What's new

[Chia sẻ] Châu Nam Cực

Như mọi người biết, châu Nam Cực là vùng đất lạnh giá quanh năm đóng băng. Tuy vậy mùa hè tại châu Nam Cực ở những nơi ven các đại dương như bán đảo châu Nam Cực và các đảo ven bờ thì không quá lạnh, khoảng chừng -5C đến 10C.

Cách đây 4 năm, vietbalo có may mắn được tới một số vùng ven này thăm chỗ các chim cánh cụt sinh sống và thăm các trạm nghiên cứu của Chile và Argentina. Chuyến đi khởi hành từ Punta Arenas (Chile) bay tới trạm Eduardo Frei Montalva cũng của Chile và lên tàu để đến các đảo và bán đảo châu Nam cực. Vùng biển quanh châu nam cực có lẽ là một trong những nơi đẹp nhất mà vietbalo được thấy. Ngoài các trạm nghiên cứu hay hải quân của các nước, phong cảnh hoàn tòan hoang sơ và hùng vĩ. Còn tụi chim cánh cụt thì rất ồn ào và tò mò và rất dạn người.

Sau đây là vài tấm hình trong chuyến đi này.

Một colony của chim cánh cụt

Nhà thờ Nga gần trạm Eduardo Frei của Chile. Trạm của Nga sát bên với trạm Chile

Bên trong nhà thờ Nga

Một trạm nữa của Chile - Sống chung với lũ chim cánh cụt

Chào mừng bạn đến châu Nam cực

Làm dáng

Bạn Vietbalo thân mến, tớ cách đây hơn 1 tháng cũng đã phone qua văn phòng của tổ chức này bên Cali để hỏi, và lúc đó đúng là họ đòi 15k cho một chuyến đi, có lẽ bây giờ sát giờ nên giá giảm xuống còn 10k chăng ?

vietbalo cũng nghĩ vậy, làm gì có chuyện "mạnh thường quân" nào bảo trở cho đoàn Việt Nam như VNExpress nói.

Thực chất đây là đi tour du lịch Nam Cực chứ chả có thám hiểm thám heo gì cả, mà toàn do các bạn phóng tinh viên ở VN thổi lên cho thêm ly kỳ mà thôi .

:) Báo chí VN hay lạm dụng những từ đao to búa lớn như vậy mà không cần research để tìm hiểu thêm xem thực chất như thế nào. Ngay cả họ dùng từ "Nam Cực" cũng không rõ ràng. Nam Cực là South Pole và châu Nam Cực là Antarctica. Đoàn Việt Nam lần này sẽ đến bờ biển và bán đảo châu Nam Cực thôi, chứ không phải (điểm) Nam Cực.

Công bằng mà nói thì đi tour 20 ngày Nam Cực với giá 15k ( kể cả 10k ) thì đối với tớ vẫn là rất đắt, vì nếu xuống Ushuaia như tớ đi năm ngoái, tìm vé last minute thì cũng chỉ khoảng 4k cho tour 12 ngày và 6k cho tour 20 ngày . Bởi vậy tớ đoán rằng tiêu chuẩn duy nhất tuyên chọn thành viên xuất sắc sẽ chỉ là có tiền, vì chịu bỏ 10k + tiền vé máy bay đi Ushuaia thì đúng là xuất sắc quá rồi còn gì :)

Đúng là 10k rất đắt. vietbalo có hỏi 2041 việc phòng ốc trên tàu như thế nào thì họ trả lời là phải share. Với giá 10K thì theo link như bác netwalker đưa người ta được suite riêng. Chết, các bác thành viên và chị Minh Hồng bị 2041 chém đẹp rồi. Trang này có nói tàu Clipper Adventurer (tàu mà đoàn sẽ dùng) là suite soang nhất chỉ tốn có $10490 thôi :) Thật ra mà nói thì chuyến 2041 này đi lâu hơn các chuyến khác vài ngày và có chương trình Leader On The Edge. Vậy thì cũng không đắt lắm đâu :)

PS : bạn Vietbalo thử kể rõ xem chuyến đi của bạn khác đi tour có nhiều không ? Chi phí đắt không ?

vietbalo thật ra cũng đi tour thôi chứ không có gì đặc biệt hơn. Nhưng tour mà vietbalo đi vừa máy bay vừa tàu, thành ra không phải tốn 4 ngày đi trên biển để đến châu nam Cực và bị nhồi sóng khi qua đoạn Drake Passage. Và đi dạng này ít người trên tàu hơn (chỉ có khoảng 35 người so với cruise cả trăm người) nên cơ hội được đổ bộ lên bờ tại châu Nam Cực nhiều hơn. Tour này đắt hơn các tour từ Ushuaia chút ít. Đây là link. (Lâu không vô trang này thấy họ vẫn còn tấm hình vietbalo chụp -- muốn xem vô images, tấm hình con chim trắng)

vietbalo dĩ nhiên không trả full price vì cũng làm giống bác -- là lấy vé last minute :). Cái này thật sự là last minute vì vietbalo đến Punta Arenas vào buổi chiều, văn phòng họ sắp đóng cửa thì mình bước vô hỏi và may mắn họ còn một chỗ cuối cùng. Ngày hôm sau là tập họp chuẩn đị lên đường.

Chuyến đi chỉ tốn $3500 (phòng 2 người).

Vậy Bác Anh Già đã đi châu Nam Cực rồi à?

Có ai thích đi cùng thời gian với đoàn Việt Nam không?

Tớ chỉ lấy $4000 Khoan đừng trả tiền vội vì nếu trả là tớ cũng vẫn còn cá kiếm được một chút vì giá còn chưa tới từng đó

Thôi các bạn vào tự đặt đi, thích thì tớ đi cùng

Đây thông tin về chuyến đi và đăng ký ở đây: Giá từ $3890 và vé hạng nhất ở cabin deluxe cũng chỉ có mười khìn

http://www.quarkexpeditions.com/anta...sic-antarctica

Bác Netwalker nên làm travel agent, chỉ cần ăn vài trăm / người là đủ tiền cho các chuyến phượt khác của bác :)

Cảm ơn bạn Vietbalo đã trả lời cụ thể :) Tớ mới chỉ đến Punta Arenas với lại Ushuaia thôi chứ chưa đi châu Nam Cực nên khá quan tâm vấn đề này, túm lại là có deal rẻ thì tớ làm 1 chuyến, chứ đắt thế kia thì thôi, chã, để nhường cho các thành viên xuất sắc đi thôi :LL
PS : Vietbalo đang sống ở đâu vậy ?

@Anh Già: Bác chắc đã biết, last minute thì chỉ nhờ may mắn thôi. Nhưng bác có thể "theo dõi" schedule của các chuyến này, thấy cơ hột là bắt ngay. Như vietbalo đã làm, trước khi đi đến Punta Arenas, cứ check website của họ hàng ngày xem chuyến sắp tới có full hay không. Không biết hiện nay họ có đăng booking status online hay không, nếu có thì quá tốt.

vietbalo ở Cali.

Vậy là sẽ có 6 người lần này.

Đúng là last minute thì cần may mắn chút, nhất là ở Punta Arenas vì ít chuyến, chứ ở Ushuaia thì có khá nhiều, hoặc giá last minute cỡ 4k thì hơi khó, chứ tầm 5-6k nghe các bạn khoai tây ở mấy forum đồn rằng lúc nào cũng có .

Vậy là nếu đi từ VN thì mất thêm tiền vé sang Arhentina thôi nhỉ. Mình quan tâm vụ này
AG có biết nên bay hãng nào cho rẻ nhất ko?
Nhân thể, ko biết em Lan Anh đã đi đc Nam Mỹ chưa nhỉ

Úi ..bác Vietbalo ơi nói nhỏ với Bác (NT)(tiền mua áo rét cho mùa đông đang tới ở Hà Nội em còn chưa có )huống chi đến tận Châu Nam cực :help:help
Làm người lữ hành cái khó nhất là bước qua khỏi bậc thềm nhà mình ..hic ..em chưa bước qua nổi đâu Bác ơi , gia đình có quá nhiều điều níu kéo em. Với gia đình phụ nữ ai đâu cũng giống như chị Hoàng Minh Hồng
Đối với em một bữa cơm ngon ,cắm một lọ hoa, trang trí nhà cửa nhìn những nụ cười trên môi người thân giá trị hơn tất cả những điều khác ...
Hay đôi khi thoát khỏi cuộc sống xô bồ ngoài xã hội Phượt hay du lịch không phải là một giải pháp em lựa chọn
Em chỉ muốn được ở nhà một nơi thật yên bình là mái nhà của mình để chui vào như con ốc trốn trong vỏ vậy...
Du lịch là niềm đam mê khác , nó chỉ có khi em không có việc gì để lo lắng .
Em lót dép hóng các Bác để en đi du lịch bằng internet ;)(BB)(BB)

Em đọc cái này buồn cười quá. Không biết các bác bị chém gấp đôi mà vẫn mang tiếng đi nhờ tài trợ nghĩ gì? Cái cô Hồng đấy có vô tư thật không hay là 1 loại cò?

à há, vậy cũng rõ được nhiều điều từ thực tế, cứ nghe báo chí nhà mình thổi phồng quá đâm ra thấy như thi tuyển, lựa chọn căng thẳng khó khăn quá. Xem ra mình cố tiết kiệm tí và gắng luyện tập sức khỏe năm sau không chừng bám theo các bạn Anhgià, đăng ký tour với anh Netwalker làm 1 chuyến khám phá như bạn vietbalo cho rẻ. cảm ơn thông tin của Anhgià, Vietbalo và Netwalker nhiều lắm.

Báo chí nhà mình hay mắc bệnh "hoắng". NHIỀU KHI ĐỂ VIẾT CHO ĐƯỢC CÁI TIN, mấy cô cậu phóng viên cứ cố nhồi vào đó những thứ ý nghĩa, sứ mệnh to tát thì mới "trôi" tin.
Không nhẽ lại đưa tin là có 1 nhóm XYZ gì đó mua tour đi Nam Cực, vậy thì lãng xẹt, làm sao thành tin được, làm sao đăng được

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,949
Latest member
lifecarenutritions
Back