What's new

[Chia sẻ] Chi tiết kinh nghiệm sống, du lịch, học tiếng anh tại Manila ( Philipines )

Chi tiết kinh nghiệm sống, du lịch, học tiếng anh tại Manila ( Philipines )

Bài viết mang tính chất tham khảo, mong anh chị em cô bác nào có kinh nghiệm or có góp ý bổ sung cho mình với. Mình sẽ viết chi tiết cách book vé máy bay, hướng dẫn làm visa , nhập cảnh , tìm chỗ ở, chỗ học và 1 số kinh nghiệm mình trải qua được. Mong các bạn đóng góp thêm

Vì trước khi qua cũng vất vả tìm từ nhiều nguồn thông tin nên nay mình tổng hợp lại thành 1 topic, mong ai cũng có thể tự làm được.hehe. Ra nước ngoài mà cứ không biết là dễ bị mất học phí lắm. Dựa trên nhiều người mất học phí rồi nên giờ mình đã tổng hợp được 1 số, mong là có ích cho các bạn. Và qua đây học tập thì đừng nên tiếp xúc nhiều với người Việt nhé, rồi tụ tập ăn chơi rồi luyện tiếng Việt cả ngày như mình đấy :( . Vì thế khi chọn chỗ ở thì ở đâu có nhiều người Việt thì tránh xa ra nhé. Cứ chơi với các bạn ngoại quốc ấy, dân bên đây tốt và thật thà lắm...cơ mà có 1 điểm được truyền lại là không cho các bạn Phil mượn tiền nhé, vì hầu như họ ko trả. " Cẩn tắc vô áy náy "

Việc đầu tiên là đi lại và chuẩn bị.
Phổ cập ngôn ngữ đã :)) tiếng tagalog nhé, 1 số người già, cao tuổi họ ko biết tiếng anh đâu. Học vài từ bỏ túi thôi. Đi nước nào mình cũng học bảng số, cảm ơn và How much ? !!!

One-isa
Two-dalawa
Three-tatlo
Four-apat
Five-lima
Six-anim
Seven-pito
Eight-walo
Nine-siyam
Ten-sampo
Thank you- salamat
How much- magkano

Thứ 1: Mua vé máy bay từ HCM or HN qua Manila thì theo kinh nghiệm săn vé vật vã mấy tháng của mình thì www.cebupacificair.com/vn-en là lựa chọn đáng giá cho các bạn, thường xuyên có vé hàng tháng nhé, các bạn chăm chỉ săn vé là kiểu gì cũng có. Vé từ HCM qua Manila tầm 75$ là có thể múc được rồi, hành lí thì ko cần thì trước ngày bay tầm 1-2 nếu chắc chắn bay thì mới vào mua bổ sung hành lí sau, giá ko thay đổi nhé. Còn chiều ngược về tự Manila - HCM or HN thì tầm 1tr cỡ 2000p là giá thường và rẻ nhất và có thể múc được rồi, cao hơn tí cũng được nhưng các bạn phải lên lịch sớm. Mình mới book được vé khứ hồi ngày tết HCM-Manila với giá 1860p ~~ ~ 900K tiền việt thôi. Sướng tê cả người.
- Nói chung muốn đi chơi thì phải chăm chỉ săn vé, sắm cho mình 1 cái thẻ có thanh toán internet banking kèm với 1 cái thẻ visa, giờ làm dễ như săn cháo ấy. Ra nước ngoài thì roaming sóng điện thoại trước ở nhà nhé, Để có gì xác nhận Sms trên mạng còn có điện thoại mà xác nhận, đây là kinh nghiệm xuơng máu của mình. Vì xác định qua phil 3 tháng thôi nên ko cần, cuối cùng sim để 3 tháng ko dùng xém nữa mất cái sim đó. SAu này phải gửi CMND về làm lại. À, quay lại thì mua vé nhất định phải điền đầy đủ họ tên vào nhé, ko xin xỏ tổng đài nước ngoài mệt lắm. Cách mua vé các bạn nên học luôn đi, trên mạng ko thiếu để trang bị thêm cho mình, sắm luôn cái passport đê. Đi đâu thích là nhích thôi. 200K + 40K tiền hình 1 tuần là có.

https://avia.vn/http://www.skyscanner.com.vn/ là 2 wed mình thường so sánh giá trước khi mình đi đâu.
http://baynhe.vn/ là trang wed mình hay vào để xem tin khuyến mãi. Nhưng thường thì bạn phải vào trực tiếp trang mình muốn mua thì mới có cơ hội mua vé cực rẻ.

- Chưa hết chuyện vé máy bay: Đi qua nước ngoài thường họ sẽ bắt bạn trình vé khứ hồi ra, nên các bạn phải mua 2 chiều nhé. Kinh nghiệm thế này: Nếu ấn định ngày đi và ngày về rồi thì mua vé rẻ nhất, đến ngày về là biến luôn ko lăn tăn ( giống mình đã mua vé 2 chiều ) , nhưng ai đó qua đây mà sợ bị mê hoặc thì bác Vietnamairline nhà ta là lựa chọn hợp lí, vì bác ấy có thể hoàn tiền lại đc.
+ https://www.vietnamairlines.com/vn/vi/ các bạn vào đây đặt vé nhé, tham khảo các loại hoàn tiền ở đây :https://www.vietnamairlines.com/vi/mua-ve-truc-tuyen/cac-loai-gia-ve/gia-ve-xuat-phat-ngoai-viet-nam
+ Tham khảo thêm thì các bạn lên Google. Cái gì cũng có.

Thứ 2 : Bạn nào qua đây mà mục đích học thì nên làm visa ở nhà trước. Qua 1 nước trong Đông nam á thì là miến visa 30 ngày, nhưng nếu ở lâu hơn thì phải làm visa, và việc làm visa là 1 tờ giấy đóng 1 cái dấu trên đó cho phép bạn ở lại phil 59 ngày kể từ ngày nhập cảnh. Giá của cái dấu đó là 690K và 1 tuần là có, yêu cầu có vé khứ hồi và booking khách sạn, or thư mời của ai ở phil ( bạn bè cũng được, miễn có tên, số passport của người đó là được ), or giấy mời ở trường bạn học. Nên xin trước để tránh tình trạng có thể bạn rơi vào trùng tên với blacklist, biết sớm để có thuốc mà chữa. Thường thì xui lắm mới bị, mình qua đây và mới biết :)))) nhắc trước cho các bạn đỡ bỡ ngỡ, vì 1 bộ phận nào đó qua đây có tiền án tiền sự, hay đi mà quá hạn visa mà ko về nên vào blacklist thôi. Nhưng các bạn đi thì cố gắng làm đúng và đủ, đừng để mang tiếng rồi sau này ảnh hưởng đến đất nước Việt Nam, ảnh hưởng các bạn đi sau. Có thể là như Sing...chán chán họ cho về cũng khổ. Theo hải quan thì giết thường còn hơn bỏ sót.

Thứ 3: Đi lại ở thủ đô Manila có các phương tiện sau: taxi, jeepney, tàu điện (MRT, LRT ) , Xe UV (fx ) , còn có 1 loại cực kì xa xỉ là thủy phi cơ....má ơi, thèm. Phổ cập thêm tí ngôn ngữ catalog : Trả tiền : pay ét pô ( pô = ạ của mình , pay ét là trả tiền ) ; Pa ra pô ( stop ạ )
+ Taxi: thường thì rất chảnh trong giờ cao điểm vì kẹt xe. họ thường chê, ko như bên mình alo 1 cái thì mấy chiếc tới. Haiz. Nên đi thì thường là nói họ bật công tơ mét or kêu là lần cuối tao đi từ sân bay về khu malate có tầm 180p thôi à, thôi tao trả 200p.( giá tháng 3/2016 khoảng cách tầm 8km ) ok thì nhích. Bên đây giá mở cửa taxi là 40p đi thêm thì cộng thêm tiền và rẻ hơn vn nếu đi xa.

+ Jeepney: Xe từ thời Mỹ để lại, cực kì vui. Khoảng cách di chuyển ngắn và giá tầm 8p. Họ thật thà lắm, chỉ có đưa tiền ra nói pay s gì đó rồi người này chuyền lên người kia đưa cho lái xe. Lắm lúc mình đưa 7p cũng chả sao, có lúc đi chuyến xa thì 15p nhưng mình ko biết và họ ko coi lại nên coi như xong. ( Ko biết ko có tội ). Địa điểm thì có sẵn ở trên thân xe là 2 chiều, chiều đi và chiều về, còn ở trước xe thì đó là nơi đến, nhìn vào mà trùng nơi mình muốn đến thì nhảy lên. Ở đây họ dừng xe đột ngột lắm. hjc...bác nào đi xe đạp như mình thì cẩn thận mấy chú jeepney.

+ UV thì là như chiếc xe 9 chỗ của mình, khoảng cách thì xa hơn và có địa điểm 2 đầu, được cái là lên xe có máy lạnh, giá cả thì 20p 40p 50p, tùy nên phải tham khảo giá người đi trước.

- Tàu có MRT và LRT: Giá cả từ 15-16p trở lên tùy theo khoảng cách. ưu điểm là ko sợ kẹt xe, nhược là đặt hơn Jeepney nếu đi chuyến ngắn. Giá cả và bản đồ có cả trên các trạm.

- Còn bus nữa: Bus thì tùy từng nơi mà đi, lên xe đi đâu rồi họ đưa vé cho. Cái vé thì lấy bấm rồi bấm lỗ, khá lạ. Bus đi cả xa và gần cũng đc.

Đây là ước mơ của mình, mong là 1 ngày nào đó sẽ thực hiện được.haha. Vâng, 1 manila cũng thật là gì đó :))))

Last edited:
Re: Chi tiết kinh nghiệm sống, du lịch, học tiếng anh tại Manila ( Philipines )

Bài viết của bạn rất bổ ích với mình, mình cũng định sang đó du lịch khoảng 10 ngày và ở khu Quezon, bạn tư vấn giúp mình xem ở như thế nào để tiết kiệm chi phí,có chỗ cho thuê nhà khoảng 10 ngày ko và hoặc bạn có biết ai cho thuê thì giới thiệu cho tớ với. nhà tớ định đi vào giữa tháng 8 ( 2 vc, 2 trẻ con). Cảm ơn bạn nhiều!!!

Bài của bạn rất bổ ích. Mong bạn viết tiếp. Vì mình có dự định đi học eng ở Phi như bạn., nhưng mình còn đang lấn cấn mấy vụ trường học, khóa học, có vẻ khó hiểu.

Thường thì bên đây ở Manila tầm 2 ngày xong mọi người sẽ đi đảo loanh quanh ở đây để chơi thôi. Sao bạn lại ở Quezon chi, trên đó đâu có gì đâu bạn. Bạn thử lên các hội xem có ai nhà còn trống ko, nhưng theo mình thì đi đến đâu chơi thuê đến đó, ví dụ ra mấy khu du lịch có khi tiền phòng rẻ hơn ở trong Manila đó. Nếu ở trung tâm tầm 10 ng thì theo mình thuê hẳn phòng nào đó đặt vấn đề thuê nửa tháng với họ cho rồi. Chứ khách sạn ở đây khá mắc.

Bài của bạn rất bổ ích. Mong bạn viết tiếp. Vì mình có dự định đi học eng ở Phi như bạn., nhưng mình còn đang lấn cấn mấy vụ trường học, khóa học, có vẻ khó hiểu.
Mình cũng hơi bận nên chưa viết thêm được nhiều, nhưng học sao thì tùy vào điều kiện và lực học của bạn. Mình thấy nếu có điều kiện thì đi học hẳn trung tâm, chỉ học thôi, kiểu học cả ngày lẫn đêm đó. Qua đây chơi, nói chuyện nhiều thì chắc chắn khả năng nghe nói của bạn sẽ tốt hơn nhưng còn ngữ pháp, từ vựng thì ko thể nào tiêm phát 3 tháng lên thần thánh được đâu m. Cơ mà nên đi cho biết. Qua đây biết thêm nhiều thứ hơn.

Chia sẻ các bạn thêm 1 trung tâm học nữa ở Manila:
Link web: http://aiepro.com/

--- Ở manila giá nhà nghỉ rất mắc, ai qua kiếm phòng mà sợ thì nên ở dorm trước cũng được, những ngày đầu qua ko biết ở đâu thì nên tham khảo cho kĩ, nếu vẫn chưa kiếm được thì tối lên về dorm hoặc nhà nghỉ mà ở.
+++ Các bạn nên mạng book phòng trước ở các trang như : http://www.booking.com/ hoặc https://www.agoda.com/
--- Mình thì hay book phòng ở booking.com vì có thể đặt trước trả tiền sau tại khách sạn. Và mình hay dùng thẻ visa debit để giữ phòng, nếu mình cần thì gửi tiền vào còn ko thì trong thẻ lúc nào cũng có mấy chục k thôi à, nếu lỡ ko tới nhận phòng thì họ cũng ko trừ tiền mình được...( ko biết hậu quả sau này sau nhưng nhiều vụ chả mất xu nào, các bạn có thể áp dụng thử. )
--- Ở malate mình thấy có hệ thống https://www.zenrooms.com/ là khách sạn có giá ok nhất. Các bạn có thể tham khảo nhé.

+++ Mình thấy giá này mà ở 24h trên đất Manila, phòng ốc khá đẹp, có điều hòa, có bình nước siêu tốc để đun là khá rẻ so với bác sogo ( sogo chỉ dành cho ng ở theo vài tiếng thì ok )......và 1 đặc điểm nữa là các bạn có thể lên mạng tra voucher của zen rooms ở đây nhé: http://ivouchercodes.ph/store/zenrooms , https://iprice.ph/coupons/zen-rooms/ ....thường có voucher 10%, 30%.....đặt lần đầu thành công, họ hay gửi về cho 1 mã voucher Friend10 được giảm 10$ cho lần book sau...mình thấy giá quá tốt trên đất Manila đó. Mà đặt phải dùng thẻ và bị trừ tiền ngay nhé, ai ko chắc chắn thì cứ đặt phòng qua Booking.com cho an toàn nhé.
+++ Còn ai muốn book phòng sogo thì cứ lên agoda mà book trước nhé......:pPPP

Hướng dẫn làm certificate of Not the same person. ( Do bạn Hưng đóng góp )
1, Đầu tiên là đến cục xuất nhập cảnh : Bureau of immigration
- Hỏi bảo vệ làm tờ giấy certificate of not the same person ( NTSP ), thường sẽ được chỉ đến cửa số 6 rồi lấy form ở đó rồi điền chi tiết xong sau đó nộp lại cho họ
- Đợi lấy kết quả ở cửa số 9 rồi ngta sẽ hướng dẫn đến tầng 3, phòng 307, sau đó đợi 30 phút thì bạn sẽ nhận được 1 tờ danh sách tên bạn trùng với những ai ( tên mà phổ biến thì sẽ bị trùng nhiều ) sau đó mang tập hồ sơ xuống cửa số 6 tầng triệt đợi khoảng 30' rồi sau đó được trả hồ sơ và hoàn thanh mục ghi mặt sau của tờ NTSP
- Tiếp đó người ta sẽ hướng dẫn bạn đến phòng DOJ ( deparmant of justice ) để xin xác nhận. ( địa chỉ : Padre faura street, ermita, manila. Gần trạm tàu united Nation )
+ tại đây mất tầm 3-6 ngày để xin giấy xác nhận ở phòng 311. Giấy tờ mang theo bao gồm: bản sao hộ chiếu, NTSP, danh sách người trùng tên, thư yêu cầu viết bằng tiếng anh với nội dung như tên là gì, cần xác nhận của DOJ để làm tờ NTSP tại cục xuất nhập cảnh
+ Phí 500p
+ 02 Tờ tuyên thệ ( affidavit of denial ) , tờ này làm ở cạnh chỗ bureau of Immigration mất tầm 200p. 1 cho DOJ và 1 cho Bureau of immigration nhé.
2, Đến NBI để xin tờ NBI và lăn tay các kiểu, mất khoảng 3-4 ngày, đến nơi sẽ đc hướng dẫn lên tầng 2 có khi vực làm việc riêng cho người nước ngoài.

3, Quay lại Bureau of immigration khi đã có đủ giấy tờ ở DOJ và NBI, nộp lại hồ sơ và chờ đợi 1h để lấy nhé

--- Tất cả các bước đều dễ và tự làm được phải không, các bạn nào dính trùng tên thì qua đây gia hạn ko được, nên bắt buộc phải làm nhé, tự túc là hạnh phúc ---

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,479
190,100
Latest member
tohue6789
Back