What's new

[Chia sẻ] Châu Âu cho đại gia đình - lo lắng còn hơn chính mình xuất ngoại

Một buổi tối tháng Chín

Rồi thì cũng đến lúc tiễn các cụ ra sân bay... đột nhiên băn khoăn, tối nay mình làm gì nhỉ.

Suốt hai tháng trong đầu chỉ toàn visa, điểm đến, chỗ ở, giờ tàu... vân vân và mây mây, giờ là lúc nên chạm đất, tập trung cho việc khác mà sao vẫn cứ như đang ở đâu đâu.

Thôi thì, trong lúc chờ... quà, mình viết vài dòng chia sẻ chút thông tin chuẩn bị trước chuyến đi với mọi người trước. Hi vọng sẽ có ích ít nhiều cho những người đang ủ mưu thăm thú lục địa già.

Còn cụ tỷ tình hình thực chiến thế nào sẽ update sau (khi có tâm trạng) ha.

Từ một trong những chuyến đi cũ

Last edited:
*khởi động lại nào*

Tổng kết sơ sơ thì... phái đoàn các cụ nhà mình đã về nhà đầy đủ, khỏe mạnh và tươi vui từ mùa thu năm... ngoái. Hơi rên rẩm là đi có mười mấy ngày ít quá (các cụ quyết chứ ai, lúc mua vé còn kêu ca là sợ đi dài, nhớ cơm nhà), hơi tự mãn tý vì apartment thuê quá xinh và cực kỳ hào hứng đến độ bắt mình tính đường để các cụ năm sau đi tiếp. Hự hự

Về lịch trình chi tiết thì như đã viết ở trên, nhà mình đi thong thả, chỉ Pháp (Paris, Strassbourg, Colmar), Thụy Sỹ (Bern, Interlaken, Jungfrau) và dúng chân sang Đức tý đỉnh với quan điểm đi tận hưởng và nghỉ ngơi chứ không bon bon trên đường check in điểm đến (mà theo như các cụ "phàn nàn" thì vẫn chưa đủ thảnh thơi đâu)

Thiệt hại cuối cùng (không kể shopping) gần như chuẩn kít với dự trù, thiếu mấy chục nghìn nữa là tròn 48 triệu tất tần tật (tiết kiệm được khoảng 1 triệu/ng chắc là tiền đi chợ :D ).

Điền một chút hình ảnh cho đỡ mỏi mắt rùi chi tiết mình sẽ chia sẻ sau nhé.

@hamacon: Mình bỏ luôn cái link về Tageskarte - Thụy Sỹ ở đây cho dễ tìm nhé.

http://www.sbb.ch/en/travelcards-an...travelpass-for-the-half-fare-travelcard.html#

Last edited:
*khởi động lại nào*

Tổng kết sơ sơ thì... phái đoàn các cụ nhà mình đã về nhà đầy đủ, khỏe mạnh và tươi vui từ mùa thu năm... ngoái. Hơi rên rẩm là đi có mười mấy ngày ít quá (các cụ quyết chứ ai, lúc mua vé còn kêu ca là sợ đi dài, nhớ cơm nhà), hơi tự mãn tý vì apartment thuê quá xinh và cực kỳ hào hứng đến độ bắt mình tính đường để các cụ năm sau đi tiếp. Hự hự

Về lịch trình chi tiết thì như đã viết ở trên, nhà mình đi cực thong thả, chỉ Pháp (Paris, Strassbourg, Colmar), Thụy Sỹ (Bern, Interlaken, Jungfrau) và dúng chân sang Đức tý đỉnh với quan điểm đi tận hưởng và nghỉ ngơi chứ không bon bon trên đường check in điểm đến .

Thiệt hại cuối cùng (không kể shopping) gần như chuẩn kít với dự trù, thiếu mấy chục nghìn nữa là tròn 48 triệu tất tần tật (tiết kiệm được khoảng 1 triệu/ng chắc là tiền đi chợ :D ).

Điền một chút hình ảnh cho đỡ mỏi mắt rùi chi tiết mình sẽ chia sẻ sau nhé.

@hamacon: Mình bỏ luôn cái link về Tageskarte - Thụy Sỹ ở đây cho dễ tìm nhé.

http://www.sbb.ch/en/travelcards-an...travelpass-for-the-half-fare-travelcard.html#

Thế là các cụ nhà Gấu đã có 1 chuyến đi cực kỳ thú vị rồi hen :D Vui lây nè :)

Các cụ nhà mình cũng y chang vậy, từ khi thấy đi tự túc thích thú quá, các cụ sau này toàn bắt mình tìm hiểu rồi chỉ lại mấy cụ tự đi và đã đi rồi là cứ muốn đi lần nữa lần nữa thôi ;)

Vụ vé : Ôi giời ơi, mình cứ dùng google search cái tên Tageskarte ticket chứ đâu biết nó là cái 1 day travel card. Thôi thế là đi tong 160chf ( 2 ngày 2 người ) rồi :( Vì theo lịch của tụi mình thì nếu mua half fare card 2 days mỗi người có khoảng 98E thôi, mình có đi nhiều đâu, có dịch chuyển mỗi từ Interlaken về Zurich để về nhà & đi loanh quanh lên núi 2 chặng, còn lại toàn ù lì 1 chỗ ru rú trong núi mà huhuhu.

Thôi kệ, lần nào mình chuẩn bị cũng có chỗ mất tiền uổng cả, coi như cái huông vậy.

Cám ơn Gấu nhiều :)

@ Chi daugoinhoibo: Chị ơi! Cảm ơn chị lần trước cho em thông tin vé Good morning Jungfrau. Em đã tìm được link rồi ạ!
http://shop.jungfrau.ch/en/good-morning-ticket-jungfraujoch
Chị cho em hỏi thêm là vé này quy định hơi ngặt nghèo là phải đi lúc 8am từ Kleine Scheidegg lên Jungfrau và quay xuống trước 12am phải không ạ? Mua vé này có ghé dc Grinderwald ko ạ?

@ chị Hamacon: Em vẫn chưa rõ là chị lên Jungfrau bằng phương án nào? Chị có thế chia sẻ kinh nghiệm cho em làm thế nào mua vé tốt và tham quan được nhiều?

Mong đợi phúc đáp từ hai chị.

Chân thành cảm ơn hai chị.

@buibamdaica : Chị lên từ hướng Grindelward lên Jungfraujoch em ah. Nếu từ nơi khác tới như Interlaken thì nên dừng lại Grindelward đi dạo làng này 1 vòng, rồi lấy tàu từ đây lên Jungfraujoch.
Vụ này theo tính toán của chị rẻ nhất là half-fare card thì vé lên Jungfraujoch giảm được 1 nửa, các vé tàu khác cũng vậy.

Còn có 1 hướng lên khác là từ Lauterbrunnen nữa. Tuy nhiên giá vé là như nhau nhé.

Dạo này đồng euro xuống quá khi đổi tiền Việt ra nên bây giờ chị không thèm tính toán quá chi nữa :D Vì từ dạo rục rịch để đi đến giờ là 2 tháng trước giá đồng E là 27-28, nay còn có 23-24 thôi. Không dưng đã lợi ra cả 1 khoản không nhỏ rồi đó mà :D

Chúc em có chuyến đi vui :)

@ chị hamacon: Cảm ơn chị đã phúc đáp cho em. Chị ơi! EM thấy mua vé half fare cảd thì không lợi lắm ( vì em đi Jungfrau 1 ngày , 1 ngày đi Thun Lake Cruise) nên Em định mua vé Good morning Jungfrau giá là 145 CHF , mua vé này thì hơi ngặt cái là phải đi sớm và trở về sớm ( bắt buộc có mặt Kleine Scheidegg từ 8:00am đến 8:30 để lên Jungfrau và xuống lại trước 12:00. Ngoài ra còn có vé Good afternoon lên Jungfrau sau 15:30. Theo chị thì nên đi sớm hay đi muộn ạ? Giá vé vậy thì có hợp lý không? Em mong nhận được sự tư vấn của chị! Cảm ơn chị.

@buibamdaica: Thông tin chi tiết về điều kiện của vé Good morning/afternoon ticket lên Jungfrau là như thế này nhé (mình mail hỏi customer service của Jungfrau rail luôn nhé)

Q:"With the Good Morning Ticket you take the first two trains in the morning, which are at 6.35 and 7.05. You come back by latest at 13.00"
does that means I buy this ticket in Interlaken Ost, get on one of the two first train from Intelaken Ost (from 6:35 and 7:05), go all the way to Jungfaujoch and have to come back to (which station ?) by 13:00; from that station of which can I get a train to come back to Interlaken Ost via Lauter Brunnen or Grindewald and get off to visit one of them?

"Good Afternoon Ticket you take the train on Kleine Scheidegg at 15.30. To Kleine Scheidegg you can travel whenever you like."
does that means I buy this ticket in Interlaken Ost, get on one a train to Kleine Scheidegg (either via Lauter Brunnen or via Grindewald) whenever I want to, can get off train and walk around Lauter Brunnen or Grindewald, but only can get on the train at Kleine Scheidegg to Jungfaujoch after 15:30?

A:You have to leave Jungfraujoch at 13.00. After that you can visit Grindelwald or Lauterbrunnen, that will be no problem. You just have to leave Jungfraujoch to Kleine Scheidegg.

With the Good Afternoon Ticket you are also right. You buy the ticket in Interlaken Ost and you can stop in between when you like. You can’t start on Kleine Scheidegg before 15.30.

Điều kiện về giờ giấc của vé giảm giá thì đúng là hơi khó chịu một chút nhưng giảm giá mà :) mình cũng không mua Half-fare card. Mình cũng có hỏi nên đi sớm hay muộn thì các bác customer service (là một dàn bác gái khá đứng tuổi ở ngay trong vùng luôn) trả lời là thường thì sáng trời sẽ đẹp hơn. Tuy nhiên cũng tùy thời tiết từng ngày.

Nếu chọn đi sáng sớm và từ một nơi khác đến ko phải Interlaken (ví dụ như nhà mình là đi từ Bern) thì nên mua sẵn vé onl vì dưới 30p chuyển sang tàu lên Jungfrau ở Interlaken Ost là không kịp đâu.

Về hướng đi thì... các bác customer service và mình sẽ khuyên bạn nên đi và xuống chơi ở hướng Lautern Brunnen (xuống chơi ở Wengen và Lautern Brunnen) sẽ đẹp và thanh bình hơn hướng Grindewald.

Thêm một chút advice trích từ thư trao đổi của mình:
. It is hard to tell, how the weather will be in late September….. we just don’t know. But, with the Good Morning Ticket you can spend at least 3.5 hours at the top, before have to leave again by 1 pm. With the Good Afternoon Ticket you will only have 1 hour 18 minutes to spend at the top. So, we think, travelling early morning you get more for the price then later in the afternoon. Also, in the fall, sometimes you get very clear view early morning so also this counts for the good morning trip.
....

P/s: mình nhớ là có một cái mail bác customer service có nói Grindewald chỉ hơn Lauter Brunnen ở chỗ dễ đi ô tô lên hơn và hiện đại hơn nên dân leo núi ở lại thì tiện hơn thôi mà đang chưa tìm thấy. Lười lội mail quá. Bạn check google images đi nhé :D

@daugoinhoibo: Ôi ! thật là tuyệt vì chị đã nói giúp em hết "lăn tăn" trong lòng em rồi ạ! Cảm ơn chị nhiều! Em sẽ quyết định mua vé Good morning ạ!

@buibamdaica : Chị lên từ hướng Grindelward lên Jungfraujoch em ah. Nếu từ nơi khác tới như Interlaken thì nên dừng lại Grindelward đi dạo làng này 1 vòng, rồi lấy tàu từ đây lên Jungfraujoch.
Vụ này theo tính toán của chị rẻ nhất là half-fare card thì vé lên Jungfraujoch giảm được 1 nửa, các vé tàu khác cũng vậy.

Còn có 1 hướng lên khác là từ Lauterbrunnen nữa. Tuy nhiên giá vé là như nhau nhé.

Dạo này đồng euro xuống quá khi đổi tiền Việt ra nên bây giờ chị không thèm tính toán quá chi nữa :D Vì từ dạo rục rịch để đi đến giờ là 2 tháng trước giá đồng E là 27-28, nay còn có 23-24 thôi. Không dưng đã lợi ra cả 1 khoản không nhỏ rồi đó mà :D

Chúc em có chuyến đi vui :)

Nhà hamacon thích nhé, tự dưng thiên thời được thêm khoản lộ phí . Nhân thể shopping tẹt ga đi (mình có nên vô duyên nhờ mua đồ ko nhỉ :p Đang ham bộ nước hoa ở sân bay mà dạo này chẳng đi đâu)

À, lên Jungfrau thì chọn hướng Lauterbrunnen đi nàng. Đẹp mê hồn. Có thời gian thì Wengen, Lauter Brunnen, Murren nữa... xem ảnh mà ngất ngây luôn ấy

Nhà hamacon thích nhé, tự dưng thiên thời được thêm khoản lộ phí . Nhân thể shopping tẹt ga đi (mình có nên vô duyên nhờ mua đồ ko nhỉ :p Đang ham bộ nước hoa ở sân bay mà dạo này chẳng đi đâu)

À, lên Jungfrau thì chọn hướng Lauterbrunnen đi nàng. Đẹp mê hồn. Có thời gian thì Wengen, Lauter Brunnen, Murren nữa... xem ảnh mà ngất ngây luôn ấy

Thế có gửi không nè ;)

Ồ mình có đi những làng như nàng liệt kê đó chứ, có xem hình trong bài của bác HaHoi nên sau đó đi lùng google images thấy đẹp quá, chết lịm mất thôi. Nhưng mà lại lên núi theo hướng kia vì đã lỡ book vé rồi, vậy nên cũng sẽ ghé Grindelward vài tiếng chơi. Nói chung lần này book vé Thụy Sĩ rất chi là vô duyên luôn đó, chẳng có chút tiết kiệm nào cả :D.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,571
190,130
Latest member
lam_phuotthu
Back