What's new

Chín cửa sông, không nơi nào giống nơi nào ...12-13/11/2011

Hay chẳng bằng hên, hành trình vượt chín cửa sông Cửu Long đã hoàn tất. Thực hiện hết các mục tiêu đề ra như thăm miền biển cát trắng Ba Động, chiêm ngưỡng những điều kỳ thú cặp nến cháy trăm năm ko hết nơi chùa Bửu Sơn, Sóc Trăng hay những gốc cây quái dị tại Ao bà Om, Trà Vinh. Âu cũng nhờ thiên thời địa lợi nhân hòa, cứ hễ đến bến là có đò chạy, và chục chiếc xe ngoại trừ xe mình cháy cuộn lửa thì ko có sự cố nào khác. Đặc biệt cũng phải cảm ơn chú Cường mấy ngày nay phải lo lắng cho đoàn nhiều, và anh Tín tại hải đăng Ba Động đã giúp đoàn có nơi ăn ở vui chơi và một buổi giao lưu thật say sưa.

Tối thứ ba chúng ta off ăn mừng, chép hình chuyến đi vào giờ hơi thiêng nhé, 8h30, công viên Hoàng Văn Thụ, đoạn ngay đầu đường giữa 2 phần cv.

Last edited:
Mình vào điểm danh xí chỗ nhé. các bạn đã về ngủ dậy chưa. Em là em vẫn còn lâng lâng do đi quá trời phà và 465km đường xe bay

Thống kê lại các phà, đò mà đoàn đã đi qua, ai có hình ảnh cụ thể từng thì up lên sau để minh họa nhé.

Ngày thứ 1:
1.Phà Mỹ Lợi từ Cần Đước qua Gò Công.
2.Đò Bến Chùa qua cửa Tiểu.
3.Đò Lý Quàn qua cửa Đại.
4.Đò Bến Thủ qua cửa Ba Lai.
5.Đò Tiệm Tôm qua cửa Hàm Luông.
6.Đò Bến Chổi đi Long Hòa qua cửa Cổ Chiên.
7.Đò Nghĩa Thành đi Mỹ Long qua cửa Cung Hầu.

Ngày thứ 2.
8.Đò Định An - Rạch Tráng đi Cù Lao Dung qua cửa Định An.
9.Đò Đại Ân đi Long Phú qua cửa Trần Đề.
10.Đò Đại Ngãi đi Cù Lao Dung.
11.Đò Cầu Quan đi Trà Vinh.
12.Phà Cổ Chiên đi Bến Tre.

Tổng 2 phà 10 đò

Hôm qua ôm ăn xong cơm cháy trên cầu Rạch Miễu thì no quá nên ngủ gật trên đường luôn, xế thấy ôm ngủ gật nên chạy bán sống bán chết cho mau nên ko dừng lại với mọi người được :D
Cám ơn chủ thớt nhé, nhờ chủ thớt mà trong 2 ngày em đi đò còn nhiều hơn 26năm gộp lại (dù em là dân miền Tây chính hiệu con cào cào) :))
Mọi người có vẻ im hơi lặng tiếng quá, ai có hình thì up lên nha, cho vui cửa vui nhà nào...

Bổ sung thêm 1 số thông tin cho bài viết trên của bạn Chu Du để các bạn đi sau có thể dễ dàng hơn trong việc lên plan lịch trình và chi phí nếu có ý định đi lại cung này ^^

Lượt đi

1.Phà Mỹ Lợi
Đi từ xã Phước Đông, H.Cần Đước (Long An) đến TX.Gò Công (Tiền Giang) qua sông Vàm Cỏ
2 người 1 xe 2k5
Khung giờ chạy: chạy 24/24

2.Đò Đèn Đỏ - Bến Chùa
Đi từ xã Tân Thành, H.Gò Công Đông (Tiền Giang) đến xã Phú Tân, H.Tân Phú Đông (Tiền Giang) qua sông cửa Tiểu (Cửa Tiểu)
2 người 1 xe 10k

3.Đò Lý Quàn - Bình Thắng
Đi từ xã Phú Tân, H.Tân Phú Đông (Tiền Giang) đến xã Bình Thắng, H.Bình Đại (Bến Tre) qua sông Mỹ Tho (Cửa Đại)
2 người 1 xe 30k
Khung giờ đò chạy: 7h30 10h 11h30 14h30 15h30 17h (Đây là khung giờ đò chạy từ bến Bình Thắng, còn bến Lý Quàn thì ko rõ, chỉ biết chuyến đầu tiên xuất bến lúc 9h)

4.Đò Tân Long - Bến Thủ
Đi từ xã Thạnh Phước, H.Bình Đại (Bến Tre) đến xã Bảo Thạnh, H.Ba Tri (Bến Tre) qua sông Ba Lai (Cửa Ba Lai)
2 người 1 xe 7k
Khung giờ đò chạy: từ 5h sáng đến 17h30 hàng ngày, ngoài giờ giá gấp đôi.

5.Đò Tiệm Tôm - Cầu Ván
Đi từ xã An Thủy, H.Ba Tri (Bến Tre) đến xã An Điền, H.Thạnh Phú (Bến Tre) qua sông Hàm Luông (Cửa Hàm Luông)
Ôm trả tiền nên mình không biết giá
Giờ đò chạy 7h 9h 12h 2h30 4h 5h 5h30 (ở cả 2 đầu bến)

6.Đò Bến Chổi
Đi từ xã An Quy, H.Thạnh Phú (Bến Tre) đến xã Long Hòa, H.Châu Thành (Trà Vinh) qua sông Cổ Chiên (Cửa Cổ Chiên)
2 người 1 xe 20k
Giờ đò chạy: 7h 8h 10h 12h 2h 4h 5h (ko chắc chắn)

7.Đò Nghĩa Thành
Đi từ xã Long Hòa, H.Châu Thành (Trà Vinh) đến thị trấn Mỹ Long, H.Cầu Ngang (Trà Vinh) qua sông Cổ Chiên (Cửa Cung Hầu)
2 người 1 xe 20k
Khung giờ đò chạy: từ 6h đến 17h, cách 1 tiếng có 1 chuyến

8.Đò Định An - Rạch Tráng
Đi từ thị trấn Định An, H.Trà Cú (Trà Vinh) đến xã An Thạnh 3, H.Cù Lao Dung (Sóc Trăng) qua sông Hậu/sông Định An (Cửa Định An)
2 người 1 xe 27k

9.Đò Đại Ân
Đi từ xã Đại Ân 1, H.Cù Lao Dung (Sóc Trăng) đến xã Đại Ân 2, H.Trần Đề (Sóc Trăng) qua sông Hậu/sông Trần Đề (Cửa Trần Đề)
2 người 1 xe 7k

Lượt về

10.Đò Đại Ngãi
Đi từ xã Đại Ngãi, H.Long Phú (Sóc Trăng) đến xã An Thạnh 1, H.Cù Lao Dung (Sóc Trăng) qua sông Hậu/Trần Đề (Cửa Trần Đề)
2 người 1 xe 16k
Khung giờ đò chạy: đò chạy liên tục, 2 chuyến liên tiếp cách nhau 15-20p

11.Đò Cầu Quan
Đi từ xã An Thạnh 1, H. Cù Lao Dung (Sóc Trăng) đến thị trấn Cầu Quan, H.Tiểu Cần (Trà Vinh) qua sông Hậu/Định An (Cửa Định An)
Ôm trả tiền nên mình ko biết giá >"<
Khung giờ đò chạy: đò chạy liên tục nhưng 2 chuyến cách nhau chừng 30-45p, chuyến cuối 17h

12.Phà Cổ Chiên đi từ xã Đức Mỹ, H.Càng Long (Trà Vinh) đến xã Thành Thới B, H.Mỏ Cày Nam (Bến Tre) qua sông Cổ Chiên (Cửa Cổ Chiên và cửa Cung Hầu) - 2 người 1 xe 7k5
Khung giờ hoạt động 24/24

13.Cầu Hàm Luông qua sông Hàm Luông (Cửa Hàm Luông)
14.Cầu Ba Lai qua sông Ba Lai (Cửa Ba Lai)
15.Cầu Rạch Miễu qua sông Tiền (Cửa Đại và cửa Tiểu)
16. Cầu Tân An qua sông Vàm Cỏ Tây
17. Cầu Bến Lức qua sông Vàm Cỏ Đông

Last edited:
Hành trình dài, toàn chạy là chạy, được ngồi lên đò thì đò đông cũng phải tứ tán mỗi người một góc, thêm nữa đoàn cũng gần 20 mạng, nên có lẽ cũng chưa giao lưu đủ thân quen để thoải mái chém gió dìm hàng nhỉ? Hy vọng sau chuyến đi, tại buổi off, hoặc những cuộc trò chuyện online, hay gặp lại ở những chuyến đi sau, tình thân ái được thắt chặt hơn.

Trong máy mình được có vài ba tấm hình, chưa biết lên khung hồi ức thế nào, là topic chìm luôn, ai cũng vào đọc nhưng hổng có ai viết. Thôi mình up vài tấm, các bạn cứ phụ lần lượt các cửa, post hình theo tiêu chí ở cửa đó có gì độc đáo so với cửa khác, ví như cửa Đại có 2 cái bẫy chết người may mà mình vô tình phát hiện ra tránh cho cả đoàn ko bị dính chấu, cửa Hàm Luông thì có cái bến đò Tiệm Tôm nằm sâu hun hút trong con hẻm nhỏ ko ai ngờ tới được, chỗ bến đò thứ 5 hay thứ 6 có rừng cây ngập nước khá đẹp..., xong xuôi rồi đến hình ảnh trên đường đi, những đoạn đường xấu ơi là xấu theo y như quảng cáo từ trước chuyến đi, hix

Theo thường lệ, up tấm con xế chở toàn bộ vật dụng của đoàn ra điểm hẹn

Tranh thủ đủ người rồi khởi hành, hồi hộp ko biết cửa đầu tiên như thế nào, nên chỉ chạy và chạy cho nhanh đến. Bình minh đẹp cũng kệ, nhưng rồi tiếc quá cũng dừng lại làm một tấm, tuy lúc này mặt trời đã lên cao mà máy còi.

Trên phà Mỹ Lợi, lúc này đến sớm chục phút thì hay biết mấy, mà rút kinh nghiệm các xế lần sau trước khi cho xe ra điểm hẹn thì đổ đầy bình luôn đi nhé, vừa khởi hành có tí mà đã phải đòi dừng đổ xăng thì mất khí thế lắm.

Rồi, bạn nào có hình đẹp up phụ với nhé.

Nick yahoo Gia Diep ( ...inhappy ) là của a Tín hải đăng nha các bạn, bữa qua có đt a ấy nói add vài người mà ko đc.

Hờhờ mình thấy đoàn mình cũng toàn những em trẻ trung năng động ko àh, mà sao các em ít nói quá, đến cả ChuDu cũng chỉ post lên có 1 cm, bộ bị mod cấm cửa rùi hả ChuDu :))

Không hổ danh là Du(c), chuyến nào cũng có mặt lần trước là lang thang giờ là vượt sông? Xem hồi ức mình nhớ Ba Động và Ao Bà Om quá tuy đường vào BĐ hơi bị xa nhưng cảnh rất tuyệt, chúc mừng cả nhà có chuyến đi thành công. Đang mong chờ hình ảnh của cả nhà...(wait)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back