What's new

[Chia sẻ] Châu Âu cho đại gia đình - lo lắng còn hơn chính mình xuất ngoại

Một buổi tối tháng Chín

Rồi thì cũng đến lúc tiễn các cụ ra sân bay... đột nhiên băn khoăn, tối nay mình làm gì nhỉ.

Suốt hai tháng trong đầu chỉ toàn visa, điểm đến, chỗ ở, giờ tàu... vân vân và mây mây, giờ là lúc nên chạm đất, tập trung cho việc khác mà sao vẫn cứ như đang ở đâu đâu.

Thôi thì, trong lúc chờ... quà, mình viết vài dòng chia sẻ chút thông tin chuẩn bị trước chuyến đi với mọi người trước. Hi vọng sẽ có ích ít nhiều cho những người đang ủ mưu thăm thú lục địa già.

Còn cụ tỷ tình hình thực chiến thế nào sẽ update sau (khi có tâm trạng) ha.

Từ một trong những chuyến đi cũ

Last edited:
Mình nghe Đầu Gấu nhắc đến cái chi phí thấy phát thèm, phải hóng thôi. Vì lần nào mình cũng book quá mắc so với như vầy đó. Mình sắp tới Bern, Interlaken mà ở lại mùa đông nên cũng sẽ ở dài hơn. Người nhà bạn ở bao lâu ở Thụy Sĩ vậy hen ?

Wow mình cũng hóng quá đi, mình cũng định đi Âu 15 ngày giống bạn mà cũng tham đi 5 nước lận, hix, của đáng tội là mình không nghỉ được nhiều. Thôi đành cố gắng vậy. Chúc bạn ăn ơi vui vẻ. Khi về up ảnh và share kinh nghiệm cho dân tính với nhé.

Wow mình cũng hóng quá đi, mình cũng định đi Âu 15 ngày giống bạn mà cũng tham đi 5 nước lận, hix, của đáng tội là mình không nghỉ được nhiều. Thôi đành cố gắng vậy. Chúc bạn ăn ơi vui vẻ. Khi về up ảnh và share kinh nghiệm cho dân tính với nhé.

Mình là người chuẩn bị nhưng không đi được, các bậc bề trên nhà mình đi cơ bạn ạ T_T Toàn các cụ O50 cả rồi nên không tham đi được, phải thong thả nhàn nhã, nhà cửa đàng hoàng cơ. Với lại nhà mình cũng không quan trọng chuyện vừa đi vừa đếm được bao nhiêu nước mà chỉ cần đến chỗ mìnhh thích thôi :) (đếm nước đi tour là thích nhất, mình từng thấy có tour 10 ngày qua 8 nước cơ... hiệu suất cao không :D )

Lịch trình chi tiết là do mình lên + update tình hình liên tục từ cô em (thanh niên duy nhất trong đoàn) nên ngày nào cũng nắm được hành tung các cụ. Dưng mà hình ảnh chuyến đi và chuyện vụn vặt trên đường thì phải chờ các cụ về mới update chi tiết đc.

Mình nghe Đầu Gấu nhắc đến cái chi phí thấy phát thèm, phải hóng thôi. Vì lần nào mình cũng book quá mắc so với như vầy đó. Mình sắp tới Bern, Interlaken mà ở lại mùa đông nên cũng sẽ ở dài hơn. Người nhà bạn ở bao lâu ở Thụy Sĩ vậy hen?

Đoàn nhà mình đông, yêu cầu chỗ ở hơi kỹ một chút mà chi phí ở Thụy Sỹ thì khá đắt đỏ nên chỉ lên lịch ở Thụy Sỹ 2 hôm thôi, chơi Bern, Interlaken và núi Jungfrau là chính. Các cụ nhà mình gọi về nói Thuy Sỹ đẹp mê hồn nhưng vì đã book hết trước vé tàu (để được vé giảm giá) và phòng theo lịch trình nên không ở lại thêm được (đoàn đông mà vẫn muốn tiết kiệm chi phí nên khó cơ động thế đấy).

Vé tàu lần này mình khá may mắn, bỏ qua mất vé PREM vì khi đó chưa xin visa, nhưng trong vòng một tuần trước khi đi thì cả đường sắt Pháp và Thụy Sỹ đều có chương trình giảm giá kiểu Last minutes sale và End of peak season nên book được một loạt vé tàu giá rẻ hơn dự kiến kha khá.

Cơ mà vụ vé máy bay thì nhà mình khá liều, mua từ đợt khuyến mãi mùa hè hồi đầu tháng 4 của VNA. Thấy bay thẳng có 17tr9, các cụ nhà mình máu quá đòi mua luôn, thành ra lúc xin visa cũng hơi bị căng thẳng :D (nói thế thôi chứ mua vé từ tháng 4, để om đấy đến tháng 7 mình mới thực sự bắt tay vào chuẩn bị mọi thứ bắt đầu từ visa... may mà cũng xuôn xẻ)

Nói gì thì nói, mình vẫn khuyến nghị là đừng liều mua vé máy bay trước. Đằng nào thì đi châu Âu cũng mất rất nhiều thời gian chuẩn bị (ít là 3 tháng cho cả visa) nên tốt nhất là nhắm trước đợt khuyến mãi đôi ba tháng thì xin visa dần đi, nếu được visa thì đến đợt khuyến mãi vợt vé máy bay rồi lên đường thôi. VNA một năm có hai đợt khuyến mãi siêu khủng vào khoảng đầu tháng 4 và cuối tháng 8, giá bay châu Âu (cho đến giờ) đều rất hấp dẫn.

P/s: xin nhắc lại là mình vẫn ủng hộ hàng nội + bay thẳng VNA trước; transit nghĩ là nản rồi.

Last edited:
Tìm chỗ tá túc ở châu Âu như thế nào?

Với một nhóm từ 4 người trở lên thì lựa chọn thuê căn hộ ở châu Âu sẽ thích và chi phí hợp lý hơn là ở hotel/hostel. Cơ mà nhóm 4 người cũng là nhóm thuê căn hộ có nhiều lựa chọn và chi phí hợp lý nhất (nói chung là các nhóm chẵn dễ thu xếp hơn). Khổ thay, nhà mình có gần gấp đôi số người :( mà mình tiết kiệm/bờ bụi kiểu gì cũng được nhưng để phụ huynh tiết kiệm thế thì... vậy nên mới có chuyện cô em mình than thảm thiết là nó phát điên với cái yêu cầu tìm nhà vừa đẹp, vừa trung tâm, vừa tiện nghi mà lại đòi rẻ của mình :D

Quả thật là bận rộn với nào visa, nào vé tàu, nào lịch trình quá chóng mặt. Vậy nên chốt lịch trình hòm hòm là mình bỏ cho cô em một đống link tìm apartment.

Một số website tìm chỗ ở/căn hộ hữu ích:
- Hostelbookers và Booking.com
hai trang này thì ai hay xê dich đều quá quen thuộc rồi. Ưu điểm: thường thì giá rẻ hơn agoda mà lại không phải trả tiền trước. Nhược điểm: rất ít căn hộ mà nếu có thì giá cũng không lấy gì làm rẻ.

- https://www.airbnb.com/
http://www.housetrip.fr/
http://www.homeaway.com/
ba trang web này cung cấp rất nhiều lựa chọn về căn hộ trên khắp châu Âu, trong đó homeaway là rẻ nhất.
Mà website có đổ ra tiếng Tây Ban Nha, tiếng Thổ Nhĩ Kỳ ... thì cũng đừng ngại nhé, tìm quanh web sẽ thấy tính năng đổi ngôn ngữ, đổi loại tiền báo giá nhà mà nếu không tìm thấy thì cứ bỏ link vào google dịch, enter một cái là hiểu tốt ấy mà :D

Trang web tìm căn hộ ở riêng Paris:
- http://centreparis.com/ giá hợp lý cực kỳ nhưng nhanh hết chỗ lắm nên phải đặt trước thật sớm.
- http://www.vacationinparis.com/index.php đắt hơn nhưng rất nhiều chỗ đẹp và chu đáo.

Kết quả là trong thời gian ở châu Âu, nhà mình đã (và sẽ ở):

- Đêm đầu tiên mới sang ở lại Paris: Trung tâm văn hóa Việt Nam tại Pháp ở quận 13 (đặt trực tiếp qua mail)
Chỗ ở dịch vụ kém nhất nhưng rẻ nhất (20Eur/người), ở 02 phòng riêng, vệ sinh + bếp chung, có thang máy, đi vào trung tâm siêu tiện và nhanh.

- Ở Bern: Bern Youth hostel (đặt qua booking.com)
Phòng riêng rộng rãi. Cách Ga trung tâm 500m và trung tâm thành phố Bern cổ 300m. Xung quanh yên tĩnh, an ninh và rất đẹp.

- Ở Colmar (luôn nằm trong top những thị trấn đẹp nhất châu Âu, mà Hallstat - Áo cũng chỉ là một, chứ không phải là số một, trong số đó nhé): đặt qua Homeaway
Aux Bijoux de Colmar
địa chỉ: 2 Rue Basque
Căn hộ gồm tầng 2 thông với tầng 3 (rộng 160m2) trong một căn nhà cổ ở ngay chính giữa trung tâm phố cổ Colmar, trang thiết bị đầy đủ và hiện đại. Có thể nói nếu trung tâm Colmar là hồ Hoàn Kiếm (Hà Nội) hay Dinh Độc lập (tp.HCM) thì căn hộ ở ngay Kem Tràng tiền (HN), Coffee Bean Hàn Thuyên (tp.HCM).

- Ở Strasbourg: À côté de gare et centre historique, đặt qua Airbnb.
Căn hộ 85m2 trên tầng 3, có thang máy. Cách Ga tàu TGV và trung tâm phố cổ Strasbourg ~400m

- Ở Paris 5 ngày: đặt qua vacationinparis
Căn hộ ~60m2, nằm trên đại lộ Charles de Gaulle, bên trong zone 2, sát cạnh quận 17, thuộc trục Metro line 1.
Đây là chỗ ở đắt nhất và ở lâu nhất trong cả chuyến đi cơ mà đặt sát ngày quá (5 ngày trước khi đi) nên bao nhiêu nhà đẹp, rẻ ở các quận an ninh tốt thì hết mất rồi, nhà ở các quận 19/20 thì rẻ hơn nhưng nghe nói an ninh không tốt lắm nên nhà tớ chấp nhận chịu đắt chút vậy.

Nói chung suốt 3 tuần trước khi đi thì chị em mình diễn điệp khúc bên dưới ngày ngày
- chỗ này được không nhỉ
- xa quá, đổi chỗ khác
- chỗ này gần hơn này
- xấu quá, đổi chỗ khác
- chỗ này đẹp ấy
- đắt quá, rẻ hơn đi
-...

:D

Hình minh họa không liên quan - Bed&Breakfast, Lisse, Netherlands blossom-time

Last edited:
Tổng hợp chi phí (tạm tính)

Visa: 60EUR lệ phí visa của ĐSQ Pháp + 250k tiền dịch/công chứng hồ sơ và 441k bảo hiểm
Chỗ ở: ~400 EUR/người - đã thanh toán gần hết trước khi đi
Đi lại: ~995 EUR/người - (cũng) đã thanh toán gần hết trước khi đi
Tham quan (tạm tính): ~50 EUR/người
Ăn uống (tạm tính): ~250EUR/người

Tổng chi phí (tạm tính): 1.755EUR x 27.500 (tỷ giá bình quân khi thanh toán online và mua EUR mặt mang theo tháng 9/2014) + 691k
bằng 48.953.500vnd

Bảng tổng hợp chi phí đi lại cả chuyến

Tỷ giá tạm tính: EUR 27.500, CHF 23.000

P/s: mình mới đọc một bài trong diễn đàn chia sẻ là nộp lệ phí visa Pháp hết 70 EUR. Không rõ là có phải bạn ý nộp ở HCM hay không nhưng mình khẳng định khi nhà mình nộp hồ sơ xin visa du lịch ngày 15/8/2014 tại ĐSQ Pháp tại HN thì lệ phí vẫn là 60 EUR/người nhé.

Paris - nguy hiểm lắm

Mấy hôm vừa rồi mới được đọc một bài viết về cái gọi là "hội chứng Paris", theo đó thì Kinh đô ánh sáng giờ thật quá kinh khủng với rác rến tung bay, bụi bặm bẩn thỉu, chuột chạy tung tăng, cư xử thô lỗ và đặc biệt là trộm cướp hoành hành... khiến cho bà con thế giới hãi hùng và không ít người vội vàng vứt bỏ Paris ngay và luôn ra khỏi lịch trình.

Paris của hiện tại kinh khủng đến vậy sao?!

Vẫn đang sống ở VN và chỉ đôi lần ghé Paris nên chuyện mình bênh người đẹp hoàn toàn dưới góc độ khách du lich đơn thuần nhé :)

Đầu tiên là chuyện rác rến, chuột bọ.
Thành thật mà nói, đường phố Paris quả thật không bóng bẩy long lanh sạch như chùi, nhất là không ở trung tâm thì đi đường nhớ check dưới chân kẻo ịn giày phải mìn cún. Cơ mà thế thì đã sao? Có mấy nơi được sạch tinh như Nhật Bản chứ. Chuyện nhỏ này biết trước để biết cẩn thận nhìn dưới chân mà tránh là được. A, còn chuột ấy mà... đương nhiên là ở đâu cũng có... nhưng để chụp được cảnh bạn ý chạy tung tăng giữa đường thì mình thấy người chụp hẳn cũng phải nhanh tay nhanh mắt và có duyên lắm đấy.

Rồi đến chuyện bị đối xử lạnh nhạt, thô lỗ
Chuyện này mình đã gặp rồi. Ừ thì có khó chịu nhưng đã làm sao? Không thích thì ta đi thôi. Chỗ nào thái độ phục vụ tốt thì ta đến, không tốt thì ta đi... Lại một lần nữa, xin đừng so với Nhật Bản và hãy so với Nhật Bản để hiểu tại sao người Nhật sốc. Nhà mình có phải là Nhật đâu, có quen được như thế đâu mà cũng sốc.

Cuối cùng và quan trọng nhất là chuyện trộm cướp tràn lan.
Bạn có đọc báo không? Cướp giật, móc túi ở HN, HCM cứ gọi là kinh khủng khiếp. Bạn ở HN, HCM có ra đường không? À... kinh khủng lắm, chắc bạn chỉ ở trong nhà cho an toàn thôi nhỉ.
Chuyện trộm cắp, cướp giật, nhất là thường nhắm vào khách du lịch là chuyên thường ngày ở làng. Thử tưởng tượng cảnh khách du lịch châu Á đến Paris với bộ dạng ngơ ngác, tung tăng khắp nơi cùng chiếc túi hàng hiệu khoác hờ hững trên vai và những ví tiền dày cộm... mồi ngon như thế cơ mà, chẹp chẹp. Đừng nói ở Paris, đi đâu với bộ dạng này thì bạn cũng là mồi ngon cả thôi.
Cho nên trước khi bước chân ra đường, hãy đọc trước mấy bài học cảnh giác và mẹo giữ an toàn cho bản thân để không biến mình thành mồi ngon rồi lại mất công than khóc là tại cái chỗ mình đến không đủ an toàn.

An toàn là bạn, tai nạn là thù
1. Tiền dự trữ cho cả hành trình và hộ chiếu không để cùng một chỗ với tiền tiêu hàng ngày.
2. Hộ chiếu, tiền, đồ dùng có giá trị luôn sát (đúng nghĩa đen) bên người
3. Không đi một mình khi trời tối ở nơi vắng vẻ
4. Lập tức né tránh sự tiếp cận của bất kỳ người, nhóm người nào cứ xấn xổ vào bạn (bất kể già trẻ gái trai, xinh đẹp hay nhem nhuốc... cứ chăm chăm áp sát vào bạn thì khó mà có ý tốt được... phải né ngay).
5. Dù có đi nhiều mình cũng vẫn phải tự trang bị cho riêng mình một chút kiến thức về giữ an toàn tại điểm đến.

P/s 1: để vượt qua đội quân bán hàng rong kiêm móc túi kiêm cướp giật dưới chân Sacré-Coeur (đồi Montmartre), mình đã phải nép mình đi nhờ theo một đoàn khách tour người Hàn Quốc và đoàn khách này cũng hết sức pro... luôn đi gom cả đoàn và máy ảnh xịn, túi xịn mời đứng giữa.

P/s 2: Lúc tìm phòng ở Paris thấy một cái studio rất rộng, rất thích, rất rẻ nhưng ở quận 19, quận rất nhiều dân nhập cư -> bỏ qua ngay và luôn. Đấy là nhà mình 7 người đấy nhá.
Nếu bạn chỉ có 2-3 người lại cần tiết kiệm hết cỡ thì nên cân nhắc ở Thương vụ hoặc Trung tâm văn hóa VN tại Pháp. Tuy dịch vụ không xịn nhưng rẻ và quan trọng là... yên tâm an toàn. (Tất nhiên là ở đâu thì đồ quý vẫn phải lo mà giữ)

P/s 3: cái vụ gần đây nhất mình gặp bị mất sạch sành sanh cả hộ chiếu lẫn tiền bạc là do ngủ ngon lành trên xe từ Paris đi Ams mà cái ba lô đựng tài sản quẳng trên giá - dù cái giá ấy có ở ngay trên đầu thì để thế không mất mới là lạ đấy.

P/s...: nói khó nghe thêm chút thì Rome + Barca móc túi còn hơn chảo chớp, Venice nước đọng hôi rình, đến Amsterdam bị r*pe đến chết... bla bla bla... nguy hiểm quá, hay là ở nhà luôn đi :D

Đường phố Paris bẩn thế này này

... với lại nguy hiểm thế này này

À vâng, xin đừng đến Paris :p

Last edited:
Em thích bài viết của chị quá điiii.... Topic nào cũng chi tiết đầy đủ rồi chia sẻ cảm xúc chuẩn bị/tận hưởng quá là hấp dẫn.. Em xin một chân lót dép hóng từ giờ để xin kinh nghiệm cho năm sau ^^

Mà cái vụ hội chứng Paris đúng là chị nói chuẩn luôn. Em còn là nạn nhân trực tiếp, bị mất sạch sành sánh không còn gì khi em đến Paris lần đầu tiên cơ, xong cũng gặp cơ số không nhỏ "hội những người thích đâm sầm vào mình" ở Paris nữa rồi, mọi người nghe ai cũng bảo chắc sợ chả muốn quay lại đâu, nhưng rằng thì là mà chả hiểu sao với em Paris vẫn có nét quyến rũ lôi cuốn mạnh mẽ kì lạ ghê gớm luôn ý ạ =)) Có nhiều nơi sạch hơn, an toàn hơn nhưng đi rồi cũng không tiếc nuối hay muốn quay lại. Nhưng Pa-gi thì luôn muốn quay lại thưởng thức làm một Parisien ^^

À mà chị cho em hỏi vụ Provence, em không biết vì các cụ nhà chị đi đợt tháng 9 này nên chị bỏ qua không đi nhưng nếu chị biết gì về phương thức đi lại/ăn ở/ngắm lavender thì chia sẻ giúp em được không ạ^^ Em cám ơn chị nhiều :D Thêm điều nữa là ở Thụy Sĩ, em đang so sánh Jungfrau với Matterhorn, đắt thì công nhận ngang ngửa nhau - Thụy Sĩ mà lị, Jungfrau có khi còn đắt hơn =.= Em đang do dự ở Matterhorn, vi thăm được làng Zermatt nữa, em thì chưa có cơ hội đi bao giờ nên không biết nó "đẹp đến mức nào". Nhưng tại Jungfrau có nhiều đỉnh quá mà em không biết nên ở đâu là tiện/tốt/đẹp nhất =))

@phunganhle:

1, Nhà chị không đi Provence vì mùa oải hương đã qua rồi. Thông tin cơ bản em tìm ở đây nhé:
http://www.aixenprovencetourism.com/en/
http://www.avignon-tourisme.com/home-1-2.html

2, Du lịch qua màn hình máy tính thì chị thấy làng mạc, đỉnh núi dãy Alps chỗ nào cũng đẹp.
Nhà chị lựa chọn Jungfrau chủ yếu nhất là vì thuận đường. Jungfrau bên hướng bắc của dãy Alps, tiện đường từ Paris sang và quay về phía bắc + đông bắc Pháp, Đức, Bỉ, Hà Lan hơn. Matterhorn bên hướng nam thì tiện qua miền Nam Pháp, Ý hơn.
Đã so chi phí thì ngoài chi phí từ chân núi lên đỉnh núi, em phải tính cả chi phí đi từ nơi khác đến chân núi và ăn ở tại đó nữa.
Tips tiết kiệm chi phí cho Jungfrau chị đã chia sẻ cụ thể rồi.

Jungfrau đúng là có nhiều đỉnh nhưng đỉnh Jungfrau - Jungfraujoch là đỉnh cao nhất của cả dãy Alps mà lại được ra ngoài nghịch tuyết nên chị thích hơn.
Chọn Jungfrau thì em có thể ở một số thành phố cách đó ~1g tàu như Bern, Lucerne hoặc các thị trấn dưới chân/lưng chừng núi như Interlaken, Lauterbrunnen, Murren... tất cả đều cực kỳ xinh đẹp.
Em google images xem hình cụ thể để tự quyết định nhé.

Last edited:
Cám ơn Đầu Gấu nhiều <3

Thiên hạ bị hội chứng Paris thì cứ làm ơn tránh xa Paris ra, để dành riêng Paris cho ... tớ :D Tớ bị cuồng Paris nên lần nào mà đi EU thì tp đặt chân đến đầu tiên cũng sẽ là Paris, chỉ ghé qua để lượn 1 ngày thôi cũng được. Cứ mỗi lần được gặp được thăm lại thổn thức như gặp lại mối tình đầu.

Mình chưa ghé Hallstat nhưng đã ghé Colmar. Thấy đúng là chỉ muốn ở đó luôn chẳng muốn về.

Còn visa Pháp vẫn 60E ở lãnh sự HCM mà.

Và mọi người cho mình xin ý kiến với, là mùa đông tháng 1 - 2 và đầu tháng 3 thì EU thường có mưa nhiều không ? Đi chơi có ổn ko hay chỉ ru rú trong nhà ?

Mình chỉ thấy có mỗi 1 cái Festival lễ hội hóa trang ở Venice vào tháng 2 thôi. Còn lại có vẻ không khí ảm đạm lắm ha mọi người ?

hamacon làm mình nhớ Paris nữa rồi :'(

Mình cũng chỉ có cơ hội ghé qua đôi lần và không tự chọn được thời gian đi nhưng nói chung là tháng 11 đến tháng 1 thời tiết rất đáng ghét, xầm xầm xì xì, nhiều mây và nhanh tối.

Paris một ngày tháng 1... đẹp trời (có lúc hửng nắng thế này là đẹp rồi ấy)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back