What's new

Cao nguyên Đồng Văn - Sau những bờ rào đá

Em mở thớt này, để mọi người viết về mảnh đất nơi địa đầu Tổ Quốc.

Sau những bờ rào đá, có những người Mèo quanh năm cúi mặt xuống đất, ăn xôi ngô và uống rượu ngô, có tiếng đàn môi tuy xa mà gần, có gió quẩn trên mái nhà lợp ngói máng, có khói bám đen đặc mảnh tường trình...

Tóm lại là, có quá nhiều thứ để viết ra... mà thật khó để có thể viết ra..

Tóm lại là, sau những bờ rào đá...;) (c)

Ống L cũng là 1 phần thôi chứ
ăn nhau là ở con 5D chứ :LL

Nhưng mình ghét ảnh làm cho mình buồn bạn ạ ảnh đẹp thì đẹp thật đấy nhưng buồn

L và 5D chỉ là một phần thôi. Trình PS cao đóng một vai trò quan trọng.
Nhưng phủ lên tất cả là khả năng cảm nhận và tái tạo cái đẹp mà mình nhìn thấy bằng mắt thường.

(c)

L và 5D chỉ là một phần thôi. Trình PS cao đóng một vai trò quan trọng.
Nhưng phủ lên tất cả là khả năng cảm nhận và tái tạo cái đẹp mà mình nhìn thấy bằng mắt thường.

Trình PS của em cực còi, e khong biết ghép ảnh như bác Nhựa. Mấy lần đi gần đây, e đều say sưa chụp ảnh, về cũng không xem ngay đâu, nhưng bây giờ lôi ra thì thấy rất khoái :D

Em post tiếp ảnh, vẫn là về ánh mắt :

Bức này có lẽ là một sự may mắn, một cô gái đi cực nhanh, em chỉ thoáng nhìn thấy cái khăn vàng và đưa máy lên chụp, phía dưới góc trái có hơi bị mờ một chút là do lưng áo đen của một chú Mông đi qua. Ống chụp là 200 2.8

Trình PS của em cực còi, e khong biết ghép ảnh như bác Nhựa. Mấy lần đi gần đây, e đều say sưa chụp ảnh, về cũng không xem ngay đâu, nhưng bây giờ lôi ra thì thấy rất khoái :D
Oé thế thì đúng là do 5D rồi. Anh phải đưa 5D trở lại cái shopping list chăng? :)

hí hí :d, các bác đừng làm em sợ

@Nato : thiết bị của bác thế nào?

Ống L cũng không phải là quyết định, nói về súng ống, thì quả thật cũng phaỉ đồng bộ, ống L nên đi với 5D hoặc dòng 1D, nếu 5D mà dùng ống thường, hoặc Tảmon, Sigma thì phí cái body, ngược lại ống L mà dùng với body 40D trở xuống, thì cũng không phát huy hết khả năng của ống.

5D theo em, rất đáng đồng tiền bát gạo, cực kỳ hợp lý khi so giá tiền với chất lượng ảnh mang lại, do khả năng thể hiện sự biến thiên giữa các dải màu của 5D tốt hơn (40D trở xuống) nên ảnh đẹp hơn, màu sắc long lanh và thật hơn, đường biên của hình khối không bị sắc nét, fullframe nên các bác cũng dễ dùng ống kính hơn. Bây giờ giá 5D khoảng 2000 gì đó, mua được bác Cvn ợ, nhà giàu mà.

Còn nếu ngon lành thì e nghĩ các bác mua em 1D mIII. Nhưng nhớ là phải kèm ống L

Em post tiếp ảnh :

Ánh mắt dò hỏi của bé gái tại thị trấn Mèo Vạc, màu xanh phía sau lưng là màu của cây đỗ tương đang chuẩn bị vàng lá.

Ánh mắt lạ lùng của cậu bé đi theo mẹ ra chợ bán rượu, bàn bi a được dựng lên để lấy chỗ bán hàng, câu bé được bao bọc bởi nhưng khối màu sắc xung quanh. Khung cảnh nhộn nhịp và ấm cúng
Chợ Đồng Văn, 2/2008

Mặt mũi nhiều quá, các bác chán, e post ít ảnh phong cảnh. Có lẽ khu vực này là một trong những nơi hiếm hoi tại Việt Nam, đẹp cả về con người và về thiên nhiên :

Vừa rời khỏi thị trấn Yên Minh, bắt đầu đến với cao nguyên đá, con đường xẻ núi lên trời.

Một góc của đèo Ma Pì Lèng

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,592
190,141
Latest member
bongdatvme
Back