh bác được bao xa, và trong vòng bao lâu thì mất mùi và độ nồng của thuốc đối với răn như thế nào. Và quan trọng nhất là nó có sợ tỏi với hành hương không.
Tốt nhất là bác tìm hiểu về rắn để mà tránh nó.

Rắn không tự nhiên mà tấn công người trừ khi bị đụng tới hay bị dồn ép. Nó không có kiểu bảo vệ con cái nó như gấu hay chó. Nó không săn người để ăn thịt như cọp.

Rắn là thứ máu lạnh nên dùng môi trường để điều hoà nhiệt độ cơ thể của nó. Trời lạnh bác sẽ hay thấy rắn ra phơi nắng trên mấy tảng đá hay vùng đất không bóng râm và khô. Đi đường mà gặp nó thì bác dậm chân và cái. Nó "nghe" bằng sự rung chuyển cuả mặt đất và sẽ đi chỗ khác ngay. Trừ khi nào không có đường chạy nó mới cắn bác thôi. Nó không chịu rời đi thì bác kiếm đường khác mà đi.

Trời nóng thì nó hay rúc trong hang hay dưới các cây đổ, ruột cây mục để tránh nắng. Thành ra trước khi ghé đít xuống ngồi trên mấy gốc cây mục dọc đường là tớ lấy gậy đập mấy cái. Nếu nó có trong đó thì sẽ đi chỗ khác hoặc là phì hơi, rung đuôi để hù lại mình. Và không bao giờ thò tay vào chỗ mình không thấy được. Không gặp rắn thì cũng có thể gặp mấy con khác.

Dựng lều thì dĩ nhiên là không ai dựng trong bụi rậm rồi. Tuy nhiên đi tiêu tiểu thì trước khi vô bụi rậm nên dùng gậy "phát hoang" và gây tiếng động cho tất cả các con gì trong đó bỏ đi chỗ khác.

Tớ gặp rắn mấy lần nhưng nó lảng đi rất lẹ. Chỉ có con rung chuông là không bỏ đi mà nằm im xem bác làm gì. Bác lại gần thì nó mới rung đuôi để cảnh cáo bác thôi.

Thêm cái này nữa: dược sỹ là dân học về thuốc chứ không phải dân học về rắn.

Em ít gặp rắn lắm. Sợ mà.
Cơ mà em tưởng rắn nó tìm mồi bằng cách lưỡi và cảm nhận xung động bằng cái thùy gì đó ở phần dưới cổ chứ nhỉ?
Em nghe dân câu họ bảo rắn đánh hơi nhái ngóe giỏi lắm, đứng im thin thít nó cũng tìm đến được mà.

Ông chú vợ em bị rắn nó bò vào mùng 1 lần rồi. Cạp nia đàng hoàng may mà nó không cạp. Thấy bảo buổi đêm trời lạnh rắn nó thường kiếm chỗ ấm ấm bò vào. Đi ra đồng hay vô bụi rậm không sợ bằng đêm mắc lều hay võng ngủ nó thấy ấm bò đến.
Em sợ cái con nỡm ấy lắm. Nên nếu có cách nào xua đuổi cho nó đừng bén mảng đến cái chỗ ngủ của mình thì dù mê tín em cũng thử

Tớ có đọc sơ qua và lối trị rắn cắn đó quá xưa rồi, trước 75. Bây giờ không còn buộc ga rô và hút nọc bằng miệng nữa

Các bác có thê coi link dưới

http://www.nlm.nih.gov/medlineplus/ency/article/000031.htm

http://firstaid.webmd.com/snakebite-treatment

Em ít gặp rắn lắm. Sợ mà.
Cơ mà em tưởng rắn nó tìm mồi bằng cách lưỡi và cảm nhận xung động bằng cái thùy gì đó ở phần dưới cổ chứ nhỉ?
Em nghe dân câu họ bảo rắn đánh hơi nhái ngóe giỏi lắm, đứng im thin thít nó cũng tìm đến được mà.

Ông chú vợ em bị rắn nó bò vào mùng 1 lần rồi. Cạp nia đàng hoàng may mà nó không cạp. Thấy bảo buổi đêm trời lạnh rắn nó thường kiếm chỗ ấm ấm bò vào. Đi ra đồng hay vô bụi rậm không sợ bằng đêm mắc lều hay võng ngủ nó thấy ấm bò đến.
Em sợ cái con nỡm ấy lắm. Nên nếu có cách nào xua đuổi cho nó đừng bén mảng đến cái chỗ ngủ của mình thì dù mê tín em cũng thử

Nó ngửi bằng lưỡi. Bác nhìn con rắn lúc bình thường thì sẽ thấy nó ít khi nào thò lưỡi ra ngửi mùi lắm.

Nó đánh hơi giỏi nhưng lúc nó đói bụng thôi. Nó no rồi thì nằm im để tiêu hoá.

Rắn nó cảm thấy sự rung của đất, bác đi thì cầm theo cây gậy. Tiếng chân và gậy cho nó biết có vật tiến tới, thế là nó kiếm đường chuồn đi chỗ khác.

Đừng trêu nó thì không sao hết.

Xác suất bị rắn mò vô mùng là bao nhiêu ? Trước giờ bác chỉ thấy có 1 người bị mà đâm ra sợ ? Bác cứ đi chơi thoải mái đi, đừng quá sợ như thế.

Bác muốn chắc ăn thì ngủ lều, xui thì bị vài con kiến bò vô thôi.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,081
Latest member
anpham123
Back