What's new

Chơi Tết Lào từ tối 13/4 - 19/4/2010

Status
Not open for further replies.
Tớ hiện đang làm việc tại Lào, một vài người bạn gợi ý tớ tổ chức 1 chuyến du lịch vào dịp Tết Bun-Pi-May (14-15-16 tháng 4). Bạn nào có ý định join cùng chúng tớ thì xin mời. Mục đích, ngoài tìm hiểu 1 nét văn hóa của đất nước Phật giáo dòng tiểu thừa thì chúng ta đi để vui là chính và ăn chơi là chủ yếu. :D
Dưới đây là lịch trình tớ lập:

-Ngày 1 (13-4): Xuất phát từ bến xe Nước Ngầm lúc 19h.

-Ngày 2 (14-4): 4h chiều cùng ngày sẽ có mặt ở thủ đô Viêng Chăn. Về Khách sạn nhận phòng. Ăn tối, xuống phố và ướt nhẹp. 22h, chúng ta đổ bộ vào 1 discotheque, các bạn đừng nghĩ đó là 1 nơi đốt tiền hay chác táng thác loạn mà tội nghiệp tớ. Chỉ với 25.000Kip/ 1chai bia Lào, chúng ta ngồi đến lúc sàn đóng cửa cũng được, mục đích của tớ muốn các bạn khám phá 1 mảng khác của Viêng Chăn êm đềm, coi cách thanh niên bên này giải trí ra sao với kiểu khiêu vũ tập thể Disco-Lao sôi động mà các bạn sẽ chẳng thấy ở 1 vùng đất nào khác.

-Ngày 3 (15-4): 8h30 sáng Lên xe nhằm thẳng cố đô LuangPraBang tiến quân. Dự kiến 17h đến nơi, nhận phòng, ăn tối, ngắm phố phường rực rỡ đèn hoa với những biệt thự lối kiến trúc Pháp từ hồi người Pháp bảo hộ toàn xứ Đông Dương để lại. Chợ đêm ở đây là nơi nếu tớ không dẫn các bạn đến tớ tin là các bạn sẽ bóp cổ tớ lè lưỡi. Không phải dăm ba thứ hàng Tàu nhảm nhí, màu mè lòe loẹt mà là những món đồ "chất" thực sự. Nếu bạn nào có sở thích trang trí ngôi nhà của mình theo lối Thiền hoặc style Hoài Cổ thì đây là điểm đến mất thời gian nhất của các bạn.

-Ngày 4 (16-4): Không bít có đủ thời gian để ăn sáng không khi những dòng người náo nhiệt với đủ thứ vật dụng có thể chứa được nước hăm hở trên tay ầm ầm càn quét qua từng con phố. Trưa, nạp năng lượng và tiếp tục với lễ Bun-Pi-May của người Lào Lùm (sắc dân chiếm đại đa sô) ở những ngôi chùa cổ và đỉnh núi thiêng Phu Sỷ. Chiều tối, nghỉ ngơi, ăn tối, dạo phố và tớ tin điểm đến của mọi bước chân mọi người sẽ lại là Night Market với hàng nghìn thứ hàng hóa để các bạn hoa mắt nhìn và mỏi tay chọn lựa.

--Ngày 5 (17-4): 7h, trả phòng, ăn sáng và ra bến xe sang Xiêng Khoảng. 8h30 xe xuất bến, dự kiến 16h30 sẽ đến nơi, nghỉ ngơi, nếu bạn nào muốn đi chợ cùng tớ thì xin mời, chúng ta cùng chọn thức ăn và vào bếp. Tối liên hoan văn nghệ với bao nhiêu beer tùy thích, tớ chiêu đãi, hát đến khản cổ nhé, chi nhánh trên này của công ty tớ có bộ Karaoke California-2mic và hai loa đại choác hân hạnh được phục vụ. Có 3 máy tính nối mạng để các bạn sử dụng nữa.

-Ngày 6 (18-4): Ăn sáng, lên xe thăm cánh đồng Chum, trưa về chúng ta thưởng thức món thịt dê nướng, đặc sản của xứ núi này. Có 1 loại lá ăn kèm thịt dê nướng cực kỳ thơm, tớ sẽ đố các bạn ở VN mình được gọi là lá gì. Hehe. Nghỉ trưa đến 14h chiều chúng ta thư giãn ở suối nước nóng. Chiều tối liên hoan tổng kết ở nhà hàng Lẩu nướng kiểu Lào.

-Ngày 7 (19-4): Xe đưa các bạn hồi hương. Tớ đứng tiễn và chạy theo vẫy vẫy tay mà té lên té xuống..

*P/S: Lịch trình là 7 ngày nhưng ngày đầu tiên xuất phát vào buổi tối, không tính là mất 1 ngày làm việc của các bạn. Tiếp đó là ngày 17/18 tháng 4 là hai ngày nghỉ cuối tuần. Vậy nên các bạn sẽ báo nghỉ vào 4 ngày 14/15/16 và 19 tháng 4 thôi. Ukie chưa các bồ tèo!!!

Mọi thông tin thêm ngoài Thread này trên Phuot.com, các ban có thể add facebook của tớ DO TRUNG KIEN với avatar hình đầu hổ để biết thêm chi tiết và tham gia thảo luận.
Tớ sẽ gửi 1 bài riêng về vấn đề chi phí.

Đây là ảnh buổi off đầu tiên của đoàn (chi nhánh Hà Nội). Chúc mọi người đi vui vẻ và may mắn.

ảnh k có mình xấu thế mà cúng khoe :(:(:(
vn lonton là ai đóa:gun:gun:gun

Đang kiếm đường đi từ Sân bay Nội Bài về thẳng BX Nước Gầm.

Các anh/chị HN có cao kiến gì ko ạ? Giá cả taxi thì thế nào nhỉ?

Em dò lăng quăng thì đi 2 tuyến bus : số 7 từ Nội Bài đến hoàng Quốc Viêt và số 39 từ hoàng Quốc Việt ra BX Nuoc Ngầm. Các bác nào rành rẽ cho ý kiến với ạ!!

Em cảm ơn lắm lắm

Em thấy thế là ok rồi chị ạ. Nếu đi Mai Linh tuy được giảm 50% nhưng vẫn đắt lắm vì từ SB đến BX Nước ngầm xa lắm, bét cũng mất 300 đến 400k. Còn Shuttle bus của Jetstar thì nó đi đường ko tiện cho mình xuống bến xe nước ngầm. Chỉ còn 1 cái shuttle bus của Kumho hoặc là việt thanh thì có đi qua Hoàng việt rồi chị cũng vẫn phải bắt xe buýt xuống BX nước ngầm. Kết luận lại là mình cứ đi xe buýt cho nó rẻ nếu chỉ có nhiều time.

ảnh k có mình xấu thế mà cúng khoe :(:(:(
vn lonton là ai đóa:gun:gun:gun
Oh, ảnh buổi tối lại dân nghiệp dư nên cái này là khả dĩ nhất :). Mình cũng đi off hôm đầu, nhưng rất tiếc không đi được cùng mọi người. Quên nhiệm vụ post ảnh, hôm nay post chỉ định chúc cả nhà khởi hành tốt đẹp.

Chào các bạn!
Mình vừa có gần 2 ngày off cùng Kiên ( con người tốt bụng) tại Viên. Sáng nay Kiên chở ra bến xe đi Luông định đi chuyến 8h nhưng phải tới 9h mới mua được vé và chen chân vào mua cũng chẳng dễ j, vì người Lào bi h cũng nhiễm thói xấu của VN mất rồi. Tình hình là giá phòng nghỉ ở Luông và mọi thứ dịch vụ đều tăng ít nhất là 3 lần. Vì thế nếu xác định được số người thì bạn Kiên nên mua luôn vé xe đi vì mình thấy cũng có người mua vé trc rồi. Ah, mình góp ý là nếu các bạn có thời gian thì nên chuẩn bị thêm rất nhiều nến và đèn hoa đăng ở VN rồi mang sang đây. Buổi tối mà thắp sáng cả con sông thì còn j hơn. Nên mua cả đồ ăn cho 2 ngày ở Luông, đến đây chỉ trả tiền nghỉ là tốt nhất.
Một lần nữa cảm ơn Kiên rất nhiều !

Nghe có vẻ như sắp bước vào 1 cuộc chiến. :gun

Chào các bạn!
Mình vừa có gần 2 ngày off cùng Kiên ( con người tốt bụng) tại Viên. Sáng nay Kiên chở ra bến xe đi Luông định đi chuyến 8h nhưng phải tới 9h mới mua được vé và chen chân vào mua cũng chẳng dễ j, vì người Lào bi h cũng nhiễm thói xấu của VN mất rồi. Tình hình là giá phòng nghỉ ở Luông và mọi thứ dịch vụ đều tăng ít nhất là 3 lần. Vì thế nếu xác định được số người thì bạn Kiên nên mua luôn vé xe đi vì mình thấy cũng có người mua vé trc rồi. Ah, mình góp ý là nếu các bạn có thời gian thì nên chuẩn bị thêm rất nhiều nến và đèn hoa đăng ở VN rồi mang sang đây. Buổi tối mà thắp sáng cả con sông thì còn j hơn. Nên mua cả đồ ăn cho 2 ngày ở Luông, đến đây chỉ trả tiền nghỉ là tốt nhất.
Một lần nữa cảm ơn Kiên rất nhiều !

Nghe có vẻ như sắp bước vào 1 cuộc chiến. :gun

Thông báo:

-Giờ lên xe của các thành viên đoàn chơi Tết Lào đang đến gần, các bạn đi chuyến này hãy chắc chắn rằng hộ chiếu của các bạn đang ở đâu đó ngay trong tầm tay của các bạn, hành lý mang theo đừng bỏ quên một số loại thuốc thông thường. Hãy chắc rằng số tiền các bạn mang theo ít nhất cũng phải nhiều hơn 1triệu VND so với khuyến nghị của tớ đưa ra trong bảng thống kê chi phí.

-Tớ đã khởi tạo topic mới có tên "Tết Lào 2010" bên mục "Diệu kỳ châu Á" để thành viên đoàn ta tham gia chia sẻ về chuyến đi và cũng là sân chơi chung cho những ai quan tâm đến đất nước Lào và tục té nước nhân ngày tết cổ truyền của họ.

Xin cảm ơn ban quản trị trang web đã theo suốt chúng tôi trong quá trình chuẩn bị cho chuyến đi và tham gia góp ý, nhắc nhở kịp thời để đoàn chúng tôi hình thành được như ngày hôm nay.

Các anh chị khoá giúp tôi topic này với nhé, mọi sự quan tâm hướng về chuyến đi xin mọi người qua mục "Diệu kỳ châu Á" tiếp tục hành trình cùng chúng tôi.
Chúc các anh chị luôn vui - khoẻ!

Chúc mọi người lên đường thành công và đoàn kết. Té nước nhiều vào, chụp hình nhiều vào nhé :p

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,190
189,949
Latest member
0123winnet
Back