What's new

Cao nguyên Đồng Văn - Sau những bờ rào đá

Em mở thớt này, để mọi người viết về mảnh đất nơi địa đầu Tổ Quốc.

Sau những bờ rào đá, có những người Mèo quanh năm cúi mặt xuống đất, ăn xôi ngô và uống rượu ngô, có tiếng đàn môi tuy xa mà gần, có gió quẩn trên mái nhà lợp ngói máng, có khói bám đen đặc mảnh tường trình...

Tóm lại là, có quá nhiều thứ để viết ra... mà thật khó để có thể viết ra..

Tóm lại là, sau những bờ rào đá...;) (c)

Thắng cố Tx Hgiang cứ phải gọi thắng cố Đ.Văn bằng sư phụ

Yêu cầu các bạn post nhiều nửa để mình có thêm dũng khí cho chuyến độc hành lên TÂY BẮC + HA GIANG vào khoảng cuối tháng 7 đầu tháng 8 .
Chuyến đi để tìm lại cảm giác của bản thân sau 20 năm lang bạt mà k làm được cái tích sự gì nên hồn . đi để lấy lại sự tự tin cho chính bản thân mình .
Hãy giúp tôi ............

Để dợt 2/9 đi được ko?

Chị Tâm vẫn quyết đi vụ Hà Giang ạ?

Đợt em đi chỉ tiếc nhất là đổ đèo Mã Pì Lèng vào lúc chiều tối, quãng 5h, đến Mèo Vạc là khoảng hơn 7h nên không ngắm được nhiều cảnh đèo, nhưng bù lại được thử cái cảm giác đổ đèo lúc chạng vạng cũng phê lắm.

Ở Mèo Vạc thì nên vào cái khách sạn Hoa Cương hay gì đó tương tự ở ngay sân vận động trung tâm, giá chỉ 200k/phòng mà phòng đẹp lắm, tương đương thậm chí đẹp hơn 3* ở HN và HCM. Vào các chỗ nhà nghỉ khác giá cũng 150k mà chất lưượng thấp hơn nhiều.

Đi Hà Giang thì tốt nhất nên đi xe máy, nếu vì lí do nào đó mà không đi được xe may từ HN thi có thể bắt xe bus lên đó rồi thuê xe, kinh nghiệm là nếu muốn thuê xe thì cứ ra các chỗ hiệu cầm đồ hoặc đàm phán với các bác xe ôm để thuê xe của các bác ý 1-2 ngày. Vừa rồi bon em đi Pha Đin cũng thuê xe kiều đấy, thuê 3 xe trong 2 ngày, tổng cộng 1M, chạy bét nhè :D

Re: Cao nguyên Đồng Văn - Sau những bờ rào đá

Trên đoạn Yên Minh - Quản bạ gặp 1 chuyện hy hữu, bạn xe này bạn ấy phi xuống sông, thế là gọi cứu hộ từ QB lên. Và rồi cái xe cứu hộ đấy cũng hỏng càng. Xe xây thủy điện Nho quế, xe khách, xe phượt kéo dài hàng vài km. Và rồi tắc đường miền núi từ 15h đến 20h (bà con Mông đc phen xanh mặt, kêu gào thảm thiết). Tớ thăm cổng trời Quản bạ lúc 21h, về đến HG 22h, hú vía:(

Hơ hơ, hay nhỉ bác này cũng đi Hà Giang cùng ngày với nhà cháu à? Nhà cháu đi Hà Giang đợt đấy cùng với bạn June, cháu góp thêm mấy cái lúc tắc đường nhá.

Dân ta thì cứ có chỗ hở là luồn với lách.

Bạn này tranh thủ lúc tắc đường, đem Khèn ra múa demo để bán Khèn cho dân phượt

F1 nhà cháu là con bé mặc áo hồng ngồi bên phải màn hình đấy ạ.

Cái sự uống rượu ở Đồng Văn, rất khoái, đàn ông đàn bà túm năm tụm bà vào, chén này bát kia, giang hồ lắm. Năm ngoái vào dịp 30-4 đi với bác Hoanbquang lên đó, cũng vào chợ phiên, e khệnh khạng vào quán rượu, cầm cái bát không đập xuống, bảo : "Tao khao cả làng một chầu" ối zời, các chú các anh các bác Mông túm vào, phải đến chục ông, cả đàn bà cũng vào uống, kín cả bàn, vui lắm, chai nọ chai kia được rót ra, tiếng Mông tiếng kinh cứ loạn cả lên. Một bát được uống làm vài lần, cụng chúc tụng cười nói rôm rả. Em uống được độ 6-7 bát gì đó, là cười ngả nghiêng, ngồi trên ghế mà cũng nghiêng ngả. Sợ nôn em kêu tính tiền, các bác biêt hết bao nhièu không , 30 nghìn (khoảng 6-7 chai gì đó)

Anh ơi, anh nói nói thật không? E không biết uống nhưng thích khao người khác uống. Nếu thế thì e cũng ra Đồng Văn "tao khao cả làng một chầu" xem sao :D

Cảm ơn các phượt thủ đã cho tớ thấy những khoảnh khắc đẹp mê hồn của đất và người HÀ Giang. Yêu lắm nhưng chưa đi đến được!

E không biết uống nhưng thích khao người khác uống. Nếu thế thì e cũng ra Đồng Văn "tao khao cả làng một chầu" xem sao :D

Không cần "xem sao" đâu bác à, em ngồi chợ tềnh Khau Vai (2012) mới một lượt đã chếnh choáng, chứ đợi cả làng ra vài lượt khua môi thì khỏi bò luôn ...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,491
190,104
Latest member
tranvouu12
Back