What's new

[Chia sẻ] Chạy một vòng Đà Lạt - Nha Trang - Phan Rang - Phan Thiết

Mình thường hay ghé đây để đọc, để coi hình và để hòa cùng với những xúc cảm trên từng nẻo đường của mọi người, nhưng ít khi viết, chắc phần cũng ngại vì chưa quen ai, phần cũng vì bỏ lâu quá không viết - tính ra chắc cũng gần 2 năm rồi không có viết cái gì dài dòng có đầu có đuôi - việc viết thường ngày chỉ toàn những ghi chú ngắn hay những cái email vô hồn.
Nay mạo muội viết mấy dòng, post mấy tấm hình để chia sẻ cùng mọi người, để ai rãnh rỗi thì coi cho vui, để ai có cần tham khảo thì tham khảo.

Không biết phải mở đầu như thế nào, nhưng mà ngày nào cũng vậy, đi làm rồi tối đi học, học xong về nếu không mệt quá thì tranh thủ làm thêm, ngày nào cũng vậy. Riết thấy cuộc sống mệt mỏi, ngột ngạt, mà kết quả đạt được thì chậm chạp quá... Rồi một ngày gặp ông anh, cũng thân, vài tháng nếu có duyên mới có dịp ngồi cà-phê với nhau :D Hai anh em nói đủ thứ chuyện trên trời dưới đất, bây giờ mình cũng chẳng nhớ nổi đã nói những gì, chỉ nhớ có đoạn "đi thì đi thôi, không có lúc nào gọi là thích hợp nhất".
Thế là, mình quyết định nghĩ phép 2 ngày, cộng thêm với ngày CN cuối tuần nữa làm một vòng.

Đây là cung đường mình đã đi trong 3 ngày, do thời gian hơi ít nên hầu như chỉ toàn là chạy xe và chụp ảnh.

Ngày đầu: Lên thành phố Tình yêu và nỗi nhớ
Theo hướng cầu Phú Mỹ về Cát Lái, đường Nguyễn Thị Định dạo này đã chia làn cho xe máy chạy riêng ở sát bên trong, có vẻ cũng an toàn hơn so với chạy chung với container nhưng mà do có nhiều hẻm nhỏ nên có khi xe máy ở trong phóng ra bất thần cũng chẳng an toàn gì mấy.

Qua phà, chạy một mạch ra QL51, rồi tiếp tục theo ĐT 769 để đi Bình Sơn, qua mấy cánh rừng cao su ở An Viên, cao su ở đây nhìn có vẻ tươi tốt không xơ xác như dưới đoạn từ Cát Lái ra QL51.

Tới ngã tư Dầu Giây, thẳng lên QL20, qua Định Quán, qua Tân Phú. Phải nói là QL20 còn tệ quá, nếu không có bụi mù mịt thì mặt đường cũng gồ ghề, chạy xe máy cứ tưng tưng, chả thể chạy nhanh được.

Tuy rằng xấu, nhưng có khá nhiều trạm thu phí. Nhớ không lầm thì từ ngã 4 Dầu Giây lên đến ĐL có đến 4 trạm lận.

Chạy mãi mới tới Madagui rồi gặp con đèo đầu tiên, đèo Chuối. Bữa mình đi thì thì TT khí tượng thủy văn TW dự báo có bão hay áp thấp gì đó, mà đúng thật, 3 ngày chạy xe, ngày nào cũng gặp mưa. Kinh nghiệm là loại áo mưa cánh dơi rất tiện dụng, che kín 2 bên cánh tay nên không bị tạt ướt như áo mưa thường, lúc chuẩn bị hành trang định mang theo áo mưa bộ nhưng trong tình huống mỗi trận mưa thường trong bán kinh khoảng hai chục km nên việc mặc/ cởi áo mưa bộ cũng bất tiện.

Nhớ đường đã đi quá, up tiếp đi thớt ui. QL 20 quả thật đi hơi ớn, qua đèo Bảo Lộc ban đêm thì...
Làm em lại cuồng chân ùi :)

Rời tt. Liên Nghĩa, chỉ cần qua một con đèo nữa để lên Tp. Đà Lạt. Lần này tớ chọn đi đèo Mimosa vì mặc dù xa hơn đèo Pren nhưng mà có vẻ với tớ con đèo này cũng nhẹ nhàng như cái tên Mimosa vậy, cũng đèo, cũng dốc, cũng quanh co uốn lượn nhưng có vẻ ít xe hơn, dọc đường nhiều hoa hơn...

Mây bắt đầu kéo tới rồi mưa. Thật ra, mưa cũng không lớn lắm, chỉ là "lâm râm" nhưng chạy một hồi sẽ lạnh và ướt ngay.

Sắp sửa ra tới Khe Sanh, mưa cũng tạnh dần

Chớm mimosa

Sau 3 lần mặc và cởi áo mưa thì tớ lên đến Tp. Ngàn Hoa trong một chiều mưa lạnh. Gọi cho chú chủ nhà quen để trọ lại một đêm, tắm nước nóng rồi ra trùm mền tận hưởng cái sự sung sướng một mình. Nằm một mình chán rồi tớ lò dò ra phố xem thiên hạ người ta đi chơi.

Trên đường đi, từ đoạn Tân Phú, Đồng Nai là dọc đường đã thấy múa lân rồi, chủ yếu là do trẻ em, đôi khi cũng có thanh niên tham gia. Ở đây cũng có khá nhiều nhóm múa, đánh trống khua chiêng vang động cả chợ Đà Lạt.

Coi múa lân rồi tớ quẹo vào Khu Hòa Bình uống đậu nành nóng

Đang hứng chí nên tớ thử luôn đậu xanh và cả đậu phộng nữa. Tới bây, giờ ngồi viết lại mấy dòng này thì tớ vẫn nhớ cái vị beo béo bùi bùi của đậu xanh pha sữa, cái ấm ấm thơm thơm của đậu nành, còn đậu phộng thì có vẻ tớ không khoái lắm nên chỉ nhớ có mỗi mùi đậu phộng -ngay đây tớ tính xài emoticons mà forum giới hạn số hình nên đành thôi-

Bà cụ bán nước thấy tớ chơi liền tù tì mấy ly có vẻ lạ nên hỏi con đi chơi sau có một mình vậy...

----------------------------------

uh ở gần mấy cái đồi chè mà bạn chụp trên đó :D mỗi lần về quê là mỗi lần ê mông vì cái QL20 đó :D từ Di Linh có 1 đường xuống Phan Thiết đó, QL28 ấy hồi hè mình mới đi, cũng đẹp phết, núi rừng hoang sơ, đi còn tính đứng lại hái măng nữa cơ :))
Mình cũng có đi một lần, từ Ma Lâm lên Di Linh. Đường quanh co thiệt đã.

Mình cũng mới lần đầu đi lên Đà lạt,nhưng mới đến đèo chuối thì xe bị hư.Buồn và giận quá lấy xe gắn máy làm một tour qua Nha trang trở về ninh thuận và bình thuận.Thấy bạn adg chụp cảnh đèo Chuối mình nhớ quá. Chào !
Lúc đó sao có xe máy để phóng luôn hay dzậy? :)

3 ngày mà chạy nhiêu đó là quá khỏe luôn rồi, bác tính tổng đoạn đường xem dc bao nhiêu ko
đợt rồi mình cũng làm 1 vòng 3 ngày từ SG - Phan Thiết - Bảo Lộc mà ngồi ê cả mông luôn
Tính ra thì hơn 1000 cây cho cả đi và về, mình khởi hành ở Long An.

hay quá....tiếp đi thớt ơi..

nhìn đường ở Bảo Lộc lại nhớ đợt chạy rông khắp Tây Nguyên...thích nhất đoạn từ Gia Lai qua Kontum...1 mình 1 đèo :D..
Tớ cũng thích thế, nhưng mà nhiều khi gặp cảnh đẹp quá chỉ toàn đứng la một mình "đẹp quá".

;)Mình củng vừa làm một tour từ miền Tây đền Ninh Hòa vào tháng 06/2013 vừa qua,kể cả đi và về gần 2000 km.thời gian là 12 ngày.Đi thì đi QL1 gì mới lần đầu,khi trở về có kinh nghiệm đôi chút nên đi bằng đường ven bờ biển khi trở về qua những địa danh như: sân bay Cam ranh (khánh Hòa),Liên hương -Cổ thạch (Ninh Thuận),Hòn Giồ,Kê Gà,la gi (Bình thuận).Mình cũng như adg cảm thấy thật hạnh phúc khi được chạy xe trên những cung đường đó.lẻ ra cũng dự định sang Đà lạt bằng xe máy đặng ngắm lại đỉnh Hòn Giao.Nhưng khi đi thác jangbay-Khánh Vĩnh về, thì nghe có vụ tai nạn xe otô đâm vào vách núi chở đoàn Thầy Cô giáo ở Đà nẵng.Thấy không vui cho lắm nên về lại Nha Trang dự festival luôn.;)
Lúc tớ chạy xuống Nha Trang, băng đèo Khánh Vĩnh cũng thấy tai nạn, xe khách đâm vào vách núi, CSGT vừa khám nghiệm hiện trường xong. Nhìn cũng ớn.

Nhớ đường đã đi quá, up tiếp đi thớt ui. QL 20 quả thật đi hơi ớn, qua đèo Bảo Lộc ban đêm thì...
Làm em lại cuồng chân ùi :)
QL20 nhiều đoạn xấu quá, xấu thì xấu mà tớ thấy nhiều trạm thu phí quá, hình như lên tới ĐL là qua 4 trạm lận.

[/QUOTE]QL20 nhiều đoạn xấu quá, xấu thì xấu mà tớ thấy nhiều trạm thu phí quá, hình như lên tới ĐL là qua 4 trạm lận.[/QUOTE]

Ò, không biết khi nào mới xong đoạn đó nữa? Tớ đi ban đêm, chạy xe mà cứ như cưỡi ngựa ấy, đèn đường hình như nhiều đoạn còn chả có nữa. Nhưng lên đến Di Linh rồi thì cảm giác rất tuyệt, cảnh đẹp muốn đứng lại chụp hình mà không được

Trời, cung đường như vậy bác đi có 3 ngày thôi hả ?? Nễ bác thật !!! E cũng đang có dự định là đi cung Biên Hòa ----> Vũng Tàu ----> Phan Thiết ----> Phan Rang ----> Đà Lạt xong về đường QL 20 về Biên Hòa em định đi 4 ngày vì sợ 3 ngày thì hơi phê , ý đi đã ấp ủ cả tháng nay rồi nhưng mà chưa tìm được ai đi cùng, đi có 1 mình buồn nên vẫn chưa thực hiện được !!! Bác cho em hỏi tổng chi phí chuyến này của bác hết tầm bao nhiêu vậy ???

Trời, cung đường như vậy bác đi có 3 ngày thôi hả ?? Nễ bác thật !!! E cũng đang có dự định là đi cung Biên Hòa ----> Vũng Tàu ----> Phan Thiết ----> Phan Rang ----> Đà Lạt xong về đường QL 20 về Biên Hòa em định đi 4 ngày vì sợ 3 ngày thì hơi phê , ý đi đã ấp ủ cả tháng nay rồi nhưng mà chưa tìm được ai đi cùng, đi có 1 mình buồn nên vẫn chưa thực hiện được !!! Bác cho em hỏi tổng chi phí chuyến này của bác hết tầm bao nhiêu vậy ???

Mình cũng đang ở gần Biên Hòa đây, cung này tính cũng đã lâu nhưng khi có điều kiện đi thì lại làm biếng và đi hú hí với bạn bè. Chắc qua tết sẽ đi.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,538
190,109
Latest member
thegioiremviet
Back