What's new

[Đã chốt đoàn] Chinh phục cột mốc Lũng Cú từ 22-25/9/11

Member mới chào mọi người. Đã nghe nhiều về Đồng Văn - Lũng Cú nên rất mê được 1 lần đến, nên mình có thể "nhập hội" nào đi hoặc bà con cùng mình đi chuyến này.

PA 1: Thăm cột cờ LŨNG CÚ ngày thứ hai.

Ngày 1 (22/09/11):Cung đường : Hà Nội - Sơn Tây (42km) - Trung Hà - Phong Châu (52,3km) - Phú thọ - Đoan Hùng (33,8km) - Tuyên Quang (24,6km) – Việt Quang (91,7km) – Hà Giang (60,7km). Tổng cộng là 305km.
• Hà Nội – Tuyên Quang: nghỉ ăn trưa tại Tuyên Quang (152,7km).
Ăn trưa: quán ăn ở km số 9 đường tính từ Tuyên Quang đi Hà Giang, tại đúng km số 9.
• Tuyên Quang – Việt Quang – Vị Xuyên - Hà Giang (152,4km).
(Tại Hà Giang ngủ nghỉ ăn chơi tại Thạch Lâm Viên)

Ngày 2 (23/09/11):Cung đường: Hà Giang - Quản Bạ (41,6km) - Yên Minh (46,1km )– Đồng Văn (39,2km) - Lũng Cú (32,8km) – Đồng Văn (32,8km) . Tổng cộng 192,5km.
Thăm, ăn và chơi: (ngủ, nghỉ tại KS.Đồng Văn).
Cột cờ Lũng Cú
Núi đôi Quản Bạ.
Rừng thông Yên Minh.
Dinh vua Mèo họ Vương ở Sà Phìn.
Tối đi cà phê phố cổ.

Ngày 3 (24/09/11): Cung đường: Đồng Văn – Mã Pí Lèng – Mèo Vạc (17,7km) - TT.Yên Minh (45,4km)- Hà Giang (87,7km). Tổng cộng 150,8km.
Sáng dậy sớm thăm cao nguyên đá – chạy đèo Mã Pí Lèng – con đèo huyền thoại đẹp nhất Việt Nam đứng trên đỉnh đèo ngắm sông Nho Quế.
Ngủ tại Hà Giang.
Nếu muốn có thể đi đến Việt Quang (60,7km) ngủ thì ngày 4 đi gần và khỏe hơn. Tổng cộng đường đi trong ngày nếu đến Việt Quang là 211,5km. Ngủ Việt Quang

Ngày 4 (25/09/11): Cung đường: Hà Giang – Tuyên Quang – Hà Nội.
Nếu ngủ ở Việt Quang thì ngày 4 sẽ chỉ còn Việt Quang – Tuyên Quang (91,7km) – Hà Nội. Tổng cộng là 250km.

PA 2: Thăm cột cờ LŨNG CÚ ngày thứ ba

Ngày 1 (22/09/11):Cung đường : Hà Nội - Sơn Tây (42km) - Trung Hà - Phong Châu (52,3km) - Phú thọ - Đoan Hùng (33,8km) - Tuyên Quang (24,6km) – Việt Quang (91,7km) – Hà Giang (60,7km). Tổng cộng là 305km.
• Hà Nội – Tuyên Quang: nghỉ ăn trưa tại Tuyên Quang (152,7km).
Ăn trưa: quán ăn ở km số 9 đường tính từ Tuyên Quang đi Hà Giang, tại đúng km số 9.
• Tuyên Quang – Việt Quang – Vị Xuyên - Hà Giang (152,4km).
(Tại Hà Giang ngủ nghỉ ăn chơi tại Thạch Lâm Viên)

Ngày 2 (23/09/11):Cung đường: Hà Giang - Quản Bạ (41,6km) - Yên Minh (46,1km ) – Đồng Văn (39,2km) . Tổng cộng 126,9km.
Thăm, ăn và chơi: (ngủ, nghỉ tại KS.Đồng Văn).
Núi đôi Quản Bạ.
Rừng thông Yên Minh.
Dinh vua Mèo họ Vương ở Sà Phìn.
Tối đi cà phê phố cổ.

Ngày 3 (24/09/11): Cung đường: Đồng Văn – Lũng Cú (32,8km) – Đồng Văn (32,8km) – Mã Pí Lèng – Mèo Vạc (17,7km) - TT.Yên Minh (45,4km)- Hà Giang (87,7km). Tổng cộng 216km.
Sáng thức dậy ở Đồng Văn lên đường đi Cột cờ Lũng Cú.
Quay lại Đồng Văn thăm cao nguyên đá – chạy đèo Mã Pí Lèng – đứng trên đỉnh đèo ngắm sông Nho Quế.

Ngày 4 (25/09/11): Cung đường: Hà Giang – Tuyên Quang – Hà Nội.

Last edited by a moderator:
Re: Chinh phục cột mốc Lũng Cú dự kiến vào tháng 10/2011

hic .. hic .. bác định đi ôtô á :| theo e thì nên đi bằng xe máy ^^ lượn xe máy trên đường là thú vị nhất trong chuyến đi này :) còn đường đi thì dễ lắm ^^ bởi vì toàn đường 1 :) các bác có muốn lạc đường cũng chả được :D còn ko thì xem bảo đồ hoặc hỏi dân địa phương là ok
Trùi ui...bạn đã lên kế hoạch cho năm 2011 roài ak...mình vào dập dòm cái nhỉ...:))
Lại muốn tung tăng ra miền bắc roài...:))

Hii, thú thật là tui đi xe 2 bánh cũng "xiềng" lắm í. Trên tinh thần là ô tô thôi vì tui ở miền Nam ra mà lại, nếu nhóm đi có thể bố trí vi vu bằng xe 2 bánh thì còn gì bằng, hoan hô 2 tay 2 chân luôn.

Hii, thú thật là tui đi xe 2 bánh cũng "xiềng" lắm í. Trên tinh thần là ô tô thôi vì tui ở miền Nam ra mà lại, nếu nhóm đi có thể bố trí vi vu bằng xe 2 bánh thì còn gì bằng, hoan hô 2 tay 2 chân luôn.

Đi ôtô qua những cung đường như thế này phí lắm anh ơi!Phải đi 2 bánh để tận hưởng chứ?

Mình rất mê cung đường này, nếu được cho mình đặt 2 nửa cục nha. Vì thời gian cũng còn xa quá.
Nếu được thì mình nghĩ nên đi tháng 9 vì ruộng bậc thang và cảnh đẹp, có tí mưa cũng mát. Lịch trình hy vọng có dính ngày cuối tuần để đỡ ngày phép.

Hi,
Cho mình đặt 1 gạch đi. Mới đi fan về ^.^, nhưng tháng này lúa đã gặt xong, ko được chiêm ngưỡng ruộng bậc thang mùa lúa chín ở sapa.
cũng đang dự tính dành ngày phép năm sau cho Đồng Văn :). Mình cũng ở miền Nam luôn.

Lo gì, đường đèo ngoài bắc tuy ngoằn ngòe lên xuống, nhưng thật ra rất an toàn vì ít xe lắm, chỉ cần bản thân mình cẩn thận thì 90% là an toàn rồi, còn lại là hên xui. Chạy xe máy ở các quốc lộ miền trung, hoặc các tỉnh lân cận SG, HN thì mới đúng là nguy hiểm, chứ lên vùng cao rồi thì đường ta ta cứ đi thôi, ai chạy ẩu thì mới sợ bị trượt bánh xe té, chứ ko có sợ mình cẩn thận mà thắng khác nó đâm vào như ở dưới xuôi.
Đi ngoài bắc mà đi oto thì quá uổng, sợ không ai đi chung nữa kìa hiii

@ta79: Tui dự định đu ra đó cả tuần đó chứ, tháng 6 vừa rồi đi 1 tour 6 điểm tham quan ở miền Bắc (qua Sapa rui hii), nhưng vẫn còn nhiều điểm cần đi để biết, vì thế sẽ đi sớm khám phá tiếp, còn thứ 5-6-7 và cn thì nhập đoàn với các bác để đi Đồng Văn - Lũng Cú. Bác yên tâm nhá :).
@voinuoc: Uh, vừa rồi tui đi Sapa cũng không vào mùa lúa, tiếc lắm, nên lần này sẽ tranh thủ đi để chiêm ngưỡng mới được. Mà bác ơi, tuyến này đi Đồng Văn nhá (Đông bắc) chứ không đi Sapa (Tây bắc), cả 2 nơi này đều có cảnh lúa chín, tuy cùng là ruộng bậc thang nhưng mỗi nơi một vẻ đấy ;)
@ndbaoanh: Bác nói đúng đấy, đi xe oto thường bị huốc những cảnh đẹp bên đường, đi xe 2 bánh thì có thể dừng lại "bắt cảnh" khi nào cũng được, khoảng này là tui khoái nhất. Hy vọng đến khi tổng hợp lại, nhóm có thể chuẩn bị đủ xe để du hí :D

Last edited:

pác ới! cho em nữa viên gạch với, em ở Bình Định, yahoo: kaka_brazil2004, sdt 0906478033, cũng may là pác tc vào 2011, có khoảng thời jan cho em bỏ ống heo, keke!
P/s: có j trc đó 1 tuần pác báo em bit nha, em sợ hay quên,

@haydoiday: Sao bạn được nghỉ nhiều thế? Mình cũng muốn đi như bạn nhưng ko xin nghỉ được. Vậy bạn cứ đi cả tuần nhưng tới cuối tuần mình nhập bọn. Mình ở SG cơ.
Mình thì đi xe j cũng được, các bạn đi xe j mình theo xe đó.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,488
190,104
Latest member
tranvouu12
Back