What's new

[Chia sẻ] Châu Âu cho đại gia đình - lo lắng còn hơn chính mình xuất ngoại

Một buổi tối tháng Chín

Rồi thì cũng đến lúc tiễn các cụ ra sân bay... đột nhiên băn khoăn, tối nay mình làm gì nhỉ.

Suốt hai tháng trong đầu chỉ toàn visa, điểm đến, chỗ ở, giờ tàu... vân vân và mây mây, giờ là lúc nên chạm đất, tập trung cho việc khác mà sao vẫn cứ như đang ở đâu đâu.

Thôi thì, trong lúc chờ... quà, mình viết vài dòng chia sẻ chút thông tin chuẩn bị trước chuyến đi với mọi người trước. Hi vọng sẽ có ích ít nhiều cho những người đang ủ mưu thăm thú lục địa già.

Còn cụ tỷ tình hình thực chiến thế nào sẽ update sau (khi có tâm trạng) ha.

Từ một trong những chuyến đi cũ

Last edited:
Demo tấm ảnh cho những bạn nào sắp đi và đã đến Lauterbrunnen. Tấm ảnh được đăng trên tạp chí National Geographic chụp tại Lauterbrunnen năm 1950. Tác giả W.Culver chụp ngay ở vị trí cạnh Valley hostel. Tấm ảnh này là một trong những nguyên nhân chính mà tôi chọn Lauterbrunnen là điểm đến của mình.

P.S : topic của bạn nữ và các bạn nữ tham gia nhiều nên đọc thích quá. Thanks bạn @daugaunhoibo và các bạn nữ khác !

Chị chủ top chụp hình quá đẹp, sau này có tới những nơi này thì có cớ đổ thừa chỉ vì mấy tấm ảnh của chị :))
Em cũng cùng suy nghĩ là đi ít nơi cho nó "thấm" nhưng chỉ vì xứ mình ở xa quá, chi phí đi lại mắc nên đã đi, bà con cô bác phải đi cho trót :)) hi hi... hồi xưa mới sang em cũng thích đi tùm lum càng nhìu nơi càng tốt, thò mặt chụp ảnh cho thấy tôi đã tới đây, nhưng giờ thì thích đi một nơi hoặc hai nơi (cùng một nước), ở 2-3 tuần trở lên, thuộc đường nơi mình ở, nắm giá cả của mấy cửa hàng lẫn siu thị quanh đó, cảm thấy nhớ nhung luyến tiếc khi rời đi, ấy vậy mà vẫn ko thấy thấm tháp gì, thấy ở cả tháng một chỗ vẫn là ko đủ :))

Vừa rồi mình có hỏi nhà Gấu về vụ vé ngày đi lại trong Thụy Sĩ. Mình có người bạn ở bên đó, vô tình 1 ngày chat chit linh tinh bạn í mới nói để bạn í mua giùm cho vé ngày đi lại cho tiện mà rẻ nữa. Thế là nhờ mà chưa coi thử coi vé đó ra sao. Sau khi đi về thì rút ra được 2 điều sau :
- Vé Tageskarte mà mình đã nhờ mua không uổng phí chút nào cả, đi lại được cả ngày trong mọi tuyến đường trong Thụy Sĩ ( trừ lên núi ), như trong email này mà bên đường sắt Thụy Sĩ trả lời mình, cũng không cần phải đi cùng người mua vé giùm nhé. Túm lại mỗi ngày mình tốn 40CHF cho vé này là đủ.
Email đường sắt Thụy Sĩ trả lời :

attachment.php

Hình chụp vé :

attachment.php

- Vé này hình thức thì giống 1 day travel card nhưng điều kiện áp dụng không giống. Mình chỉ cần cái vé là đi được, không cần mua gì thêm.
Lên đỉnh Jungfrau hay lên làng Murren mình mua thêm vé với giá giảm 1/2 nữa là đi được.

Thêm 1 tấm hình chụp từ làng Wengen nhìn xuống Lauterbrunnen - 1 ngày mùa đông nhìn là biết ảm đạm cỡ nào rồi hen ;)

attachment.php

Mình đưa lên đây để mọi người tiện tham khảo.

@hamacon: Nhà nàng đi đợt này thiên thời địa lợi quá rồi, lại còn nhân hòa thế kia nữa... ghen tỵ chết mất. Mình đã dính mùa đông châu Âu mấy lần mà chưa lần nào đụng tuyết cả (Pagi "ấm áp" thấy ghê).

Chia sẻ thêm chút ảnh + thông tin nữa đi nàng

Gấu nàng hỡi, hơn 1 nửa chuyến đi của mình là ngập trong tuyết trắng, tuyết rơi tả tơi thấy thương luôn :(
Mà có phải nàng đi mùa đông nhưng tới những thành phố lớn không ? Mình thấy thành phố lớn là ít tuyết lắm. Ngay như mình tới Interlaken chỉ có tẹo tuyết thôi, tuyết rơi cũng nhẹ nhẹ. Còn đi cách đó vài chục km thôi thì tuyết ngập lối. Còn Paris yêu dấu không thấy bóng dáng mùa đông đâu, ngoài những hàng cây trụi lá, nắng thì rực rỡ trời trong xanh vắt :D

Mình lên cập nhật chút tình hình vậy đã, mới đi về nên công việc bề bộn bù đầu bù cổ luôn, để thư thư mình nghĩ ra cái gì sẽ chia sẻ tiếp nhé :)
Còn phải lên la làng nữa, là mình còn dư ít vé lẻ linh tinh ở 1 số thành phố, cho ai cần thì mình gửi tặng chứ để không phí.

Cảm ơn bạn chủ thớt! Thông tin kỹ lưỡng, bổ ích cho các bạn đang plan đi châu Âu. Đúng là rất nhiều công phu để chuẩn bị! Tổ chức cho cả gia đình đi thật quá ngưỡng mộ!

Đúng 1 tháng nữa mình đến Thuy Si để đi cái nóc nhà Châu âu nhưng giờ này mình vẫn chưa thấy ban cai vé rẻ nào và cũng chẳng quen ai để mua vé thâng kì.Bạn Gấu và cả nhà có biết cách nào chỉ giúp mình với, gấp lắm rồi ạ. Cảm ơn cả nhà!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back