What's new

[Chia sẻ] Car crash trên đường đi Melaka và chuyến du hí bão táp

Singapore đầu tháng 8 có nhiều cái mới.

Tuy nhiên em chỉ lướt qua để chút nữa tập trung vào chủ đề

Ở đền thờ Ấn giáo tại khu Mustapha

Em được thử bữa ăn công cộng (chẳng biết gọi là gì)

Uống trà sữa, mặc cho con gấu kéo tay bảo cẩn thận đau bụng

Cơm cà ri

Xe lăn bánh qua đất Mã. Xe hơi đủ loại chen chúc nhau, nhích từng tý một. Đặt chân lên Mã là có ngay cảm giác ... hơi giống ở VN.

Chụp từ phía đất Mã về phía cửa khẩu Sing.

Trên xe em hỏi luôn tài xế là tớ muốn đi tiếp tới Malacca, vậy nên đi thế nào? Chú lái xe đáp là không sao đâu, xe này sẽ đi tiếp tới Melaka, cứ để ổng lo.

Hai bác người Mã hồi nãy hỏi em là người gì? Vịt hả. Thế ở TP nào (câu hỏi chất phác, mấy người này sang Sing làm việc và nhân dịp nghỉ lễ này về thăm nhà). Làm nghề gì? Lương tháng bi nhiu? Em đáp 200 đô Sing (nói thật là ai mà biết mấy ông nội này muốn cái gì? Cẩn tắc vô áy náy, cũng biết mấy ông nội này dân nhà quê mới đi hỏi mấy câu đó, nhưng biết đâu được. Mình đang ở xứ người, đi bụi lại chẳng biết đường xá.) mấy ổng nói sao thấp thế? Chắc cũng không tin (nhưng thật là thế ấy chứ). Mấy ổng dặn là tới bến xe thì cứ vào quầy mà mua vé, đừng để mấy người cò đứng ngoài bán đắt lắm. Dạ vâng.

Tới bến xe. Khác hẳn cái bến xe bus đìu hiu ở Sing, bến xe đò ở Johor Baru y chang bến xe đò Miền Tây. Đông ơi là đông, vui ơi là vui. Cò đủ loại, miệng tía lia mời chào mua vé. Bán hàng rong, bán đủ thứ đồ ăn (gấu em khoái nhứt khi thấy cảnh đông vui ăn uống này, chỉ sợ sợ khi nhìn bọn Mã ăn bốc. Gấu bảo nhìn thấy cứ rùng hết cả mình). Còn em thì khoái nhứt nhìn ngắm các em gái đầu quấn khăn. Đẹp quá trời. Nhiều em đẹp rụng rời.

1 đô Sing ăn 2,3 ringit. Em đi đổi tiềng Mã, sau đó đi theo ông lái xe mua vé tới Melaka có 18 ringit/vé. Tóm lại là giá vé tổng cộng vẫn rẻ hơn là đi thẳng từ Sing. Có nhiều hãng xe khách nên bản thân tài xế cũng giành khách là chuyện thường, em không trả giá và cũng không suy nghĩ tới việc đi hỏi trực tiếp ở quầy vé khác. Đơn giản là đã quen tài này rồi. Bỏ đồ lại ở xe, tụi em đi đánh chén (tài dặn là lát nữa ra đón xe ở cửa số mấy, bến số mấy có ghi rõ trên vé, thôi kệ, trong giỏ xách toàn là quần áo, có mất cũng chẳng ăn thua gì).

Phải nói thật là bến xe đò ở đây rất nhiều màu sắc, sinh hoạt sống động rất thú vị. Âm thanh, màu sắc, hình ảnh hấp dẫn vô cùng. Nhiều cái mới lạ.

Chẳng biết tiếng Mã, em cứ đi bừa. Vào toilet ở bến xe, đi tiểu hết 0,2 ringit (1000 đ mình).

Có điều là vào cửa hàng ăn nhanh (giống như MacDonald) mấy chú bé bán hàng tính thêm 10% thuế khỉ gì đó, không thấy ghi trên bảng giá. Cái vụ này làm em hơi khó chịu.

Gấu vợ gấu chồng ở Sing mà chưa từng thấy ăn bốc á? Khu Mustapha với khu Little India đầy dẫy?
Còn du lịch mà được tặng dấu VOID thì không sợ nhé, sợ là khi em nó đóng dấu nhập cho mình xong, lại từ từ cầm cây thước kẻ cẩn thận gạch hai đường chéo góc như học sinh lớp hai học hình học "Em hãy kẻ hai đường chéo góc của hình chữ nhật", rồi em nó khuyến mãi thêm con dấu REJECTED thì mới sung sướng cho cái đời Phượt nhé

Phần 3 - tai nạn giao thông

Chén vội món khoai tây chiên và nghỉ ngơi tý chút là cũng cận tới giờ xe chạy. Tụi em bồng bế nhau đi tìm bến và xe bus hồi nãy (trên xe vẫn còn đồ đạc). Ra đến bến đậu, một mắt thì dớn dắc tìm xe, mắt kia liếc nhìn mấy em dân tộc Mã, lại bị 1 chú chàng Hà Lan khoảng 18 tuổi xà tới hỏi :cậu dùng Canon 500D hử, tớ cũng có một cái, lens kit nè. Nói rồi hắn lôi trong balo ra con 500D khoe với em. Miệng cười toe toét, em lướt tới chiếc xe bus trông có vẻ quen thuộc, nhận ra ông tài xế hồi nãy, giở cốp xe ra thấy đồ đạc mình nguyên vẹn mới thở phà nhẹ nhõm.

Xe băng băng trên đường lớn. Đường xá ở Mã thì ngon lành rồi.

Cảnh quan hai bên đường cho ta nhận thức rõ nét về sự khác biệt giữa hai xứ sở: ta và Mã. Nếu ở ta sở hữu đất đai thuộc về người dân, và dọc đường cái các lô đất bị chia nhỏ lẻ thành những hàng quán, nhà cửa, ruộng vườn lổm chổm, nhỏ lẻ thì hai bên đường Mã tăm tắp những đồn điền dừa, cọ, cây công nghiệp.... Đất đai ở Mã bị tư bản hóa tập trung từ lâu, chứng tỏ cách biệt giàu nghèo ở Mã đã tách biệt tương đối ổn định. Quá trình sở hữu đất của ta khiến các thửa đất bị phân nhỏ, nhưng bù lại các gia đình ít nhất vẫn còn cơ hội sở hữu đất, và mối quan hệ giữa con người và đất vẫn còn tồn tại theo thừa kế.

Các bạn Tây đã ngủ tiệt, riêng em vẫn thức.

Nhưng đoàn xe bỗng chậm lại.

Phía trước có gì rồi

Em nhổm lên nom cho rõ (theo kiểu dân Vịt)

Kết thúc chuyến đi dài 3 tiếng rưỡi, xe chở em tới bến xe đò Melaka, nằm cách trung tâm khoảng 7km.

Nhìn quanh quẩn, bọn Tây cùng đi đã chuồn sạch về khách sạn. Em đi tìm taxi để về khu trung tâm, rốt cuộc đành chấp nhận giá do một tay cò đề xuất là 20 ringit. Em thỏa thuận: phải chở hội nhà em đi tìm cho được khách sạn mới chịu trả tiền (theo em biết thì 20 ringit là giá cao, nên mình phải deal lại cho nó chắc).

Xe chở xuyên qua khu trung tâm với những cảnh quan sinh hoạt đầy hấp dẫn và hứa hẹn.

Nhưng phòng khách sạn thì chẳng hấp dẫn được như thế. Vòng vèo quanh khu trung tâm tới gần chục khách sạn nhỏ nhưng chẳng còn cái nào trống phòng. Ông lão lái taxi (là người đã được gã cò kia bán lại) méo cả mặt vì thất vọng.

Hú họa vào một nhà trọ nhỏ ở gần khu trung tâm thương mại, được cô chủ nhỏ cho biết là còn đúng 2 phòng bé xíu (50 ringit 1 phòng đơn). Em chọn phòng có cửa sổ thoáng hơn, vì không muốn con gái tối nay phải ngủ bụi vỉa hè với mẹ nó.

Lối đi lên

Nhìn xuống đường thấy có một cặp nam thanh nữ tú bước vào, em vội chung tiền và kéo tất cả lên căn phòng mơ ước. Hội kia cũng thế, đồng ý nhận phòng ngay không mè nheo gì.

Phòng chỉ có một giường đơn, nên sau khi cả nhà hì hục chén cơm gà Mã Lai, lau chùi sơ saì sàn nhà, em kéo cái nệm xuống đất, còn cái ga giường thì trải lên giát giường, vậy là đủ chỗ cho cả nhà.

Đánh chén no nê, tắm rửa sạch sẽ thì còn chờ gì nữa mà không xuống phố

Malacca có KS Equatorial to vật, sáng lóe

Tuy là Hồi giáo nhưng các bạn gái trùm đầu vẫn ôm bạn trai tình tứ y như ở SG

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,098
Latest member
sportbarz
Back