What's new

[Chia sẻ] Chinh phục hồ Hàm Lợn bằng xe đạp

đúng quê hương sóc sơn của e bác ạ, nhưng mới đến đây có 1 lần, e cũng đang tập tọe xe đạp đạp xe, hi vọng có dịp dạo quê hương mình bằng xe đạp như các bác :D

Đường này mà các bác không dám đổ thật phí quá, là mình có chơi touring cũng đổ tuốt.

Theo kinh nghiệm chụp ảnh (ko phải kinh nghiệm đổ đèo :D) của mình, thì không dễ ăn đâu Vĩnh Phạm ơi nhất là với touring bike vỏ trơn. Vì là khi chụp ở góc đó khó thấy là nó khó nhằn thế nào.

Nhưng với 1 chiếc hard tail vỏ gai/ thắng dầu mà ko đổ thì đúng là hơi phí thật. :D

cái dốc này mình chụp trông cũng hiền lành đó chứ, thế mà xập rãnh té chỏng gọng đó! Đứng từ trên nhìn xuống, nếu mới chơi cũng sợ teo tờ rim ngay.

Em thấy mấy bác đi toàn bánh lớn vỏ gai không nên mới nói đến đổ xuống chứ cái xe touring của em mà đổ có mà dập mật.

Em thấy mấy bác đi toàn bánh lớn vỏ gai không nên mới nói đến đổ xuống chứ cái xe touring của em mà đổ có mà dập mật.

Các bác nhìn ảnh em chụp rồi chém là ko chuẩn đâu. Quả thực con dốc đấy rất khoai, không phải bọn em nhát đâu ạ, nhưng cũng có thể trình còi nên tự lượng sức mình ko xơi được :)

Em up thêm ảnh con dốc đấy cho các bác xem nhé.

he he, trình còi vẫn là trình còi ạ. An toàn là trên hết vì có khi ngã 1 lần là không dám chạy cả đường bằng chứ chẳng nói đường núi. Em có ku em đóng đinh từ vai xuống giờ vẫn chưa gỡ đâu.
Nói vậy thôi, chứ lần sau đi cũng thử đổ xem sao

Cảnh đẹp, đường đẹp, đồi núi đẹp... Nhưng các bạn đừng lạm dụng mấy từ "chinh phục", "thử thách" nhiều quá nhé. Đất bắc thì không thiếu nơi cho các bạn chinh phục đâu.

Chinh phục ở đây là chinh phục chính mình thôi bác ợ. Mấy thằng văn phòng lười lao động, chuyến đó là chuyến đi xa đầu tiên. Cả kỹ thuật lẫn kinh nghiệm đều không có, thậm chí còn chẳng thuộc đường nữa.
Bác an ủi bọn em 1 tí nhé :))

Ờ biết sợ là tốt :D.

Các bạn nên xem youtube ấy, how to downhill on a mtb chẳng hạn, hoặc how to brake, mtb tips... đừng vội coi mấy cái bay nhảy kẻo choáng. Rồi tập đổ đèo cho quen cảm giác. Chậm một tí thôi là ok. Té vài lần là quen ấy mà. :D

Nhân cao hứng tôi nói luôn đổ đèo có 2 dạng té ngã (là tôi tự chia chứ chả ai chia cả) dạng thứ nhất là té do thắng/ phanh :D. Thấy dốc cao quá sợ bóp thắng --> ngã. Bóp thắng trước té lộn cổ xe đè lên người. Bóp thắng sau trượt bánh xòe. etc. Giống nhau ở chỗ té do thắng thì không nguy hiểm lắm. Nhiều khi dốc thấy ghê mà té cũng bình thường. (tôi té nhiều rồi tôi biết =)) )

Dạng té thứ 2 nguy hiểm hơn là té với tốc độ. Do tự tin quá mà bất cẩn, đang chạy nhanh, đổ dốc mà lọt rãnh, vấp đá hoặc vào góc cua ko ôm được hết là xong. Loại té này thì nặng hơn, người xe lẫn lộn. (răng môi có khi cũng lẫn lộn luôn ha ha).

Khi mới tập tôi hỏi anh bạn đã chơi ngon là "đổ dốc thì thắng thế nào?" anh ta chỉ nói "phải cảm nhận thắng và bánh xe" hic... cảm nhận thế quái nào chứ.

Đến giờ thì tôi vẫn chưa cảm nhận được thắng và bánh xe (độ bám mặt đường) nhưng tôi rút ra một kinh nghiệm nho nhỏ, đó là bánh xe phải lăn, mà lăn chậm thôi. Nó mà lết là bạn chuẩn bị té theo bài một, còn nó mà lăn nhanh quá là bạn chuẩn bị té dạng 2 :D. Lần tới các bạn đi "mõm heo" lại đi và đổ thử con dốc đó xem (có con dốc ngon thế để tập luyện ). Tôi tin các bạn làm được. :)

Khi mới tập tôi hỏi anh bạn đã chơi ngon là "đổ dốc thì thắng thế nào?" anh ta chỉ nói "phải cảm nhận thắng và bánh xe" hic... cảm nhận thế quái nào chứ.

Đến giờ thì tôi vẫn chưa cảm nhận được thắng và bánh xe (độ bám mặt đường) nhưng tôi rút ra một kinh nghiệm nho nhỏ, đó là bánh xe phải lăn, mà lăn chậm thôi. Nó mà lết là bạn chuẩn bị té theo bài một, còn nó mà lăn nhanh quá là bạn chuẩn bị té dạng 2 :D. Lần tới các bạn đi "mõm heo" lại đi và đổ thử con dốc đó xem (có con dốc ngon thế để tập luyện ). Tôi tin các bạn làm được. :)

Dạ hôm sau hôm đi "mõm heo" này 2 tuần, bọn em có đi tiếp đền Sóc và leo lên tượng đài Thánh Gióng. Lúc xuống bọn em đã tập đổ cái dốc này rồi ạ. Xuống đến nơi đúng là vãi hết cả các thứ :))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,622
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back