What's new

[Đã chốt đoàn] Chinh phục cột mốc Lũng Cú từ 22-25/9/11

Member mới chào mọi người. Đã nghe nhiều về Đồng Văn - Lũng Cú nên rất mê được 1 lần đến, nên mình có thể "nhập hội" nào đi hoặc bà con cùng mình đi chuyến này.

PA 1: Thăm cột cờ LŨNG CÚ ngày thứ hai.

Ngày 1 (22/09/11):Cung đường : Hà Nội - Sơn Tây (42km) - Trung Hà - Phong Châu (52,3km) - Phú thọ - Đoan Hùng (33,8km) - Tuyên Quang (24,6km) – Việt Quang (91,7km) – Hà Giang (60,7km). Tổng cộng là 305km.
• Hà Nội – Tuyên Quang: nghỉ ăn trưa tại Tuyên Quang (152,7km).
Ăn trưa: quán ăn ở km số 9 đường tính từ Tuyên Quang đi Hà Giang, tại đúng km số 9.
• Tuyên Quang – Việt Quang – Vị Xuyên - Hà Giang (152,4km).
(Tại Hà Giang ngủ nghỉ ăn chơi tại Thạch Lâm Viên)

Ngày 2 (23/09/11):Cung đường: Hà Giang - Quản Bạ (41,6km) - Yên Minh (46,1km )– Đồng Văn (39,2km) - Lũng Cú (32,8km) – Đồng Văn (32,8km) . Tổng cộng 192,5km.
Thăm, ăn và chơi: (ngủ, nghỉ tại KS.Đồng Văn).
Cột cờ Lũng Cú
Núi đôi Quản Bạ.
Rừng thông Yên Minh.
Dinh vua Mèo họ Vương ở Sà Phìn.
Tối đi cà phê phố cổ.

Ngày 3 (24/09/11): Cung đường: Đồng Văn – Mã Pí Lèng – Mèo Vạc (17,7km) - TT.Yên Minh (45,4km)- Hà Giang (87,7km). Tổng cộng 150,8km.
Sáng dậy sớm thăm cao nguyên đá – chạy đèo Mã Pí Lèng – con đèo huyền thoại đẹp nhất Việt Nam đứng trên đỉnh đèo ngắm sông Nho Quế.
Ngủ tại Hà Giang.
Nếu muốn có thể đi đến Việt Quang (60,7km) ngủ thì ngày 4 đi gần và khỏe hơn. Tổng cộng đường đi trong ngày nếu đến Việt Quang là 211,5km. Ngủ Việt Quang

Ngày 4 (25/09/11): Cung đường: Hà Giang – Tuyên Quang – Hà Nội.
Nếu ngủ ở Việt Quang thì ngày 4 sẽ chỉ còn Việt Quang – Tuyên Quang (91,7km) – Hà Nội. Tổng cộng là 250km.

PA 2: Thăm cột cờ LŨNG CÚ ngày thứ ba

Ngày 1 (22/09/11):Cung đường : Hà Nội - Sơn Tây (42km) - Trung Hà - Phong Châu (52,3km) - Phú thọ - Đoan Hùng (33,8km) - Tuyên Quang (24,6km) – Việt Quang (91,7km) – Hà Giang (60,7km). Tổng cộng là 305km.
• Hà Nội – Tuyên Quang: nghỉ ăn trưa tại Tuyên Quang (152,7km).
Ăn trưa: quán ăn ở km số 9 đường tính từ Tuyên Quang đi Hà Giang, tại đúng km số 9.
• Tuyên Quang – Việt Quang – Vị Xuyên - Hà Giang (152,4km).
(Tại Hà Giang ngủ nghỉ ăn chơi tại Thạch Lâm Viên)

Ngày 2 (23/09/11):Cung đường: Hà Giang - Quản Bạ (41,6km) - Yên Minh (46,1km ) – Đồng Văn (39,2km) . Tổng cộng 126,9km.
Thăm, ăn và chơi: (ngủ, nghỉ tại KS.Đồng Văn).
Núi đôi Quản Bạ.
Rừng thông Yên Minh.
Dinh vua Mèo họ Vương ở Sà Phìn.
Tối đi cà phê phố cổ.

Ngày 3 (24/09/11): Cung đường: Đồng Văn – Lũng Cú (32,8km) – Đồng Văn (32,8km) – Mã Pí Lèng – Mèo Vạc (17,7km) - TT.Yên Minh (45,4km)- Hà Giang (87,7km). Tổng cộng 216km.
Sáng thức dậy ở Đồng Văn lên đường đi Cột cờ Lũng Cú.
Quay lại Đồng Văn thăm cao nguyên đá – chạy đèo Mã Pí Lèng – đứng trên đỉnh đèo ngắm sông Nho Quế.

Ngày 4 (25/09/11): Cung đường: Hà Giang – Tuyên Quang – Hà Nội.

Last edited by a moderator:
Re: Chinh phục cột mốc Lũng Cú dự kiến vào tháng 10/2011

Các bác cho em hỏi đi Hà Giang thì đi tầm tháng mấy là đẹp ạ,e dự định cuối tháng 10 làm một chuyến như thế có ổn không?các bác cho em ý kiến nhé,em member mới chưa có kinh nghiệm.thanks các bác nhiều

tháng 10 sang năm cơ ah??? lâu thế nhỉ??? có nhầm lẫn gì không nhỉ?

nguyenduythang: thời gian cụ thể chúng ta sẽ cùng chốt vào tháng 8/2011 nha u.
2LuaMienTay: Nếu u thực hiện chuyến này thì khi về cho tui cái lịch trình cuối cùng nha. Thời điểm "nhạy cảm" 1000 Thăng Long - Hà Nội thế này thì không dễ đu máy bay giá rẻ hee. Khi nào về thì u cho tui cái lịch trình cuói cùng của u nha, thank trước. Nếu cảm thấy "Hẹn gặp lại Hà Giang" thì cùng đi vào tháng 10/2011 nha. Welcome !
Cafe_riêng_anh và shk3m3: Hoan hô và đồng ý 2 tay 2 chân luôn. Tui cũng là dân balo "lên đời" ở miền Nam hii. Lịch trình thì chúng ta cùng tìm rồi up lên đây, chia sẽ - xin ý kiến, chốt thời gian và lịch trình của chuyến đi trong tháng 8/2011 nha.
binhthut1985: Bạn up dùm cái lịch trình vừa đi của bạn cho tụi tui cùng tham khảo nha, có gì cần lưu ý trong chuyến đi này bạn ghi lại dùm nha. Chân thành cảm ơn hiii.
Các bạn đã từng đi cung đường này thì cho tụi mình xin lại lịch trình của chuyến đi nha, thanks trước.
Tui ở miền Nam, vì thế điểm tập kết của chuyến đi sẽ là ở Hà Nội nha mọi người.

Reply:
hương.hth: Uh, tháng 10 năm 2011 bạn ah. Vì là 1 chuyến đi xa và chưa có lịch trình gì cả, nên tui post lên để tìm bạn đồng hành và tìm - xin và cùng xây dựng lịch trình cho chuyến đi này. Vả lại biết trước được thời gian dự kiến khởi hành thì mọi người vẫn dễ thu xếp để lên kế hoạch cho nhiều chuyến đi khác mà hii.

----------------
Lịch trình dự kiến như sau:
- Ngày 1: Thứ 5 (23-9) Hà Nội - Vĩnh Yên - Việt Trì - Phú Thọ - Tuyên Quang - Hà Giang - Quản Bạ (400km)
- 4.30 AM tập trung tại cổng Ciputra (gần cầu Thăng Long)
- 5.00 xuất phát theo tuyến Hà Nội - Vĩnh Yên - Việt Trì - Phú Thọ - Tuyên Quang
Ăn sáng ở Vĩnh Yên, Ăn trưa ở Tuyên Quang: 165km
-12.30 lên đường- Tuyên Quang - Tân Quang - TT Việt Quang: 125km
Nghỉ dọc đường 30 phút để lấy sức
- 16.00 TT Việt Quang - Vị Xuyên - Hà Giang - Quản Bạ: 110 km
- 19h00 Kiếm nhà nghỉ ở Quản Bạ, ăn tối và dạo chơi, ngủ đêm ở Quản Bạ
Đây là ngày đầu tiên, hơi căng vì đi tới gần 400km. Những ngày này, dân phượt nhà mình lên đó cực đông, ta lên sớm là cơ hội để kiếm được cái nhà nghỉ, he he

Ngày 2: Thứ 6 (24-9) Quản Bạ - Yên Minh - Phó Bảng - Lũng Cú - Đồng Văn (200km)
Đây là ngày hay nhất của chuyến đi.
- 6.00 thức dậy, ăn sáng, chuẩn bị đồ đạc, trả phòng
- Dạo chơi, chụp ảnh ruộng bậc thang Quản Bạ, cổng trời Quản Bạ, núi đôi Quản Bạ
- 9h00 lên đường, băng đèo, đổ dốc đi Yên Minh (50km)
Gần đến Yên Minh cách vài km, dừng lại ngắm nhìn rừng thông đẹp nhất VN
- 10h30 đến Yên Minh, ăn trưa tại quán ăn Hải Yến
- 12.00 lên đường đi Đồng Văn (125km)
+ 13.00 Đến Phó Bảng - 1 trong những cửa khẩu chính của Hà Giang cột mốc gianh giới Việt Trung với những mái nhà lợp ngói âm dương mang đậm dáng dấp của người Hoa
+ 13h30 Rời Phó Bảng qua đèo Na Khê, đứng trên đỉnh đèo có thể nhìn toàn cảnh thung lũng và bản của người Mông Trung Quốc. Trên đường đi Đồng Văn đến Sà Phìn, thăm nhà vua Mèo Vương Chí Sình.
+ 14h45 Rời nhà vua Mèo đi Lũng Cú
+ 16h30 Đến Lũng Cú, thăm cột mốc, chụp ảnh, chém gió với các chú bộ đội đồn Biên Phòng
- 19h30 đến Đồng Văn
Nghỉ ngơi ăn tối tại Đồng Văn, đi uống cà phê Phố Cổ
Nhà nghỉ: Khải Hoàn: 019 856 147 - 0982.025.892 Hoàng Ngọc: Mr Na. 019 856 020 ?" 091 503 5141
Quán ăn: Quán Bà Lan ở ngay bên hông chợ. Quán Nhị Tiến đối diện chợ: 0219 856 217 (đặt trước)

Ngày 3: Thứ 7 (25-9) Đồng Văn - Mã Pì Lèng - Mèo Vạc - Bảo Lạc - Tĩnh Túc - Chợ Rã - Ba Bể
- 6.00 dậy đi chợ phiên Đồng Văn, dạo phố cổ, leo Đồn Cao
- 9.00 Đồng Văn-Mã Pí Lèng (đứng trên 1 trong tứ đại đỉnh đèo ngắm nhìn dòng Nho Quế) - Mèo Vạc - xã Niêm Sơn (Mèo Vạc) - Vượt sông Nho Quế tại xã Lý Bôn (Cao Bằng)
- 12.00 Ăn trưa tại Bảo Lạc
- 13.00 Bảo Lạc - xuyên rừng Pia Oắc - Chợ Rã Ba Bể - Hồ Ba Bể. (Đến Bảo lạc có thể đi theo đường khác Bảo Lạc - theo đường tỉnh lộ 256b Sơn hạ - Thị trấn Pác nậm (Bắc cạn) - Thị trấn Chợ Rã Ba bể)
- 19.00 ngủ tại Ba Bể
Nhà nghỉ Suối Mơ, ĐT: 0281.3894049

Ngày 4: Chủ nhật (26-9) Ba Bể - Chợ Đồn - Chợ Chu - Thái Nguyên - Hà Nội (200km)
- 6.00 dậy ăn sáng, chơi Hồ Ba Bể
- 11.00 Chạy về Hà Nội
- 12.00 ăn trưa tại Chợ Đồn
- 13.00 Chợ Đồn - Chợ Chu - Thái Nguyên - Hà Nội (150km)
- 18.00 về đến Hà Nội

Bản đồ chuyến đi
http://www.mediafire.com/imageview.p...ey=kz4yc2yigyo

https://www.phuot.vn/threads/11061-F1707-Hà-Giang-Chinh-phục-điểm-cực-Bắc-của-tổ-quốc-23-9-26-9-2010 ~~> link tham khảo

@ haydoiday : đường đi đẹp , có đường nhựa hết rồi , dễ đi khó có khả năng lạc vì là đường duy nhất ^^ nên đi luôn năm nay chứ để sang năm sau thì muộn quá :)

AAAAAAAAAAAA , E tưởng là tháng 10 năm nay chứ , sao mà kiềm chế sung sướng đến 10/2011 được , hjx
Ps : Thanks bac Binhut nhiều lắm , lịch của bác quá cụ thể , Thanks bác nhiều nhiều ^^

Ôi trời ơi, tháng 10/2011, bác này phải gọi là quá cẩn thận và siêu chu đáo :D Tờ tưởng đi năm nay nên đang định ném gạch. Sang năm thì chưa chắc được (có trời mới biết sang năm sẽ thế nào), nhưng anyway cho tớ đặt nửa viên gạch nhá! (Cũng kết cái vụ HG lắm, nghe "giang hồ" đồn nhiều mà). Tớ ở HN nhá!

binhhut1985: Thank bác nhiu nhá.
cafe_riêng-anh và Gió: Hee, các bác thông cảm, năm nay tui....vi vu hết phép rùi, mà sếp của tui thì "ác nhắm" nên potay thôi. Chuyến đi xa hơi heo hút nên cũng lo tí, hô hào sớm để mọi người lên kế hoạch vi vu khỏi bị trùng và xem có bác nào đã từng đi cung này nhập hội đi chung cho tinh thần khí thế hơn í mà.

Tui có người bạn đã đi cung đường này, nhưng lịch trình của hắn chung chung thôi, ko chi tiết như của bác binhhut1985, chúng ta cùng kham khảo và bổ sung nếu có nhá. Phương tiện vận chuyển cho lần này sẽ thuê xe ở HN (7 hoặc 16 chỗ tùy theo số lượng người của nhóm đi, việc thuê xe thì người bạn tui sẽ giới thiệu bác tài chuyến đi của hắn), vì đường đi sẽ đèo - dốc - khúc khủyu và quan trọng là ta không biết đường để đi. Về thời gian thực hiện chuyến đi thì được bảo là vào giữa tháng 5 hoặc đầu tháng 9 là mùa lúa chín, ruộng bậc thang cực đẹp. Vậy các bác thấy nhóm ta khỏi hành thời gian nào thì thuận tiện ??? Mọi người cùng hội ý nhá.

hic .. hic .. bác định đi ôtô á :| theo e thì nên đi bằng xe máy ^^ lượn xe máy trên đường là thú vị nhất trong chuyến đi này :) còn đường đi thì dễ lắm ^^ bởi vì toàn đường 1 :) các bác có muốn lạc đường cũng chả được :D còn ko thì xem bảo đồ hoặc hỏi dân địa phương là ok

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,499
190,105
Latest member
aerocitygirls
Back