What's new

Chinh phục cực Đông (28-29/7)- hành trình của tình bạn

Mặc dù không được ai ủy nhiệm hay phó thác về việc viết Hồi Ức của chuyến đi vừa qua, nhưng tôi quá háo hức muốn chia sẻ cảm xúc tuyệt vời đến cả nhóm nên... man phép viết vài dòng, như 1 lời cám ơn đến tất cả 25 thành viên đã cùng tôi chinh phục cực Đông.

Có lẽ, sẽ khó có thể 26 thành viên được cùng nhau rong đuổi trên những cung đường phượt 1 lần nữa, bởi đoàn chúng ta xuất phát khắp cả nước... Chính vì thế, giây phút được cùng các bạn uống những chum rượu kể cho nhau nghe những lời tâm tình trên bãi biển ở Cực Đông là giây phút quý giá xiết bao, tuyệt vời đến dường nào...

Có lẽ, sau chuyến đi này, mọi người sẽ cuốn vào công việc, sẽ có những dự định mới đang chờ phía trước, sẽ không còn cơ hội gặp lại nhau nữa... nhưng mỗi khi nhắc đến Cực Đông, nhắc đến nhảy gềnh hay treking xuyên rừng đêm... thì chắc chắn mọi người sẽ không thể nào quên được chuyến đi hôm qua, sẽ không thể quên những kỷ niệm quá tuyệt tuyệt, những mảnh ký ức đẹp như 1 bức tranh vẽ... ôi, tôi không lời nào diễn tả được những cảm xúc lẫn lộn trong lúc này....

Tôi nhớ giây phút mọi người lên xe từ nhà nghỉ Hải Hà để chia tay, tôi nhớ những ánh mắt buồn hiu hắt giấu sau vẻ mặt mệt mỏi, tôi nhớ những nụ cười giữa nắng gắt, những ánh mắt, những cái nắm tay đầy tình thân thiết giữa những người bạn chỉ vừa ... chớm quen...

Xin gửi lời cám ơn sâu sắc đến chủ thớt mát tay, đã tập hợp được những thành viên ưu tú nhất, tập trung lại cực Đông để đánh dấu 1 chuyến du ngoạn không thể nào tuyệt hơn nữa. Nếu thiếu 1 trong các bạn, chắc gì chuyến đi của chúng ta đã thành công như thế, phải không nào! :)

Xin cảm ơn chị Hải Ninh Mèo đã chuẩn bị rất chu đáo cho đoàn từng bữa ăn, nước uống, bánh mì... đến cả bị ni lông để mọi người đựng đồ dơ. Cám ơn các bạn ôm đã chăm sóc các xế rất cẩn thận, để đến giờ này, các xế vẫn đang tươi cười đùa giỡn...

Cám ơn anh Rubi đã hỗ trợ cả đoàn về nhiều mặt thông tin, về khách sạn, về ... nhiều thứ khác.

Sẽ không quên bạn Trung mập rất có duyên trong việc làm MC.. he he... Sẽ không quên 22 thành viên còn lại... vì không tiện nhắc đến mọi người lúc này, nhưng chắc chắc sẽ không bỏ sót ai trong từng đoạn hồi ký...

Chào cả nhà, tui đi Sailing với chủ thớt đây.

BB.

I love U, Man! :))

… Sàigòn, ngày 26/7/2012, sáng nay đến công ty trong trang phục lịch sự, 2 ba lo, xe đủ 2 kính, đã sẵn sàng cho chuyến đi tối nay. Còn lại là ngồi đếm thời gian cho đến 5h chiều để xuất phát. Sự hồi hộp ngày càng lớn. Anh jimmytrung báo không tìm thấy giấy tờ xe, chị Ninh có nguy cơ phải đi bus ra Nha Trang. Nhóm Phan Thiết sẽ có thể phải đi với 3 xe thay vì 4 như lúc đầu.

4h30 phút chiều, cuối cùng thì jimmytrung quyết định sẽ chinh phục thử thách vượt 700km bằng xe máy mà không có giấy tờ gì trong tay.

5h00 chiều, bộ đồ tây đi làm đã được thay bằng bộ đồ jean bụi bặm cùng găng tay, và tôi chính thức bắt đầu hành trình của mình.

6h30 chiều, có mặt tại coop mart Thủ Đức cùng với ôm của mình thì đã thấy cu Pin và em Xô đứng đợi từ lúc nào. Cả bọn tranh thù làm tí dưa leo và bánh mì xúc xích nạp ít năng lượng để mà lượn trên đường cho vững tay lái. Cùng lúc này thì chị Bảo xuất hiện tặng cho đoàn 2 hộp bánh là lương khô cho đoàn. Cuối cùng thì chị Duyên, anh Duy, anh Trung, chị Ninh cũng có mặt. Nhóm chia tay chia chân với chị Bảo trong nước mắt. Những cái níu tay như không rời như muốn giữ lại 2 hộp bánh không rời xa. Bịn rịn, níu kéo thì cũng đến lúc lên đường, “làm người ở lại có gì vui ?!”. Trời chiều nhá nhem, khung cảnh lúc này chỉ có Nguyễn Đình Thi mới có thể lột tả hết bằng 2 câu thơ mà thôi:

“Người ra đi đầu không ngoảnh lại
Sau lưng thềm nắng lá rơi đầy”

… Cả nhóm 4 xe, 8 người lao đi trong đêm, hướng về ngã ba 46 Lagi. Nơi có nồi cháo gà thơm phức, có thịt heo nướng và có người chủ nhà Khỉ Ngông tốt bụng đang đợi. Đó là động lực lớn nhất để chúng tôi vượt qua nỗi sợ hãi đêm tối, nỗi sợ hãi các “anh hùng núp” và trở nên mạnh mẽ hơn.

9h00 đêm, sau khi nghỉ giữa chặng và nạp tí vitamin Phở tại Long Khánh, chúng tôi lại bắt đầu hành trình của mình chỉ còn chưa đầy tám chục cây nữa. Nhóm lại lao đi trong đêm, Duy dẫn đoàn lao vút đi để lại khoảng không đen kịt vô tận, tôi vẫn chốt đoàn và phía trước gần như không có ai. Trời đêm khúc qua khỏi Long Khánh lành lạnh. Tôi vẫn băng băng trong đêm, lòng nhẹ nhõm, mớ công việc rối bù kia đã ở lại sau lưng, tôi sẽ không có công việc trong vài ngày tới, phía trước là hành trình mà tôi mong đợi chinh phục, và hơn hết: tôi tự do trên con đường của mình. Đột nhiên có tình báo rằng phía trước có bắn tốc độ 2 trạm liên tiếp, tôi giảm tốc và quan sát. Và cả nhóm đều qua được 2 trạm này an toàn. Không gian tĩnh mịch, con đường vắng như càng sâu thăm thẳm khi lối này chỉ còn ta độc hành, không đèn đường, không nhà cửa, chỉ còn tiếng ve và tiếng côn trùng râm rang hòa theo tiếng động cơ rền kéo trong đêm tối. Bỗng giật thóp tim và loạng choạng khi một ánh đèn pin rọi vào mặt, tôi đánh lái và vượt qua trước khi bị các anh gọi lại xin tên vào vé phạt.

Bắt kịp xe của Pin và xe của Duy, còn thiếu xe của anh Trung, đang loay hoay tìm kiếm thì anh Trung vụt lên. Sau đó là một cuộc tranh cãi đến nẫy lửa giữa cặp xế ôm này mà chung quy cũng là vì tại sao anh Trung lại ngừng lại khi bị anh hùng núp gọi lại, trong tình huống đó lẻ ra phải …bỏ chạy chứ !

Gần 10h30, cả nhóm đã có mặt tại ngã ba 46 chờ Khỉ Ngông ra tiếp ứng. Cả đám vỡ òa trong hạnh phúc khi … lần đầu chụp chung với nhau một tấm hình ngay ngã ba Lagi. Em Xô nhớ cho xin tấm hình nhét vào đây nhé.

Sau khi chủ nhà đón tiếp cả nhóm bằng bữa cháo gà và thịt nướng thịnh soạn, hắn dẫn chúng tôi đến một căn nhà hoang giữa đồng không mông quạnh … hắn tính thịt chúng tôi chăng? Một thoáng suy nghĩ chạy xẹt qua đầu. Đến nơi, cả bọn lao vào chọn cho mình một chỗ để ngả lưng, kẻ thì giành giựt cái võng. Nhưng rồi thì cũng chỉ có một kết quả, ngủ kiểu cá mòi vừa kinh tế vừa ấm áp. Vừa thả lưng xuống thì ku Pin đã thăng từ lúc nào không hay với một tư thế vô cùng độc đáo, một tư thế trở về với tuổi thơ chăng? Hay một tư thế rất người lớn tùy mọi người phán xét. Dĩ nhiên là tư thế này đã bị ghi lại bằng hình ảnh chờ tống tiền em nó thôi.

Trời đã khuya, bên ngoài là tiếng ếch nhái rêu rao với những bản nhạc riêng của chúng, chúng tôi thiếp đi và mơ về một hành trình đầy thú vị ngày mai – con đường ven biển...

Last edited:
Chủ thớt đang lon ton vào SG, delay vụ cực Tây nên vật vờ 3 ngày ở sg, bà con nào có nhã ý cho ngủ ké vài đêm, đảm bảo rất thú vụ,keke

Nếu em Mymyvo mà không "ấy" chỗ ngủ cho em trong 3 ngày thì Dong_Bodom ngủ lại khách sạn công ty chị Ninh mèo thì chị sẵn sàng nhưng chịu khó ở tại khách sạn vùng ven nha (chị ở quận 7 lận). Khách sạn đầy đủ tiện nghi, không mất xiền vì chị Mèo là đại ca ở vùng này mà. :D

Vấn đề ngủ nghỉ của bác Đồng đoàn đã quyết định giao cho em mymyvo xử lý với 100% số phiếu thuận. Nếu em mymyvo không xử lý được thì chị Ninhmeo sẽ xử lý gọn vụ ngủ này của bác Đồng. Thế nhé ! Có thể nói hiếm khi mà đoàn ta lại có được sự đồng thuận nhất trí cao như thế này thay vì cãi nhau chí chóe như những lần khác.

Bà con 8 quá dữ, kìm hãm lại, hồi ức không chịu kể cho nhau nghe mà lo tám không là sao là sao trời...

@Đoàn SG: đề nghị xem xét lời "đề nghị" của chủ Thớt Đồng nha, xem có giúp được gì hem? Đừng có đá trái banh sang cho bé MymyVo chứ lị...

Có thể tìm kiếm giúp chủ thớt 1 nhà nghỉ giá mềm mềm (nếu phòng trọ không đủ sức chứa 2 người), ai rảnh thì dắt chủ thớt tham quan 1 vòng SG, nhớ đừng quên cái Dinh Độc Lập nhé (dám cá là nhiều người chưa hề ghé vô đây)...

@ALL: em có 1 đề xuất là tổ chức 1 cuộc thi ảnh, thi viết hồi ức cho nó xôm tụ nào, phấn đấu 100 trang cho nó hoành tráng. Cuộc thi đơn giản như sau: kể lại = hình ảnh hoặc cảm nghĩ về những khoảnh khắc đẹp trong suốt cuộc hành trình. Sau đó lựa chọn ra 1 ảnh đẹp nhất, 1 dòng viết cảm xúc hay nhất để trao giải.

Ban giám khảo sẽ là tất cả mọi người, kể cả những bạn không được đi nhưng háo hức chờ Hồi Ức (điển hình là chị Bảo Bảo, hí hí).

Hình nào, đoạn hồi ức nào được like, thank nhiều nhất sẽ giành giải.

Tui xin tài trợ giải thưởng là 2 suất tham gia đảo Phú Quý - Bình Thuận 3 ngày 3 đêm sắp tới. Quyền lợi khi tham gia chuyến đi là chính tay tui dẫn đi ăn những món ăn ngon nhất Phan Thiết, đặt vé xe vé tàu, thuê nhà trên đảo, thuê xe máy trên đảo, dẫn đi chơi trên đảo, nấu ăn trên đảo và chụp ảnh kiêm stylít... với chi phí rẻ nhất, vui nhất... Nghĩa là 2 vé này chẳng cần chuẩn bị cái gì hết, chỉ cần sắp xếp thời gian rồi quẳng balo lên, chỉ định ngày giờ mún đi rồi đi.

Khuyến mãi thêm thuốc chống ói, chống nôn khi đi tàu vì ngồi 6 tiếng rưỡi trên thuyền rất phê... hê hê.

Chuyến này về coi bộ tay Đồng tìm được chút chút gì từ cô bé ôm rồi đấy. Lúc chiều ở bệnh viện, thấy hắn ngổi với ôm của hắn mà 1 tay quàng qua vai trông rất ư là tình tứ, một cái nét gì đó rất khác mấy người đang ngồi loi nhoi còn lại. Coi bộ, trai anh hùng gặp gái thuyền quyên rồi đa. Còn chờ gì nữa mà ko alo cho Mymyvo xin ngủ ké đi Đồng em...
Tình hình là em không phải gái thuyền quyên, em là hotboy đang đợi nổi loạn. Hehe thế nên cứ để thớt anh hùng đi bôn tẩu giang hồ đi ạ :D biết đâu trên đường bôn tẩu anh ấy lại gặp gái thuyền quyên chính hiệu. Hehehe

Nếu em Mymyvo mà không "ấy" chỗ ngủ cho em trong 3 ngày thì Dong_Bodom ngủ lại khách sạn công ty chị Ninh mèo thì chị sẵn sàng nhưng chịu khó ở tại khách sạn vùng ven nha (chị ở quận 7 lận). Khách sạn đầy đủ tiện nghi, không mất xiền vì chị Mèo là đại ca ở vùng này mà. :D

Hoan hô chị Mèo. "I love you, Man" he he.

Thế đã có ai tình nguyện dẫn chủ thớt đi bát phố chưa nhỉ, hẻm lẽ cả đoàn gần 20 mạng mà ko có ai rảnh sao ta? Lần này đá trái banh sang MymyVo nữa là tui... chặt cái cẳng luôn nha.

À, Mrs Thuyên sáng mùng 2 mới đến SG, vậy đoàn SG có định đổi ngày off sang tối mùng 2 để Mrs Thuyên tham gia, hay giữ nguyên lịch off cũ là 1.8.

Vì chủ thớt chỉ ở lại SG đến mùng 3 là lên đường về ngoải rồi...

Hoan hô chị Mèo. "I love you, Man" he he.

Thế đã có ai tình nguyện dẫn chủ thớt đi bát phố chưa nhỉ, hẻm lẽ cả đoàn gần 20 mạng mà ko có ai rảnh sao ta? Lần này đá trái banh sang MymyVo nữa là tui... chặt cái cẳng luôn nha.

À, Mrs Thuyên sáng mùng 2 mới đến SG, vậy đoàn SG có định đổi ngày off sang tối mùng 2 để Mrs Thuyên tham gia, hay giữ nguyên lịch off cũ là 1.8.

Vì chủ thớt chỉ ở lại SG đến mùng 3 là lên đường về ngoải rồi...
Em tự ôm banh, chẳng cần ai đá đâu ạ. Em sẽ xin off một ngày, nhưng chẳng biết anh thớt giang hồ thích bôn tẩu đi đâu. Dinh độc lập, địa đạo củ chi hay đi đâu đây ạ?!? Em ko khéo làm plan lắm đâu :(

Vấn đề ngủ nghỉ của bác Đồng đoàn đã quyết định giao cho em mymyvo xử lý với 100% số phiếu thuận. Nếu em mymyvo không xử lý được thì chị Ninhmeo sẽ xử lý gọn vụ ngủ này của bác Đồng. Thế nhé ! Có thể nói hiếm khi mà đoàn ta lại có được sự đồng thuận nhất trí cao như thế này thay vì cãi nhau chí chóe như những lần khác.

Không làm gì hết, 8 cho đã. Nếu chủ thớt mà chịu sự giúp đỡ của Mèo thì đảm bảo: 1. Khách sạn miễn phí 01 phòng có máy lạnh, bồn tắm tha hồ mà "truồng cởi". 2. Nếu muốn sẽ cho đi dạo bằng thuyền tham quan vùng sông nước Sài gòn thay vì đi thuyền ra Đầm Môn hôm trước chủ thớt chưa được đi. 3. Ăn cơm "tù" tại nhà ăn Công ty, đảm bảo ngon mà không mất tiền, cafe Wifi miễn phí. 4. Thoải mái đi bộ mỏi chân trong công ty rộng 7ha. 5. Đặc biệt có thể lên tàu biển tham quan, chụp chẹt mấy "em" không mặc đồ tắm sông:))

Không làm gì hết, 8 cho đã. Nếu chủ thớt mà chịu sự giúp đỡ của Mèo thì đảm bảo: 1. Khách sạn miễn phí 01 phòng có máy lạnh, bồn tắm tha hồ mà "truồng cởi". 2. Nếu muốn sẽ cho đi dạo bằng thuyền tham quan vùng sông nước Sài gòn thay vì đi thuyền ra Đầm Môn hôm trước chủ thớt chưa được đi. 3. Ăn cơm "tù" tại nhà ăn Công ty, đảm bảo ngon mà không mất tiền, cafe Wifi miễn phí. 4. Thoải mái đi bộ mỏi chân trong công ty rộng 7ha. 5. Đặc biệt có thể lên tàu biển tham quan, chụp chẹt mấy "em" không mặc đồ tắm sông:))
Ôi chị Ninh mèo là nhất.. là nhất. Anh thớt sướng thế được ăn, được ngủ, tắm bồn, đi thuyền lại còn thêm khoản "mấy em không mặc đồ tắm sông". Sướng thế không biết.

Em tự ôm banh, chẳng cần ai đá đâu ạ. Em sẽ xin off một ngày, nhưng chẳng biết anh thớt giang hồ thích bôn tẩu đi đâu. Dinh độc lập, địa đạo củ chi hay đi đâu đây ạ?!? Em ko khéo làm plan lắm đâu :(

Việc em mún dẫn đi đâu và anh ấy thix đi đâu thì... việc của riêng 2 người, em hỏi trong trỏng thế đố ai trả lời được... Nghe đồn anh í thix đi Thảo Cầm Viên...

Anh nghĩ em nên ưu tiên cho các di tích lịch sử, văn hoá... vào ban ngày, còn ban đêm thì lượn lờ trung tâm quận 1 mua sắm, ăn uống là ok...

@Chị Mèo: chị rất đẹp, rất dễ thương, rất tuyệt, đỉnh đỉnh đỉnh.... ye ye ye...

@Các bạn nam đoàn SG: Tui có ý kiến là các bạn nên đi vô bệnh viện ... Từ Dzũ khám tổng quát xem... có lẫn lộn giới tính hem vại?=)) Ai đời để 2 bạn nữ giành hết quyền galang thế kia chứ...

T Báo: Chủ thớt đã nhận được tin nhắn về sự giúp đỡ của chị Mèo và bé Mỹ. Hiện tại đã đến SG, xa lộ Hà Nội...Hi vọng sẽ không bị lạc đường...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,592
190,141
Latest member
bongdatvme
Back