What's new

[Hỏi đáp] Chơi gì ở Boston, New York , Washington DC, Philadelphia?

Phần lớn đoạn đường là mình lái xe đi 1 mình :) Đến ngày 7/8 mấy đứa bạn mới đi chung, nhóm có 2 nữ 1 nam. Nên cũng muốn kiếm người đi chung cho vui :D

Ok, thế thì giữ liên lạc với nhau nhé, trong khoảng thời gian bạn ở DC, có plan đi đâu thì hú mình nhé. Hi vọng có dịp ăn chơi chung ;)

Đi từ DC - NY hay NY-DC, nếu muốn đi bằng xe bus thì có thể đi của bolt.com, hãng này của Mỹ, đi/về đúng giờ và service tốt hơn xe chinatown nhiều. Vé từ khoảng $15 - $25, bạn nên mua sớm để có vé rẻ, greyhound cũng ok, nhưng nếu bạn đi từ NY tới DC, thì sẽ dừng tại trạm của greyhound, nằm trong khu vực Mỹ đen, hơi "nguy hiểm" chút xíu, nên cẩn thận nếu đi lòng vòng chiều tối và không đi taxi dù. Nếu đến DC, bạn nên đi xe trạm dừng tại Union station là ổn.
Xe cộ ở DC không kinh hoàng như NY, nhưng cũng không dễ đi cho lắm, tìm chỗ đậu xe cũng khó khăn. Nhưng nếu lái được xe thì những con đường ở DC rất đẹp. Bạn cũng có thể chạy xe lòng vòng khu George Town, hay Old Town ở Virginia hoặc qua Maryland.

E định đi Vermont, New Hamsphire, Conecticut, Rhole Island , e đi từ Boston ạ, các bác ai có rành đường lối ở bờ Đông thì giúp e lên cung đường với, e chẳng biết là nên đi theo thứ tự như thế nào nữa, e đi từ Boston ....hix ... Tks các bác :help
Phương tiện đi chủ yếu là xe bus, hiện e đang nhăm nhe book thằng megabus.com vì giá rẻ , có khi chỉ có $1

Boston chả có gì để chơi hết :) đùa tí thôi Boston là thành phố đầy di tích cổ của nước Mỹ, nếu ai thích về Sử học, Bảo Tàng, Công Viên thì Boston khá thú vị mình chỉ thích Boston vì có bãi biển Cape Cod khá đẹp và tôm hùm khá ngon

Boston có hai trường đại học nổi tiếng Bắc Mỹ đó là Harvard và M.I.T

Có cơ hội được đặt "mông" ngồi tại trường Harvard này hê hê

Sân trường và cửa giảng đường uể oải mùa hè

Hehe, tks bác pentax , lâu quá mới thấy bác quay lại đây commt cho e ^^, e đã và đang ở Boston rùi bác ạ, chỗ đi chơi đã vào sổ , chỉ sợ ko có thời gian mà đi thui. E đang hăm he đi các tiểu bang vùng New England như các bác bảo, nhưng đang đau đầu vì cung đường, ko biết đi cái nào trước cái nào sau cho tiện đường lối xá, e đang muốn đi Maine, Vermont, New Hamsphire, Rhole Island bác nào biết rành giúp e cho cái ý kiến với ạ, tks các bác nhiều :help

Cung đường đi lại giữa tiểu bang Maine, New Hampshire, Vermont và Rhode Island chắc ít có ai đi bus nên không ai có ý kiến
Nói chung là cung đường tùy ở mình làm sao đi cho phù hợp với thời gian mình có và lịch trình xe cộ thôi.

Qua Google map thì thấy Rhode Island có thể đi riêng vì nằm ở phía nam Boston còn lại Maine, New Hampshire, Vermont ở phía bắc Boston nếu đi xe hơi thì có thể đi Boston - New Hampshire - Vermont - Maine - Boston hay ngược lại

Tìm người host thì hơi khó vì ở Mỹ hầu như ai cũng bận rộn họ đi làm không có nhà để khách ở nhà một mình cũng ngại.

Mỹ dạo này kinh tế suy sụp, cộng ảnh hưởng của các cuộc chiến Irag & Afgan nên sicko, drug and sex abuse xẩy ra khắp nơi nên ai cũng ngán. Nói chung tinh thần lập quốc hào hùng của Bắc Mỹ hình như cạn kiệt rồi.

Chúc bạn đi chơi vui & an toàn

Cám ơn bác pentax, thế là e sẽ đi Boston - New Hamsphire - Vermont, biết đường để đặt vé thui, vì Maine e lỡ đặt riêng trước rùi, và cũng phải quay về Boston ít ngày nên ko làm luôn nguyên lèo được :) Còn cái Rhole Island đang suy nghĩ có nên đi ko, bác nào đi rùi cho e ít ý kiến với ạ
Couhsurfing là trang du lịch bụi ở Mỹ , lần trước từ Minnesota sang Boston e cũng xin host đấy bác pentax ạ, người Mỹ họ busy thì mình cũng busy đi chơi mà, nên lúc e xin host ở Minneapolis anh chàng chủ nhà sáng ra đi làm , e cũng đi chơi, đến lúc anh ta đi làm về ngồi nhà e còn mải chơi chưa về ấy chứ :)) Hehe, nói chung bác nói đúng, tình hình xã hội bây giờ điên đảo đảo điên nên khó khăn hơn trước rùi, nhưng dân du lịch bụi vẫn còn tin tưởng nhau lắm, tinh thần ăn chơi bất khuất mà (c)

Phía đông Bắc Mỹ Boston, Rhode Island nói chung văn hóa ẩm thực đường xá đi lại không khác gì nhau nếu như không nói là giống nhau như cùng một phiên bản. Thành ra nếu có thời gian và khả năng thì đi không thì cũng có thể đoán biết được điều gì ở đó

Mình biết couch surfing từ hồi những năm 80 - 90 lận tuy nhiên mặt trái của nó ít ai nói ra và cũng ít ai để ý. Không phải là không có người tốt nhưng không phải ai cũng tốt cả :shrug:
Dân bụi Mỹ, Châu Âu khác nhưng họ cũng hiểu tâm lý dân Châu Á tường tận lắm. Một số bạn gái Nhật đi bụi bị thuốc và abuse nhiều lắm ngay cả xứ hiền như đất Montreal, Toronto nhiều chuyện rùng rợn xảy ra nhưng văn hóa Châu Á là ngại không dám nói thành ra ít ai biết chuyện "thâm cung bi' sử" xảy ra.
Họ đi bụi cũng thường đi ít nhất hai người cho an toàn vì lâu lâu người mất tích và hồ sơ của FBI của cảnh sát để cả chục năm vẫn chưa tìm ra được thủ phạm. Bạn làm Google tìm hiểu tí đi

Nói chung VN mình du lịch mới bùng nổ và người đi cũng mới và nhìn mọi điều đều mới lạ thích thú đôi khi đi lố nguyên tắc an toàn khi du lịch
Hồi trẻ mình cũng hay nói "Dân chơi không sợ mưa rơi" nhưng khi gặp mưa thì mới thấy lạnh . Trừ khi là mình không sợ mưa và chịu chơi tới bến.
Còn bây giờ đối với mình và nhiều người thì "Trust is very expensive" :)

Hehe, nói chung xã hội bây giờ đủ thứ chuyện nói tới sáng cũng ko hết bác ạ. Thực ra khi bắt đầu e cũng lo sợ lắm, nhưng khi xin ai host e cũng đều đọc profile của họ và những reviews của những người được host trước để lại thật kỹ rùi mới send request, đâu phải bạ ai cũng ở được đâu bác :) Thực ra mình lo lắng một thì những người cho host càng lo lắng 10, vì cho một người hoàn toàn xa lạ vào nhà mình ăn ngủ khác nào rước sói vào nhà đâu, nhưng nếu ai cũng lo đông sợ tây như thế thì chắc Couchsurfing hay phuot.vn cũng sập tiệm lâu rùi, vì đâu ai tin ai nữa :D
Dù sao đi nữa, e vẫn muốn tin là nhân chi sơ tính bổn thiện bác ạ, ai cũng có cái thiện trong bản chất cả, vả lại e nào giờ có quí nhân phù hộ bác ạ, nên gặp toàn người tốt. Mà họa chăng bữa nào quí nhân đi chơi , quên béng mất e , thì đó là cái số rùi ..giày dép còn có số mà , huống chi là người :)) haha, tự củng cố niềm tin rứa thui bác pentax ạ chứ ham đi chơi mà muốn tiết kiệm tiền thì chỉ có cách như rứa mà thui :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back