What's new

Chinh phục cực Đông (28-29/7)- hành trình của tình bạn

Mặc dù không được ai ủy nhiệm hay phó thác về việc viết Hồi Ức của chuyến đi vừa qua, nhưng tôi quá háo hức muốn chia sẻ cảm xúc tuyệt vời đến cả nhóm nên... man phép viết vài dòng, như 1 lời cám ơn đến tất cả 25 thành viên đã cùng tôi chinh phục cực Đông.

Có lẽ, sẽ khó có thể 26 thành viên được cùng nhau rong đuổi trên những cung đường phượt 1 lần nữa, bởi đoàn chúng ta xuất phát khắp cả nước... Chính vì thế, giây phút được cùng các bạn uống những chum rượu kể cho nhau nghe những lời tâm tình trên bãi biển ở Cực Đông là giây phút quý giá xiết bao, tuyệt vời đến dường nào...

Có lẽ, sau chuyến đi này, mọi người sẽ cuốn vào công việc, sẽ có những dự định mới đang chờ phía trước, sẽ không còn cơ hội gặp lại nhau nữa... nhưng mỗi khi nhắc đến Cực Đông, nhắc đến nhảy gềnh hay treking xuyên rừng đêm... thì chắc chắn mọi người sẽ không thể nào quên được chuyến đi hôm qua, sẽ không thể quên những kỷ niệm quá tuyệt tuyệt, những mảnh ký ức đẹp như 1 bức tranh vẽ... ôi, tôi không lời nào diễn tả được những cảm xúc lẫn lộn trong lúc này....

Tôi nhớ giây phút mọi người lên xe từ nhà nghỉ Hải Hà để chia tay, tôi nhớ những ánh mắt buồn hiu hắt giấu sau vẻ mặt mệt mỏi, tôi nhớ những nụ cười giữa nắng gắt, những ánh mắt, những cái nắm tay đầy tình thân thiết giữa những người bạn chỉ vừa ... chớm quen...

Xin gửi lời cám ơn sâu sắc đến chủ thớt mát tay, đã tập hợp được những thành viên ưu tú nhất, tập trung lại cực Đông để đánh dấu 1 chuyến du ngoạn không thể nào tuyệt hơn nữa. Nếu thiếu 1 trong các bạn, chắc gì chuyến đi của chúng ta đã thành công như thế, phải không nào! :)

Xin cảm ơn chị Hải Ninh Mèo đã chuẩn bị rất chu đáo cho đoàn từng bữa ăn, nước uống, bánh mì... đến cả bị ni lông để mọi người đựng đồ dơ. Cám ơn các bạn ôm đã chăm sóc các xế rất cẩn thận, để đến giờ này, các xế vẫn đang tươi cười đùa giỡn...

Cám ơn anh Rubi đã hỗ trợ cả đoàn về nhiều mặt thông tin, về khách sạn, về ... nhiều thứ khác.

Sẽ không quên bạn Trung mập rất có duyên trong việc làm MC.. he he... Sẽ không quên 22 thành viên còn lại... vì không tiện nhắc đến mọi người lúc này, nhưng chắc chắc sẽ không bỏ sót ai trong từng đoạn hồi ký...

Chào cả nhà, tui đi Sailing với chủ thớt đây.

BB.

I love U, Man! :))

Yêu cầu Ấn và Nganun có hình đoàn SG ăn chơi dọc đường đi ra Nha Trang đưa lên trước đi :((
"Mau lên chứ vội vàng lên với chứ"

Chủ thớt đang lon ton vào SG, delay vụ miền Tây nên vật vờ 3 ngày ở sg, bà con nào có nhã ý cho ngủ ké vài đêm, đảm bảo rất thú vị,kek
e

Last edited:
Chủ thớt đang lon ton vào SG, delay vụ cực Tây nên vật vờ 3 ngày ở sg, bà con nào có nhã ý cho ngủ ké vài đêm, đảm bảo rất thú vụ,keke

Có số của ôm mymyvo sao không hỏi thử, bít đâu lại cho tá túc dài hạn, bỏ cả Vinh mà về Sài Thành đấy chứ lị kàkà (kidding)

Chủ thớt đang lon ton vào SG, delay vụ cực Tây nên vật vờ 3 ngày ở sg, bà con nào có nhã ý cho ngủ ké vài đêm, đảm bảo rất thú vụ,keke

Cực Tây gì đây trời... Không lẽ bị người đẹp quăng cục lơ đến nỗi mờ con mắt viết nhầm Cực Nam thành cực Tây hở trời... thiệt tội nghiệt... =))

Em xin mở màn hành trình chặng 1: Hành trình của 9 đoàn đổ xô về Nha Trang.

Đoàn SG chắc chắn là đông nhất, chiếm 60% thành viên toàn đoàn, trong đó chia ra 4 5 phe phái và di chuyển = nhiều cách khác nhau. Kẻ đi xe lửa, kẻ đi ô tô, kẻ đi xe máy cung này, nhóm đi xe máy cung kia... Nhưng vẫn chung 1 đích đến là Nha Trang, cực Đông...

Ôi, viết thế nào nhỉ? Viết thật hay = những câu chữ hoa mỹ hoa hoè hoa sói hoa.... kít lợn :)) .... còn dễ hơn viết thật những gì mình nghĩ á... Thôi thì nghĩ sao viết vậy đi, viết theo văn phong tự do thoải con gà mái tơ... he he...

....

Thật ra, ban đầu em hẻm có định tham gia chuyến đi này cùng với mọi người đâu, chẳng qua quen biết chủ Thớt nên chủ thớt rủ rê vô tám. Thì cũng định tám để câu views, câu khách cho cái thớt nó xôm tụ hơn tý xíu, ai dè trong 1 lúc "dại" bị cuốn phăng vào bởi những lời hứa "sai lầm", để rồi đêm ngày mò lên thớt chém gió không mỏi tay...

Những ngày sắp khởi hành, vài đêm mất ngủ... vì quá háo hức đón chờ những người bạn từ SG, những người bạn từ mọi miền... xúm lại cực Đông...

Đêm gần cuối, nghĩ tới hành trình hơn 300km dẫn đoàn SG men theo đường biển đến Nha Trang, nghĩ tới 3 4 ngày không ngủ... mà thụt hứng.... Lúc đó muốn rut lui, muốn di chuyển = xe ô tô ra thẳng Đầm Môn luôn cho khoẻ cái thân, tiết kiệm thời gian và chi phí, sức lực... Nhưng nếu làm thế thì thiên hạ chả coi ra cái gì nên... nhắm mắt đưa chân làm liều...

Và thật sự, chuyến đi này lấy hết 100% sức lực cho đến giây phút cuối cùng về đến nhà vào 23h 15 đêm hôm qua trong... mưa gió. Nhưng đây là chuyến đi tuyệt vời nhất từ trước đến giờ... Thiệt là tiếc cho những ai quăng gạch đá, đặc biệt là những bạn (Bảo Bảo) đã rút gạch vào giờ chót... bởi vì 26 thành viên tham gia lần này ai cũng xinh cũng đẹp cũng tài năng cũng đáng yêu... Cực đông có thể chinh phuc khi khác nhưng không gặp 26 thành viên ưu tú này là 1 điều ân hận... suốt đời... he he.

P/s: Chủ Thớt Mr. Đồng đang cần sự giúp đỡ kìa bà con. Ai ở SG có điều kiện cho tá túc vài đêm, sẵn tiện làm tua-gai-đờ dắt đi SG lòng vòng luôn.

Cá nhân tui nghĩ không ai phù hợp hơn MymyVo... =))

Cám ơn mọi người đã cho mình chung đoàn, lần đầu tiên cảm giác thật khó tả.

Chúc sức khỏe mọi người, đặc biệt là ku Pin với mối tình thịt nướng của em.

Hẹn gặp mọi người trong những chuyến tiếp theo.

PS: chắc mình xin theo Duy để chăm chỉ đi lễ nhà thờ lại hơn nữa. Lâu lắm rồi mới thấy người ngoan đạo thế :)

Hihi, Duy và Dragonboy còn đi lễ được à. Mình lại bỏ lễ vì đi phượt:D

Thông báo cả nhà: chủ thớt Đồng và đồng bọn đang trên đường đi vào SG, sẽ off vào tối ngày mai, ngày 1.8 nhé. Mình cũng sẽ khăn gói vào SG 1 chuyến thăm cả nhà, tiện đường xin ảnh luôn. He he. Bà con nhớ mang máy, thẻ nhớ để share hình, ai có hình đẹp mà giấu, tự sướng 1 mình thì... nghỉ chơi và hẻm thèm nhìn mặt nha QUOTE]

Ôi, off ngày 1.8 à. Mình có việc đột xuất nên tối ngày 1.8 mới xuống SG được:((, sáng ngày 2.8 mới có mặt ở SG:D

Chờ đợi cơ hội chinh phục cực Đông đã lâu, và thật tình cờ trùng với dự tính làm chuyến Saigon – Nha Trang bằng xe máy của tôi vào tháng 7 có một chuyến chinh phục Cực Đông của một nhóm bạn mà tôi chưa hề gặp mặt mà chỉ trao đổi qua internet va điện thoại là chủ yếu. Tôi quyết định tham gia nhóm này.

… Tôi có thời gian hơn 1 tháng để chuẩn bị cho hành trình Cực Đông lần này. Sau nhiều ngày tranh cãi giữa các thành viên nhóm về vấn đề phương tiện di chuyển, người thì muốn đi xe máy theo đường Đà Lạt xuống Nha Trang, kẻ thì muốn đi qua Phan Thiết rồi vào Nha Trang. Lại có kẻ không muốn liều mạng đi xe máy mà chỉ muốn đi bus cho an toàn. Nhìu ý kiến, nhiều nhóm di chuyển, từ bắc vào Nha Trang có, từ Nam vào Nha Trang có, từ Tây Nguyên vào Nha Trang có, và tất nhiên là không thiếu chủ nhà bản địa Nha Trang. Sau khi cân nhắc về khả năng và tình hình công việc tôi chọn nhóm di chuyển theo cung Saigon – Lagi – Nha Trang theo đường biển. Có nghĩa là tôi sẽ men theo đường biển từ Lagi, Bình thuận cho đến Nha Trang và tôi có 3 ngày 4 đêm cho cả hành trình này. Tôi bắt tay vào chuẩn bị, việc đầu tiên là phải kiểm tra và tân trang lại con xe già của mình thật chiến để đảm bảo có thể lết 700km tổng quãng đường mà ko phải dắt bộ. Gì nữa nhỉ, cái túi ngủ cho một đêm bờ bụi bên bãi biển. À, không thể thiếu một con máy ảnh cho hành trình thú vị này. Sao đây nhỉ, con Canon đang dùng thì đã chết sau cú Nha Trang hồi đầu tháng giờ vẫn chưa sửa xong. Thế là sau 3 ngày lăn lộn trên xomnhiepanh.com săn tìm và chọn lựa cuối cùng đã quyết định đào tẩu sang Nikon thế nhưng định mệnh lại một lần nữa đẩy anh vào ngõ tối. Con Nikon đã bán và người bán còn 1 con Canon thôi. Còn 24 tiếng nữa là khởi hành, thôi được, số phận đã buộc anh chọn Canon thì anh sẽ 1 lần nữa tin em. Thế là rinh em Canon này về nhà. Xong phần chuẩn bị.

Thế nhưng cuộc sống không ai biết trước được điều gì. Chỉ còn 3 ngày là khởi hành thì chúng tôi nhận được tin có một thành viên của một nhóm khác đã không may gặp tai nạn trong hành trình ra cực Đông. Điều này làm cho rất nhiều thành viên của nhóm bỏ cuộc, tinh thần của nhóm hoang mang nhất là khi ngày khởi hành gần kề mà số lượng người bỏ cuộc ngày càng tăng. Nhóm Đà Lạt, 2 rùi 3 thành viên bỏ cuộc, từ 4 xe mà nhóm chỉ còn lại Nghiêm và anh Bảo Anh là 2 xế độc hành. Hai con người này cuối cùng đã chọn giải pháp đi cùng xe sau nỗ lực mon men dụ dỗ lôi kéo thành viên nhóm Phan Thiết không thành. Nhóm Phan Thiết cũng chứng kiến những pha tráo nhân sự ngoạn mục mà trong đó sóng gió đều dồn vào cặp của chị Ninh. 1 lần bị ôm bỏ, 1 lần bị xế bỏ, và 1 lần mém phải đi bằng bus vì xế ôm không có xe. Có vẻ như những cái kỷ lục mà chúng tôi từng mơ đến sẽ chỉ mãi mãi là giấc mơ khi số lượng thành viên ngày càng giảm. Những kỷ lục như đoàn đông nhất chi phục Cực Đông ( 31 người ), đoàn có phượt tử trẻ nhất ( 9 tuổi ), đoàn có xe tay ga sang nhất phượt 700km (vespa), đoàn có nhiều nhóm xuất phát từ nhiều hướng khác nhau nhất, đoàn có nhiều cách thức di chuyển nhất ( xe máy, bus, tàu lửa, máy bay ), đoàn có thành phần tham dự đa dạng nhất từ mọi miền đất nước Nam, Bắc, Trung, Tây Nguyên hội tụ về. Thế nhưng phút cuối chúng tôi chỉ đạt được một vài cái nhất, mà trong đó kỷ lục 71 trang trước khi khởi hành là kỷ lục đáng nhớ nhất. Nhưng cho dù là kỷ lục gì thì cũng không quan trọng bằng một mục tiêu chung duy nhất của cả đoàn là chinh phục Cực Đông. Chúng tôi đã sẵn sàng và chờ đến giờ G nữa mà thôi...

Chuyến này về coi bộ tay Đồng tìm được chút chút gì từ cô bé ôm rồi đấy. Lúc chiều ở bệnh viện, thấy hắn ngổi với ôm của hắn mà 1 tay quàng qua vai trông rất ư là tình tứ, một cái nét gì đó rất khác mấy người đang ngồi loi nhoi còn lại. Coi bộ, trai anh hùng gặp gái thuyền quyên rồi đa. Còn chờ gì nữa mà ko alo cho Mymyvo xin ngủ ké đi Đồng em...

Rồi cái ngày cận kề cũng đến, nhiệm vụ của em là phải đón đoàn SG nghỉ 1 đêm ở ngã ba sung sướng 46, sau đó lại dẫn đi tham qua vài địa điểm du lịch đèm đẹp trên đường đi để bà con chụp hình khoe ảnh... Vấn đề là phải đón tiếp thế nào để bà con... xem được, mắc công bà con bảo dân Bình Thuận chơi bèo nhèo thì mặt mũi để đâu...

Nhà thì rộng lớn nhưng còn gia đình ở chung nữa nên không thể dắt cả đám láo nháo về được, sẽ phiền đến gia đình vì chắc chắn đám này đến sẽ tám đến 12h 1h mới chịu ngủ, và quả đúng như vậy... Thế là mượn "căn nhà hoang" của ông anh để đồng bọn tha hồ quậy phá...

Ngay từ vài hôm trước, đã chuẩn bị sẵn chăn nệm, võng dù đủ để 10 cái mạng có 1 nơi ngả lưng tử tế, chuẩn bị 2 bộ bài để bà con uýnh bài nhưng... ăn xong nồi cháo là bà con nằm lăn ra ngủ hết trơn...

...
6h kém chiều: Gọi điện Mr. Ấn, nhận được thông tin Ấn đang trên đường ra ngã 4 Thủ Đức, hi vọng đoàn sẽ đến nhà tầm hơn 9h để còn nghỉ ngơi, sáng mai dậy sớm đón bình minh trên... biển Suối Nhum, nhưng....

7h hơn: Nhận được điện thoại của ôm, bảo thằng Phương Trang nó.. quên rước cmnr`, đành phải đi chuyến xe kế tiếp là 9h, lúc đó mình hung hăng thiệt, chửi rủa thằng Trang qua điện thoại ko tiếc lời... và kết quả là phải thức đến hơn 1h sáng bạn ôm mới đến...

9h: Chủ thớt gọi điện hỏi thăm tình hình về đoàn Sài Gòn.

9h 15: gọi điện cho đoàn, biết đoàn đang húp phở ở quán phở Gia Truyền - Long Khánh.

10h30: đoàn đến, te te xách quần què lên đón.

Giây phút đón mọi người ngay ngã ba ấy thật sung sướng quá, dù chỉ mới biết nhau những cảm giác rất thân quen, không còn khoảng cách xa lạ gì. Mọi người tay bắt mặt mừng làm mình thẹn đỏ cả mặt như... gái 18 ngày xưa về nhà chồng, còn gái 18 bây giờ chắc ko biết e thẹn là gì... he he...

Rồi mọi người mang chân máy ra chụp vài tấm ảnh kỷ niệm... rồi kéo nhau về nhà mình nghỉ ngơi, rửa mặt và thịt nồi cháo...

Hơi buồn là thịt gà thì hết sạch (còn mỗi xương), nhưng nồi cháo thì còn 1/3, đáng lẽ theo cảnh báo là cho ngủ ở ngoài nhưng thấy bản mặt ai ai cũng tồi tội nên... tha. :))

...

p/s: Bà con đoàn SG nhớ up hình chặng Sg - 46 lên nhanh nhanh nha, không up là tui viết tiếp á...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back