What's new
Một năm sau chuyến đi Nhật lần đầu, điều mong muốn chưa đạt được vì chỉ được nhìn thấy một vài cây anh đào nở sớm, mùa xuân này mình lại lên đường tìm kiếm những bông hoa xinh đẹp ấy và cũng thật ko ngờ lại được sống trong những giây phút đặc biệt đến vậy . Chuyến này mình chọn đi đến những nơi không quá nổi tiếng của Nhật với hy vọng ko bị chen chúc trong đám đông khách du lịch vào mùa cao điểm, và cho đến bây giờ thì có thể chắc chắn nói rằng chuyến đi lần này thật sự rất thú vị và có nhiều kỉ niệm đáng nhớ :). Đầu tiên cập nhật tình hình hoa nở chút xíu: hiện hoa hầu hết đã nở rộ ở các địa điểm như Tokyo, Kyoto, Hiroshima, các tỉnh phía Nam như Fukuoka, Kumamoto...tuy nhiên vì năm nay mưa nhiều nên có lẽ hoa sẽ tàn nhanh hơn bình thường. Điển hình là hôm qua khi mình đến Tokyo thì hoa ở Cung Điện Hoàng Gia có cây đã tàn gần hết, còn lại đa phần đang ở độ đẹp nhất nhưng có thể cũng sẽ tàn sớm.

Vậy là @bluepearl0212 thỏa mãn rồi nhé, thấy được Chidorigafuchi lúc hoa đang nở nhưng chắc năm sau lại đi vì chưa thấy Chidorigafuchi lúc trời nắng xanh nhỉ ;)

ezrGB8ky3GekT-QzNZ9IoAin-dqELsQWLMId01ZbieqqVvsSYO2pgVgQSkGpGIi9poi2m07wQGCb80pxVN7RSwszzWuZ2WnKgsreAvKdOxS3ba0_USxW8s_A4EYdNQI2sOGfH6nwlP3kMP3ZaY4OoAjL_OLIpg5lL8plmH4dDHtnvJQxLva8uutYDZi2XrAHiOesi9CY9w69xouyMztqH9W7bWEapswDcxxqUuIN4pNY06a3Hac839E5DioCfdVsQq_m9J28CMFOi15G34FEaI5K_aZu7LjFjeCQpUvXXAHk9ad5D8DaVo2p8aieILnrO4Jm3-94lOtCtUmyQSgyNKh2kFelLEWPkX0VzdXoNbPgeUUm5FxfUA6WQipBlXngKC22CLTxLgxeZmwSBL82FyIsr1GH12FohFdtFcHEubD_qkl--rEDIOORLKnCOfO6LlLx4Tw1E8jCznLJ_W7tyLGxCHKezZtdSyyDlA1KN21bz2TrWAQx0zTDpP5w9ng4_pmwNHjN-Vf_iB70uP4GID4Ji88eAfg7iDvts-ek-c8vy2F2EsV9aGIpbh_2GD_oHkAG=w1405-h933-no

Dạ chị meohoangcau, sau Tokyo là em tới Hokkaido liền rồi đây ạ :)

Hihi, vâng em đã thỏa mãn rồi bác ehviet ạ, chắc em hẹn Nhật mùa hè và mùa thu, vì đã 2 lần đi mùa xuân rồi ^^

Mà đó giờ em chỉ tưởng tượng là Chidorigafuchi là hình ảnh 2 bên bờ sông đó thôi nhưng...thực tình thì Chidorigafuchi có nhiều hơn vậy. Chidorigafuchi đẹp, rất đẹp vì nhiều những khung cảnh khác nữa, vì những con đường quá đẹp.

Đoạn đường từ Imperial Palace đến đây thiệt sự như trong tranh luôn ạ, nhìn đâu đâu cũng là hoa. Hoa rợp 1 con đường, che phủ cả bầu trời phía trên, những cây cao và to lắm lắm:

Ngay đoạn này đã có thể đứng ngắm và chụp được nhiều ảnh đẹp của Chidorigafuchi rồi.

Hết con đường này lại chia ra làm 2 ngã, bên trái và bên phải đều ngập tràn anh đào, quyến luyến mãi mình quẹo qua bên trái.

Ngay ngã 3:

Mình đến đây ngày 3/4 thì trời âm u, ko trong xanh nên hình hoa ko được tươi lắm, nghe nói vài ngày trước thì trời nắng đẹp:

Và kể từ giây phút bước con đường cong cong này thì hoàn toàn chìm đắm:

Đổi màu:

Coi như ko có cái cây ở giữa nha ^^

Bạn nhớ vào chỗ observation để ngắm được đúng cảnh này nha:

Tấm này chụp bằng điện thoại và có chỉnh màu lại xíu:

Vì đến đây vào đợt hoa nở rộ và ngay chủ nhật nên đông người lắm ạ:

Giữa khung cảnh đẹp tuyệt vời đó, 1 bạn ngồi thuyền ngắm hoa rồi như vui quá cất tiếng hát vang xa làm cho mọi người cũng bật cười theo. Đi ngắm hoa vào những ngày này thật sự cảm nhận được niềm vui, niềm hạnh phúc, hân hoan của mọi người, bạn sẽ bắt gặp hình ảnh những em bé liên tục reo lên: "đẹp quá!", hay những gia đình quây quầy đi ngắm hoa:

Nếu đến Tokyo vào mùa hoa anh đào, hãy nhớ đặt Chidorigafuchi vào list must see của bạn nhé <3

Last edited:
Tạm dừng hành trình ngắm anh đào ở đây, cùng đi Hokkaido với mình nha. Thực ra ở những điểm trước mình ko chia sẻ kĩ về cách đi hay thông tin gì nhiều bởi vì đã có khá nhiều bài viết rất chi tiết trên phượt rồi nhưng nếu có điểm gì bạn cần hỏi thêm thì cứ đưa ra để mọi người chia sẻ thêm nhé.

Lúc lên lịch trình cũng hơi lo lắng vì mình đi qua khá nhiều thành phố, phải xem kĩ đi theo đường nào là tiện nhất, nhiều lúc phải suy nghĩ dữ dội để thêm điểm này, bỏ điểm kia. Thêm vào đó là sợ dùng quá 7 ngày của JR pass mà còn chưa đi đến Hokkaido thì...tèo, haha, nhưng may thay lịch trình mình chốt vừa khít 7 ngày và cũng khá tiện.

Mà cũng thiệt là may mắn vì ngày 26/3 sau thời gian chuẩn bị và xây dựng khá lâu thì Nhật khai trương Hokkaido Shinkansen đi nhanh từ Tokyo đến Hakodate. Đến Hokkaido thời điểm này đi đâu bạn cũng sẽ thấy rất nhiều poster, hình ảnh, thông tin quảng bá Shinkansen mới này vậy nên càng thấy được rõ sự tự hào của người Nhật về những thành quả mà họ đạt được.

Là một trong số những người đầu tiên được ngồi shinkansen Hayabusa nhanh nhất Nhật hiện nay với tốc độ 320km/h và đi qua Seikan Tunnel - "the world's longest nonstop rail tunnel" làm mình cũng phấn khởi không kém ^^

Nói sơ về Hokkaido Shinkansen thì trước đây để đi từ Tokyo đến Sapporo mất gần 10h và phải qua 2 lần chuyển trạm tại Shin-Aomori và Hakodate (hoặc là đi tàu đêm, chạy thẳng từ Tokyo đến Sapporo thì mất khoảng 16h). Nhưng nhờ có Hokkaido Shinkansen mới này mà thời gian đi từ Tokyo đến Hakodate giảm còn khoảng 4h so với 5h30 trước kia và chỉ cần chuyển trạm tại đây 1 lần cho nên tổng thời gian đi từ Tokyo đến Sapporo đã giảm xuống chỉ còn khoảng 8h. Tuy nhiên đây cũng chỉ là bước đầu cho việc mở rộng hệ thống Shinkansen cho khu vực Hokkaido, vì theo kế hoạch trước năm 2030 Shinkansen này sẽ đi đến tận Sapporo với mục tiêu giảm đáng kể hơn nữa thời gian đi từ Tokyo đến Sapporo.

Đây là timeable của Shinkansen Hayabusa, mình post cho mọi người tham khảo nhé. Hayabusa sẽ dừng ở Shin-Hakodate station, bạn nào nếu đi Hakodate thì cần lên tàu Hakodate Liner ngồi thêm 20 phút nữa. Toàn bộ hành trình này tốn khoảng 23,000yen và cần bắt buộc đặt chỗ trước, vậy nên chắc chắn là bạn nên mua JR Pass nếu có dự định đi tàu này nha, đi mỗi chuyến này thôi là đã thấy gần huề tiền mua JR Pass rồi đó. Mà có tiếc chút xíu là mình đi chuyến 7.20 tối nên ko ngắm cảnh được, bạn nào sau này đi ban ngày thì chia sẻ hình ảnh nha ^^

Quay lại với Hokkaido, nơi đầu tiên mình chọn dừng lại trong hành trình đó chính là Hakodate - năm 2015 được bình chọn là "the most attractive tourist destination in Japan". Bao nhiêu đây đã đủ để hấp dẫn bạn chưa nhỉ? Nếu chưa thì thử đi loanh quanh Hakodate với mình 1 ngày ha ^^

À ở đây mình ở khách sạn Hotel Sharoum Inn 2, single room, có phòng tắm, 3726y 1 đêm. Khách sạn nằm ngay gần ga Hakodate, đi bộ khoảng 5 phút, gần Morning Market nữa, tiếp tân 24h, phòng dễ thương và đầy đủ tiện nghi lắm, dịch vụ tốt, recommend nha.

Trung tâm Hakodate khá nhỏ, bạn có thể chỉ dành 1 ngày ở đây là đủ để tham quan những điểm chính như Morning Market, Fort Goryokaku, Red Brick Warehouses, Mount Hakodate...

Hakodate station:

Mình bắt đầu ngày mới tại Morning Market - nơi khởi đầu cho sự ngạc nhiên, đó là...sashimi =))

Trong chợ sẽ có rất nhiều bảng thông tin về nhà hàng, món ăn và có bản dịch cho các ngôn ngữ như Anh, Hàn, Trung...:

Nhà hàng này bán khá rẻ với mỗi món chỉ từ 500y:

Bình thường vốn mình cũng ko phải là người thích ăn đồ tươi lắm, thậm chí là rất ít ăn nhưng vừa ăn thử một miếng cá ở đây đã phải suýt xoa reo lên vì quá ngon, quá tươi, quá ngọt, ko hề có một chút xíu mùi tanh nào, dễ ăn và ngon, cực kì ngon luôn đó :L. Cũng vì bị quá thích sashimi ở Hakodate mà mình ăn tới 2 ngày liên tục :))

Ôi sướng thế, năm nay khai trương tuyến tàu đi Hokodate, năm ngoái chị phải bay từ Tokyo lên Sapporo nên ko đi được Hakodate. Ăn hải sản lại ở Otaru cũng ngon phết, nhưng lúc đó hết JR pass nên ko đi Hakodate được.

Update cái ảnh Otaru cuối đông mà chẳng có tuyết gì cả, đi Hokkaido tháng 4 đúng là tung hoành 1 mình vì ít khách du lịch,

Sapporo-Otaru 1 day pass ( đăng ký được nhờ dùng JR pass):

Otaru ngày lạnh nhưng không tuyết, đúng là mình chưa có duyên với Hokkaido:

Và bữa ăn trưa nhẹ nhàng:

Bữa sáng thịnh soạn tại roykan của Noboribetsu onsen, ấn tượng về phong cách phục vụ của Nhật Bản không thể nào quên được:

Trong chợ sẽ có rất nhiều bảng thông tin về nhà hàng, món ăn và có bản dịch cho các ngôn ngữ như Anh, Hàn, Trung...:

Nhiều món trông ngon quá, cám ơn bạn chủ đã cho xem hình! Không thể nín được cười khi nhìn bảng thực đơn, Google translate thiệt là vui quá chừng vui đi:) !!!!

Ăn sashimi ở Tokyo đúng là ko thể so sánh được so với ở Hokkaido đc. Mình vốn ko ăn đc đồ sống vậy mà 1 tuần ở Hokkaido ăn liên tục ko sao và nghiện đến bây giờ.

Ở Otaru rất nổi tiếng về bánh kẹo handmade, mình đi qua đây rồi và rất ấn tượng với khu nhà phong cách châu âu cổ.

Í chị meohoangcau đã đi Hokkaido rồi ạ, thế mà em tưởng chưa cơ ạ ^^, chị đi những đâu vậy chị? Otaru nổi tiếng về sushi lắm đó chị ơi, hihi. À chị có đi Noboribetsu onsen luôn, đẹp ko chị, chị chia sẻ thêm ảnh ở đây xem nha chị, em thấy hình mùa thu lá đỏ ở đây đẹp lắm.

Bác travelBug giống em rồi ạ, lúc đứng đọc cái bảng dịch đó em cũng ko ngậm được cười, dù rằng ở trên có ghi lưu ý rõ ràng là: đây chỉ là máy dịch tự động nên không chính xác 100% đâu nhưng mà đọc được mấy câu đầu là cười xiểng liểng rồi ạ, nhưng thôi cũng cảm ơn em ấy nên em mới biết món nào có gì có gì rõ ràng được ^^

Đồng ý với bạn chicken82, mình có ăn ở Kyoto rồi mà cũng ko thể nào bằng ở Hokkaido. Bạn đi Hokkaido nhiều và hình như đến những thành phố nhỏ nhỏ xa xa nữa thì phải, góp ảnh cho vui nha bạn, mình, bạn với chị meohoangcau mà gộp lại chắc cũng được kha khá Hokkaido luôn rồi ^^

Morning Market này chia thành vài khu nhỏ khác nhau như Ekini Market, Morning Market Square, khu chuyên bán sỉ hải sản, và khu bán đồ tươi kèm nấu liền tại chỗ cho khách hàng...Mà ko hiểu sao em thấy bên Ekini đông khách hơn bên Square nhiều lắm, dù rằng ở đây giá cao hơn 1 tí.

Ở Ekini có 1 chỗ cực kì nổi tiếng và xếp hàng dài đó là: câu mực và ăn sống. Đứng nhìn bác bán hàng làm mực thôi mà thấy mê lắm ạ.

[video=youtube;c63kBOgB3vA]https://www.youtube.com/watch?v=c63kBOgB3vA&feature=youtu.be[/video]

Có nhiều con mà em ko biết là con gì luôn:

Hết bị ngạc nhiên bởi sashimi cái em bị hớp hồn bởi món này còn dữ dội hơn nữa: DÂU HOKKAIDO =)) vô chợ này ngoài hải sản thì món bán nhiều tiếp theo là trái cây, và mấy cô chú bán hàng nhiệt tình pr cho món dâu lắm, cứ vừa chỉ dâu vừa Hokkaido Hokkaido No 1 là em nghi rồi, vậy nên em mua thử ăn coi sao, vừa ăn được 1 trái là em phải dừng ăn, lấy máy ra chụp liền tấm này:

Là bởi tại dâu ngon quá trời ơi, em ko hiểu thiệt tình ko hiểu Hokkaido là cái đất gì mà có thể trồng dâu ngon vậy trời, bác nào hiểu chỉ giúp em với, thiệt là cái vị ngọt, tươi, thơm đó em chưa từng được ăn qua lần nào, thiệt tình luôn, ko nói quá nha :)) Chính vì ngộ ra bí kíp này mà sáng hôm sau em còn ăn thử thêm táo và dưa lưới ở đây, cả 2 trái này cũng ngon luôn, nhất là dưa lưới, ngọt lắm và đi thêm những thành phố khác em ngộ ra dưa lưới là đặc sản ở Hokkaido , được làm kẹo, làm rau câu quá chừng luôn.

Rồi em bonus thêm cái nữa rồi ra chợ nha, em chơi trong này hơi bị lâu luôn ^^: bạn nào đến đây nhớ mua mấy món mực khô 1000yen 3 bịch, hay là bất kì món gì đó khô khô đem về ăn hay làm quà ngon lắm ạ, ăn ngọt cực kì. Em thì ko có rành lắm mà tại đem về cho thì chị em bà con ai cũng khen ngon là khen, hihi.

Rời cái chợ mà cái gì cũng ngon, cũng muốn ăn này em đi đến Fort Goryokaku.

Ở Hakodate thì chủ yếu đi lại bằng xe điện, cho nên nguyên ngày này bạn hầu như ko dùng đến JR Pass, có thể mua vé đi xe điện 1 ngày 600yen, còn đi lẻ từng chặng thì tùy khoảng cách dao động khoảng 210-250yen. Từ Morning market hoặc Hakodate station đi bộ chút xíu đến trạm Hakodate Eki-mae bắt xe số 2 hoăc 5 đi dừng ở trạm Goryokaku Koen Mae rồi từ đây đi bộ thêm khoảng 10 phút là đến Fort Goryokaku. 2 tuyến tram này đường đi giống nhau từ trạm đầu đến trạm số 20: Jujigai - là trạm dừng để đi cáp trep lên Mount Hakodate. Có điểm đặc biệt và dễ thương đó là các trạm của xe điện sẽ có đánh dấu các điểm du lịch cho nên nhìn vào đây rất dễ để biết cần dừng ở trạm nào.

@bluepearl chị chỉ có 3 ngày ở Hokkaido, Ngày đầu tiên đến Sapporo rồi đi đến Noboribetsu onsen luôn, ở đây mua thu chắc đẹp lắm, nhưng ngày chị đến là tháng 4 lạnh nhưng không có tuyết rơi. Mục đích đến đây chủ yếu là thưởng thức cách phục vụ của Nhật Bản ở roykan được ăn trong phòng mình và tắm onsen thỏa thích. Noboribetsu onsen rất nhỏ, đi bằng xe bus đến nơi có trung tâm phục vụ khách du lịch. Tại đây họ gọi điện hộ mình đến Roykan đã book, có xe oto đến tận nơi đón một mình mình về. Chưa hết ngạc nhiên, khi đến cửa Roykan thì tất cả các nhân viên ra tận cửa đón người thì cất giày, người thì cầm hộ balo, còn lái xe thì xách hộ valy. Ôi phong cách phục vụ của NB làm mình cảm thấy được nâng niu như là công chúa ý.

Noboribetsu onsen station, ga nhỏ nhưng rất sạch sẽ, chờ thêm 15 phút sẽ có chuyến xe bus đưa mình đến Noboribetsu onsen:

Phòng mình thuê rất rộng, khác hẳn các phòng khách sạn ở NB bình thường có lẽ do Hokkaido rộng lớn, không đông người chăng:

Giá thuê phòng cộng với tiền ăn 2 bữa sáng và trưa là 3 triệu, chắc thanh niên khỏe mới ăn hết được suất:

Roykan có onsen cho nam nữ riêng, phục vụ đến tận khuya, và tráo đổi lẫn nhau để cả nam hay nữ đều có thể tận hưởng không gian của Roykan. Ấn tượng nhất là khu vực onsen ngoài trời, rét run khi bước ra nhưng khi được ngâm mình trong làn nước và ngắm nhìn bầu trời và cảnh vật xung quanh thì cực kỳ thư giãn. Tuy nhiên cũng xấu hổ vì lần đầu tắm onsen, nhưng may là cũng ít người hihi. Không có ảnh nhẻ chỉ có hình roykan minh họa:

Buối tối đi dạo quanh thì trấn nhỏ an bình, ghé vào tiệm lưu niệm mua chút hoa lavender khô về coi như cũng được chút hương của vùng Hokkaido:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,148
Latest member
thuocphathai
Back