What's new

[Chia sẻ] Châu Nam Cực

Như mọi người biết, châu Nam Cực là vùng đất lạnh giá quanh năm đóng băng. Tuy vậy mùa hè tại châu Nam Cực ở những nơi ven các đại dương như bán đảo châu Nam Cực và các đảo ven bờ thì không quá lạnh, khoảng chừng -5C đến 10C.

Cách đây 4 năm, vietbalo có may mắn được tới một số vùng ven này thăm chỗ các chim cánh cụt sinh sống và thăm các trạm nghiên cứu của Chile và Argentina. Chuyến đi khởi hành từ Punta Arenas (Chile) bay tới trạm Eduardo Frei Montalva cũng của Chile và lên tàu để đến các đảo và bán đảo châu Nam cực. Vùng biển quanh châu nam cực có lẽ là một trong những nơi đẹp nhất mà vietbalo được thấy. Ngoài các trạm nghiên cứu hay hải quân của các nước, phong cảnh hoàn tòan hoang sơ và hùng vĩ. Còn tụi chim cánh cụt thì rất ồn ào và tò mò và rất dạn người.

Sau đây là vài tấm hình trong chuyến đi này.

Một colony của chim cánh cụt

Nhà thờ Nga gần trạm Eduardo Frei của Chile. Trạm của Nga sát bên với trạm Chile

Bên trong nhà thờ Nga

Một trạm nữa của Chile - Sống chung với lũ chim cánh cụt

Chào mừng bạn đến châu Nam cực

Làm dáng

Chị Nheva, lên kế hoạch đi Nam Cực nhá, cưỡi chim cánh cụt săn gấu trắng, nhỉ ;)
hi hi, tất nhiên là mình sẽ cưỡi cánh cụt và săn gấu trắng, nhưng đó là nói nhỏ với nhau thôi. Còn ra thông cáo báo chí để các báo viết tin thì sẽ là: đoàn mang 2 sứ mệnh cao cả là thám hiểm (hoặc đi mở đất) và canh giữ hòa bình thế giới(NT)

hi hi, tất nhiên là mình sẽ cưỡi cánh cụt và săn gấu trắng, nhưng đó là nói nhỏ với nhau thôi. Còn ra thông cáo báo chí để các báo viết tin thì sẽ là: đoàn mang 2 sứ mệnh cao cả là thám hiểm (hoặc đi mở đất) và canh giữ hòa bình thế giới(NT)

Trời ơi, tui hâm mộ cô Minh Hồng này lắm
Thế mà hóa ra 6 người này toàn đi chơi hết à?

Tui có đọc bài phỏng vấn này trên Tuổi Trẻ
http://tuoitre.com.vn/tianyon/index.aspx?articleid=346075&channelid=7
Thấy họ có nói là 2041 tài trợ 50% chi phí mà, phần còn lại là do doanh nghiệp Việt Nam tài trợ
Nếu không được 2041 chọn thì phải đóng 100% tiền tour là đúng rồi
Các bác có check thông tin kĩ hông, nhiều khi mình hiểu lầm tội nghiệp cho người ta lắm

Nếu bạn đứng ở (châu) Nam Cực mà bắn trúng được 1 con gấu trắng thì hẳn cả thế giới sẽ phải ngả mũ kính phục trước tài săn bắn của người Việt thôi !

Đấy là mình cũng học theo báo mà nói vống lên, có ai đánh thuế đâu:D
Mà tớ và Baxu cứ nói là đi săn gấu trắng đấy (cho oách, mất bao tiền để đi tội gì ko gán cho nó đủ thứ mục đích nhỉ), còn săn được hay ko lại là chuyện khác
Chắc bạn chưa biết bọn mình còn có plan đi châu Phi săn ốc sên nữa kìa;)

Gấu trắng thì chị Nheva phải vòng lên Bắc Cực bắt vài con rồi đem xuống Nam Cực, chính ra lại được đi 1 phát cả 2 cực luôn :))

Bác netwalker dự định chừng nào đi vậy ? Em thấy chổ cabin $3890 pax toàn là sold out. Chắc phải book trước hơi lâu nhỉ.

Bác là một người yêu âm nhạc , chắc bác cũng có một trái tim nhạy cảm.

Hihi chẳng biết sao em lại ấn tượng với nick của Bác trong toàn bộ forum Phượt này.

Mong rằng bác sẽ là một Phượt gia đúng nghĩa theo cách nhìn của em về Phượt gia.

Bác tốt bụng quá, cám ơn bác. vietbalo thấy trong này có nhiều phượt tử đấy chứ. Không biết định nghĩ thật sự của "phượt" là gì, nhưng vietbalo hiểu theo nghĩa backpacking. Khái niệm backpacking hiện nay không nhát thiết phải đeo balô to tướng, ăn lề đường và không dùng tour du lịch. Có nhưng chuyến đi mà backpackers phai mua tour để đến được nhưng nơi mình muôn đến, đơn giả là vì không có cách khác hay không có thời gian, ví dụ như tour đi châu Nam Cực. Vì vậy khó có thể nói có phượt gia đúng nghĩa 100%.

vietbalo đòng ý với bác Tulipden, xã hội có nhiều loại người và giới phượt cũng không là ngoại lệ. Chúng ta nên mừng là người Việt đã bắt đầu đi đó đay, ra ngoài thế giới, để tháy nhiều hơn và hiểu biết hơn và điều đó đáng được ủng hộ và cổ vũ.

Trở lại đoàn Việt Nam, thấy nhà báo Lan Anh viết "Đoàn được tài trợ của tập đoàn Kinh Bắc, công ty TNHH Ruby TP.HCM, hãng Nike và công ty VC Invest." (link). Vậy là ông Lê Tuấn vừa là nhà tài trợ vừa là thành viên.

@smallgrass Hình thì còn nhưng vietbalo phải lục ra từ hard drive. Để từ từ post thêm :)

Gấu trắng thì chị Nheva phải vòng lên Bắc Cực bắt vài con rồi đem xuống Nam Cực, chính ra lại được đi 1 phát cả 2 cực luôn :))

Cái này phải nói là quá cực luôn á.=))

Mình cũng cảnh giác nhiều cái trò hoành tráng hóa của báo chí nhưng vẫn bị sụp cú này. Không biết cú everest có như thế không? (Các bác đừng sa đà vào đây không thì bạn Chit lại xóa nhá) Dẫu sao đọc topic này cũng thấy an ủi phần nào, nghĩa là không cần thiết phải là....là...mà chỉ cần có...có....là có thể nằm ở (rìa) Nam cực ngắm (ảnh) của gấu bắc cực.

Bạn NLK xê ra để bác vietbalo up ảnh nào.......(c)

Em nghĩ là đi Everest thì đáng tin hơn vì không phải ai cũng đi được, kể cả có tiền. Chứ đi NC thì chỉ cần các bác hầu bao nặng nặng chút là xong. Từ cực nam Chile vào đến cái đuôi NC thì các bác đã đặt chân lên Antartica rồi. Nhưng từ đó vào đến South Pole chắc còn khoảng 3.000km nữa. Nếu vào được đúng chỗ này thì em công nhận 15.000$ là rẻ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,593
190,143
Latest member
joneforex
Back