What's new
Một năm sau chuyến đi Nhật lần đầu, điều mong muốn chưa đạt được vì chỉ được nhìn thấy một vài cây anh đào nở sớm, mùa xuân này mình lại lên đường tìm kiếm những bông hoa xinh đẹp ấy và cũng thật ko ngờ lại được sống trong những giây phút đặc biệt đến vậy . Chuyến này mình chọn đi đến những nơi không quá nổi tiếng của Nhật với hy vọng ko bị chen chúc trong đám đông khách du lịch vào mùa cao điểm, và cho đến bây giờ thì có thể chắc chắn nói rằng chuyến đi lần này thật sự rất thú vị và có nhiều kỉ niệm đáng nhớ :). Đầu tiên cập nhật tình hình hoa nở chút xíu: hiện hoa hầu hết đã nở rộ ở các địa điểm như Tokyo, Kyoto, Hiroshima, các tỉnh phía Nam như Fukuoka, Kumamoto...tuy nhiên vì năm nay mưa nhiều nên có lẽ hoa sẽ tàn nhanh hơn bình thường. Điển hình là hôm qua khi mình đến Tokyo thì hoa ở Cung Điện Hoàng Gia có cây đã tàn gần hết, còn lại đa phần đang ở độ đẹp nhất nhưng có thể cũng sẽ tàn sớm.

Jigokudani (Hell Valley)

Hình như là biểu tượng của Noboribetsu onsen, tối mình có dạo chơi quanh thị trấn vắng vẻ nhìn biểu tượng này lại sơ quá lộn về ngay khu trung tâm:

Oyunumagawa Natural Foot Bath;

Hình ảnh Roykan mình ở, đến 11h trưa mình lại bắt xe bus về Sapporo, có duy nhất một chuyến vào giờ này thôi:

Về đến Sapporo checkin khách sạn xong xuôi, mình lại vác balo lên đường khám phá thủ phủ của Hokkaido. Thú thực khi đến Hokkaido mình cảm thập hơi ngộp vì đang quen ở nhưng thành phố nhật bản đông đúc, chật chội. Khi lên đến nơi cái cảm giác mình thật là bé nhỏ giữa thành phố rộng lớn nên không đi nhiều mà tối là về khách sạn nghỉ ngay:

Sapporo, theo tiếng Ainu (tiếng của thổ dân vùng Hokkaido) có nghĩa là sông lớn chảy qua vùng đồng bằng. Thủ phủ của Hokkaido, là thành phố lớn thứ 5 của Nhật Bản. Vào năm 1857, cư dân của thành phố chỉ có 7 người. Từ năm 1972 khi có thế vận hội mùa đông tổ chức ở đây, sapporo mới bắt đầu nổi tiếng (tạm dịch từ Japan-guide).
Tháp đồng hồ Clock Tower (Tokeidai) biểu tượng của Sapporo, khách du lịch ai cũng muốn chụp một kiểu ảnh ở đây:

Từ tháp đồng hồ mình lang thang tới công viên odori, nằm ở trung tâm Sapporo công viên này chia thành phố thành khu vực phía bắc và phía Nam, cuối công viên là tháp truyền hình Sapporo. Tháp này cao 150m, có khu vực quan sát ở độ cao 90m, vào ban đêm tháp được chăng đèn sáng và là điểm thăm quan hấp dẫn của thành phố:

Gần đó là tòa thị chính của Sapporo:

Đói rồi làm bữa trưa lại Seven Eleven thôi;

Last edited:
Còn một điểm của Sapporo nữa mà mình cũng recommend các bạn nên đến nhé, đặc biệt là những ai mê đồ ngọt giống mình và nếu có trẻ em thì chắc là chúng sẽ thích mê mẩn nữa:
Shiroi Koibito Park: thực chất là nhà máy sản suất kẹo Socola của Sapporo, cách đến tham khảo Japanguide nhé, mình dùng Sapporo 1 day pass để đi không mất tiền metro (cám ơn JR pass thật nhiều). Nhà máy này sản xuất ra sản phẩm nổi tiếng là bánh Shiroi Koibito cookie, ở Việt Nam mình cũng thi thoảng thấy có shop bán (hình như là Minzu shop thì phải), ôi cái hương vị ngọt thanh, ngậy ngậy, từng miếng tan mềm trong miệng, miếng bánh cookie ngon nhất mà mình được ăn. Công viên gồm các cửa hàng, tiệm coffee, khu vực sản xuất, bảo tàng trong đó có mô hình sản xuất bánh kẹo vào xem mà cứ như lạc vào thế giới cổ tích ấy:

Cứ như trong phim Chocolate factory của Holywood ấy:

Vị ngon tan trong miệng, kỷ niệm đẹp nhớ mãi không quên làm mình tự hứa sẽ cố gắng trở lại Nhật Bản trong thời gian gần nhất:

Vừa ăn kem lại vừa ngắm vẻ đẹp hùng vỹ của Hokkaido:

Về Tokyo thôi nhưng dứt khoát phải quay lại thưởng thức món cua Hokkaido tuyệt ngon này:

Last edited:
Cám ơn những hình ảnh đẹp của bạn meouhoangcau về Sapporo ở Hokkaido - một địa danh du lịch mong muốn mà chưa đến được . Hy vọng một tương lai không xa sẽ đến thưởng thức đồ ngọt và bia tại quê hương này . Bia Sapporo bán khắp Nhật và lưu hành VN một thời gian -khá đắt . Thành phố bình an mà ít du khách nên hình ảnh ít bị phá vỡ bởi các nhân vật phụ nhìn thoáng đạt sinh động .
Tuy nhiên bạn chú ý vì up lên hình file khá lớn nên mở ra phải chờ ...í a ...í à .... Thử kiểm tra một hình thấy file đến 1.43 MB và kíck thước lên đến 2048 X 1536 !

Hình như ai đi Nhật rồi cũng tự hứa với lòng là sẽ quay lại sớm nhất ...HEHE ... Chúc các bạn đủ sức khỏe để khám phá xứ sở con cháu của Thần Thái Dương !

Cám ơn các bạn đã ủng hộ, mình sẽ để ý vụ resize ảnh nhé, mình thấy có bác danngoc thank vào bài mình nên rất vui vì trứoc chuyến đi mình cũng pm cho bác danngoc, (hâm mộ bác ấy từ diễn đàn ttvnol cơ) và đựoc sự động viên của bác mới có động lực một mình xách valy đi Hokkaido một mình. Bác ấy có bài kể về chuyến đi Nb từ năm 2006 mà đi với tốc độ khủng khiếp đi từ Bắc vào Nam luôn, các bạn tìm trên Phượt cũng có nhé. Cám ơn bác nhiều nhiều.

Lại nói về đồ ngọt của Nhật, có lẽ mỗi vùng đều có đồ đặc trưng kiểu giống như bánh đậu xanh Hải Dương (so sánh hơi khập khiễng chút). Ví dụ như vùng Kumamoto (Fukuoka) thì có đặc sản là bánh mochi, đi từng địa phương trong toàn tỉnh Fukuoka thì ở mỗi trạm dừng chân lại có 1 loại bánh mochi đặc trưng riêng. Mỗi hộp bánh chỉ khoảng 800 -1000 Y (loại nhỏ 6 chiếc, còn có loại 12 hoặc nhiều hơn). Khi đi qua khu vực này mình tốn khá nhiều xèng cho các loại mochi. Còn các loại bánh ngọt thì Kobe cũng có loại riêng. Riêng Hokaido mình đánh giá ngon hơn cả và có rất nhiều tiệm bánh ngọt. Những loại bánh của Hokaido thì ngoài khu vực tỉnh Hokaido thì chỉ bán duy nhất ở sân bay khu vực duty free. Đợt đi vừa rồi mình đã chứng kiến đoàn người xếp hàng chờ mua bánh tại duty free Narita terminal 2.

Một số loại bánh tại Shiroi Koibito Park

Trên đoạn đường đi qua một số các địa điểm như Iwanai, Otaru, Chitose, Muroran ... (nhìn lại mới đi được phía rìa của đảo Hokaido rộng lớn) có mốt số địa điểm mà mọi người có thể tham quan. Bảo tàng về người Ainu, như bạn meohoangcau có chú thích phía trên, hầu hết tên địa danh của Hokaido là lấy phiên âm của tiếng người Ainu (Nhật có 3 dân tộc chính là người Yamato (chiếm đa số), người Ainu trên đảo Hokaido, và dân tộc Ryukyu trên đảo Okinawa. Về người Ainu thì đa số người Nhật cho rằng họ có nguồn gôc từ người Nga. Hiện tại người Ainu vẫn sinh sống trên đảo và hâu như ko sử dụng ngôn ngữ Ainu, trong bảo tàng có đội biểu diễn nghệ thuật của người Ainu, các bạn xem họ ko giống người Nhật hiện nay lắm. Người dân Ainu sinh sống khá giống người Eskimo với lều tuyết, săn cá voi, tích lũy thực phẩm trong nhà.

Biều tượng người Ainu trước bảo tàng làm mình liên tưởng đến the Hobbit

Chó tuyết, một loại chó của người Ainu

Trên đảo Hokaido rất nhiều những con gấu, loại gấu to bự giống kiểu trong phim the revenant của a Leo vừa đoạt giải.

Một địa điểm nữa là khu vực núi lửa Showa (tên 1 triều đại), gắn liền với núi lửa là gắn đến Onsen

Nhắc đến Nhật là nhắc đến Sushi, tuy nhiên ko thể quên Onsen được, mọi người thường được recommend onsen ở Kobe, nhưng có lẽ ko bằng được Hokaido, khu vực nhiều núi lửa đã ngừng hoạt động. Nói về Onsen, mà mình hay đi với giá từ 1000 - 1500 Y, thực chất là một phòng tắm sông hơi tập thể có nhiều loại sông sục khác nhau, từ muối khoáng (họ lại chia ra làm nhiều bể khoáng khác nhau), bể ngâm ngoài trời (dưới nóng mặt tiếp xúc với nhiệt độ lạnh giá), sẽ đem đến cho bạn những cảm xúc kỳ lạ giữa thiên nhiên và nhớ mãi.

Trên đường đi còn một địa điểm nữa là xưởng rượu Nikka của một a người Nhật đi du học Tây phương về phát triển nên thương hiệu này, hiện người Việt biết đến loại rượi Samurai Nikaa (chỉ bán duy nhất ở duty free với giá gần 5000Y), uống ko ngon nhưng độc đáo nên người Việt ai cũng xách cho mình mấy bác samurai về làm quà. Với tư tưởng tây học nên khu vực xưởng rượu rất giống Châu Âu.

Khu vực bên trong nhà máy

Quá trình sản xuất rượu được cho vào thùng gỗ sồi, lớp bên trong thùng được đốt cháy để tạo vị cho rượu, mọi người chú ý rượu được cho vào lúc đầu không có màu, sau khoảng chục năm thì có màu, càng lâu năm sẽ càng đậm

Từ Saporo mình bay về khu vực Aomori, một địa phương nổi tiếng nhất Nhật với loại táo mật, bên trong táo có 1 lớp sậm màu như mật ong ở lõi. Mấy quả táo mật mua ở siêu thị mà đã rất thơm ngon rồi.

@ chị meohoangcau, tấm ảnh núi kế tấm cuối đúng là hình ảnh ấn tượng của Sapporo luôn á chị, em nhìn là thấy quen thuộc ghê luôn ^^

Sẵn tiện bạn chicken82 đang có nói thì mình cũng xin nói thêm luôn về bánh, đúng là bánh ở Hokkaido ngon thật. Vì có nghe tiếng trước nên hôm ra sân bay New Chitose để bay về Fukuoka mình tranh thủ đến sân bay thật sớm để mua bánh ở đây, và kết cục là mua quá chừng nhiều luôn ^^, sau đây là 1 số loại được recommend rất nhiều và mình ăn thấy ngon, các bạn nhớ ăn thử nha.

1. Kinotoya's bake cheese tart. Đây là bánh mà 1 số trang web có chọn là nên ăn nhất khi đến Nhật, nhân bánh được làm từ 3 loại cheese từ Hakodate, từ Betsukai và Pháp, sự kết hợp này tạo ra 1 loại kem rất đặc biệt. Có tới 4 cách để thưởng thức chiếc bánh này, đó là ăn ngay như bình thường, để ngăn mát tủ lạnh hoặc để ngăn đông và ăn như kem, cách nữa là bạn cũng có thể nướng lại để ăn nóng.

Bánh cực kì cực kì ngon đây:

Đây là tiệm Kinotoya:

2. Kitakaro:

Tiệm này ngay kế bên Kinotoya, ở đây có khá nhiều loại bánh để mua, nếu ăn liền có thể chọn các loại bánh kem còn nếu muốn mua về thì có các loại như corn chocolate rất ngon, sakura chocolate, các loại Kaitaki Okaki (cracker) như sweet shrimp, salmon, scallops, squid...Đặc biệt ở đây bạn có thể ăn thử nên có gì nhớ thử xem thích loại nào nha.

3. Morimoto: mình có thử bánh kem này nhưng ko thích bằng mấy loại khác:

4. Ishiya White Cake Roll: đây là 1 loại bánh cũng khá nổi tiếng và ngon của Hokkaido, vừa ăn vừa uống trà, cafe đều rất ngon, có thể mua tại New Chitose Airport nha.

Ngoài những loại này thì bạn còn có thể thử những loại bánh khác cũng rất có tiếng như cheese omelette, sanporoku, daiheigen...

- Viết đến đây thì em tưởng tượng ra được chị meohoangcau đã mê mẩn tới cỡ nào ở Shiroi Koibito Park :))

Last edited:
Mấy cái bánh của bạn bluepearl0212 mình chưa được thử, mới thử bánh trong khu Shiroi Koibito Parkthôi. Chắc ngon lắm đây hình như bánh làm thủ công, mà bánh Nhật làm có đặc điểm là thời gian để rất ngắn chỉ khoảng 3 tháng là thấy dài rồi. Có một món nữa là socola tươi, phải ăn luôn tại cửa hàng ko mang đi xa được cũng ngon ngọt mát lịm lắm.

Bánh cực kì cực kì ngon đây:

Trời ơi, baked cheese tart thần thánh đây rồi!!! Bây giờ muốn ăn mà Sài Gòn không biết ở đâu có bán nữa.
Tiệm mình mua ở gần ga Odori, cứ mỗi lần mua thì được tặng hai cái phiếu giảm giá cho lần sau nên cứ đi ngang là ăn miết mặc dù lúc nào cũng phải xếp hàng :))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back