What's new

Chơi Tết Lào từ tối 13/4 - 19/4/2010

Status
Not open for further replies.
Tớ hiện đang làm việc tại Lào, một vài người bạn gợi ý tớ tổ chức 1 chuyến du lịch vào dịp Tết Bun-Pi-May (14-15-16 tháng 4). Bạn nào có ý định join cùng chúng tớ thì xin mời. Mục đích, ngoài tìm hiểu 1 nét văn hóa của đất nước Phật giáo dòng tiểu thừa thì chúng ta đi để vui là chính và ăn chơi là chủ yếu. :D
Dưới đây là lịch trình tớ lập:

-Ngày 1 (13-4): Xuất phát từ bến xe Nước Ngầm lúc 19h.

-Ngày 2 (14-4): 4h chiều cùng ngày sẽ có mặt ở thủ đô Viêng Chăn. Về Khách sạn nhận phòng. Ăn tối, xuống phố và ướt nhẹp. 22h, chúng ta đổ bộ vào 1 discotheque, các bạn đừng nghĩ đó là 1 nơi đốt tiền hay chác táng thác loạn mà tội nghiệp tớ. Chỉ với 25.000Kip/ 1chai bia Lào, chúng ta ngồi đến lúc sàn đóng cửa cũng được, mục đích của tớ muốn các bạn khám phá 1 mảng khác của Viêng Chăn êm đềm, coi cách thanh niên bên này giải trí ra sao với kiểu khiêu vũ tập thể Disco-Lao sôi động mà các bạn sẽ chẳng thấy ở 1 vùng đất nào khác.

-Ngày 3 (15-4): 8h30 sáng Lên xe nhằm thẳng cố đô LuangPraBang tiến quân. Dự kiến 17h đến nơi, nhận phòng, ăn tối, ngắm phố phường rực rỡ đèn hoa với những biệt thự lối kiến trúc Pháp từ hồi người Pháp bảo hộ toàn xứ Đông Dương để lại. Chợ đêm ở đây là nơi nếu tớ không dẫn các bạn đến tớ tin là các bạn sẽ bóp cổ tớ lè lưỡi. Không phải dăm ba thứ hàng Tàu nhảm nhí, màu mè lòe loẹt mà là những món đồ "chất" thực sự. Nếu bạn nào có sở thích trang trí ngôi nhà của mình theo lối Thiền hoặc style Hoài Cổ thì đây là điểm đến mất thời gian nhất của các bạn.

-Ngày 4 (16-4): Không bít có đủ thời gian để ăn sáng không khi những dòng người náo nhiệt với đủ thứ vật dụng có thể chứa được nước hăm hở trên tay ầm ầm càn quét qua từng con phố. Trưa, nạp năng lượng và tiếp tục với lễ Bun-Pi-May của người Lào Lùm (sắc dân chiếm đại đa sô) ở những ngôi chùa cổ và đỉnh núi thiêng Phu Sỷ. Chiều tối, nghỉ ngơi, ăn tối, dạo phố và tớ tin điểm đến của mọi bước chân mọi người sẽ lại là Night Market với hàng nghìn thứ hàng hóa để các bạn hoa mắt nhìn và mỏi tay chọn lựa.

--Ngày 5 (17-4): 7h, trả phòng, ăn sáng và ra bến xe sang Xiêng Khoảng. 8h30 xe xuất bến, dự kiến 16h30 sẽ đến nơi, nghỉ ngơi, nếu bạn nào muốn đi chợ cùng tớ thì xin mời, chúng ta cùng chọn thức ăn và vào bếp. Tối liên hoan văn nghệ với bao nhiêu beer tùy thích, tớ chiêu đãi, hát đến khản cổ nhé, chi nhánh trên này của công ty tớ có bộ Karaoke California-2mic và hai loa đại choác hân hạnh được phục vụ. Có 3 máy tính nối mạng để các bạn sử dụng nữa.

-Ngày 6 (18-4): Ăn sáng, lên xe thăm cánh đồng Chum, trưa về chúng ta thưởng thức món thịt dê nướng, đặc sản của xứ núi này. Có 1 loại lá ăn kèm thịt dê nướng cực kỳ thơm, tớ sẽ đố các bạn ở VN mình được gọi là lá gì. Hehe. Nghỉ trưa đến 14h chiều chúng ta thư giãn ở suối nước nóng. Chiều tối liên hoan tổng kết ở nhà hàng Lẩu nướng kiểu Lào.

-Ngày 7 (19-4): Xe đưa các bạn hồi hương. Tớ đứng tiễn và chạy theo vẫy vẫy tay mà té lên té xuống..

*P/S: Lịch trình là 7 ngày nhưng ngày đầu tiên xuất phát vào buổi tối, không tính là mất 1 ngày làm việc của các bạn. Tiếp đó là ngày 17/18 tháng 4 là hai ngày nghỉ cuối tuần. Vậy nên các bạn sẽ báo nghỉ vào 4 ngày 14/15/16 và 19 tháng 4 thôi. Ukie chưa các bồ tèo!!!

Mọi thông tin thêm ngoài Thread này trên Phuot.com, các ban có thể add facebook của tớ DO TRUNG KIEN với avatar hình đầu hổ để biết thêm chi tiết và tham gia thảo luận.
Tớ sẽ gửi 1 bài riêng về vấn đề chi phí.

[QUOTE = demanna; 175.694].
Thông tin này đúng đấy. Đi đường Cầu Treo, vào Lào ít hơn 30km thì phải làm giấy thông hành thời hạn ngắn nếu ko có hộ chiều. Giấy thông hành chỉ cấp cho người có chứng mình thư hộ khẩu vùng ven cửa khẩu.
Nhưng có thêm thông tin vui cho pé Trang lùn nếu e thật sự Mún đi và có xíu xiu máu mạo hiểm ^ ^: Anh vừa hỏi 1 người ở ĐSQ Lào đến một chỗ sáng nay về câu chuyện của pé, họ nói là vẫn đi đc , chỉ cần pé mang CMT và luật làm "" ngay tại cửa khẩu đường biên cả khi đi lẫn về (hỏi bao nhiu thì chú ý cười ko nói rõ mà chỉ phán = vài bát phở VN). Vào đến tận Viêng Chăn vẫn ổn, và thường thì CA Lào rất hay ko hỏi thăm giấy tờ của các đoàn da vàng mũi tet Vịt chính gốc sang đó.
 PS: Do mình nghỉ việc khá nhiu nên tự nhiên bị di show đầu vào mấy ctrình tầm giữa tháng tư (!_!) (damn ^ ^). Mấy hôm nữa về sẽ cố điều đình cho người khác. Nếu thành công thì chuyến vi vu nơi thành phố Trăng cùng các bạn vẫn sẽ tiếp diễn. ELSE ... chúc mọi người vui vẻ với 1 trong những mầu sắc đáng nhớ của cuộc đời mình. ^ ^ [/. QUOTE]

À em quên mất ....cho em hỏi xíu nghĩa là lúc về em phải quay về đúng về cua khẩu cũ mới về dc vn hay về chỗ nào cũng được ạ: D

Một vài tấm hình để các bạn hình dung dần về những nơi chúng ta sẽ ghé qua khi du hý xứ sở Triệu Voi:

Hoa Đoọc-Khun đang nhuộm vàng từng con phố ở thủ đô Viêng Chăn

Đoọc-Khun VS ChamPa

Tháp Patuxay, công viên trung tâm Viêng Chăn

Khách sạn Chaleunxay, nơi đoàn ta sẽ nghỉ, có phục vụ bữa sáng miễn phí (PlanA)

Khách sạn Xaysombun, giá phòng có thể đàm phán, no free breakfast (PlanB)

Last edited:
[QUOTE = demanna; 175.694].
Thông tin này đúng đấy. Đi đường Cầu Treo, vào Lào ít hơn 30km thì phải làm giấy thông hành thời hạn ngắn nếu ko có hộ chiều. Giấy thông hành chỉ cấp cho người có chứng mình thư hộ khẩu vùng ven cửa khẩu.
Nhưng có thêm thông tin vui cho pé Trang lùn nếu e thật sự Mún đi và có xíu xiu máu mạo hiểm ^ ^: Anh vừa hỏi 1 người ở ĐSQ Lào đến một chỗ sáng nay về câu chuyện của pé, họ nói là vẫn đi đc , chỉ cần pé mang CMT và luật làm "" ngay tại cửa khẩu đường biên cả khi đi lẫn về (hỏi bao nhiu thì chú ý cười ko nói rõ mà chỉ phán = vài bát phở VN). Vào đến tận Viêng Chăn vẫn ổn, và thường thì CA Lào rất hay ko hỏi thăm giấy tờ của các đoàn da vàng mũi tet Vịt chính gốc sang đó.
 PS: Do mình nghỉ việc khá nhiu nên tự nhiên bị di show đầu vào mấy ctrình tầm giữa tháng tư (!_!) (damn ^ ^). Mấy hôm nữa về sẽ cố điều đình cho người khác. Nếu thành công thì chuyến vi vu nơi thành phố Trăng cùng các bạn vẫn sẽ tiếp diễn. ELSE ... chúc mọi người vui vẻ với 1 trong những mầu sắc đáng nhớ của cuộc đời mình. ^ ^ [/. QUOTE]

À em quên mất ....cho em hỏi xíu nghĩa là lúc về em phải quay về đúng về cua khẩu cũ mới về dc vn hay về chỗ nào cũng được ạ: D

Trang ơi! Anh vừa hỏi nhà xe Trường Giang rồi (xe giường nằm, giá 450k, không có vẻ sẽ giảm được giá, xe Bình Nga ngày đó không chạy vì hôm đó là tết Laos??? Chẳng hiểu dư lào, 2 nhà xe còn lại: Toàn Tú và Hoàng Giang thì chưa liên lạc được, sẽ cố gắng liên lạc sau hoặc nhờ Kiên điều tra kỹ lưỡng vụ này) thì có thông tin như sau:
1. Hoàn toàn có thể làm được giấy thông hành ở cửa khẩu, chụp trước 4 ảnh thẻ (kiểu cách giống ảnh làm hộ chiếu).
2. "Phí" là 1.200.000 đồng/1 người.
3. Phải để lại chứng minh thư nhân dân tại cửa khẩu xuất cảnh, điều này đồng nghĩa với việc Em phải quay lại cửa khẩu này để lấy lại chứng minh thư, nói cách khác: E buộc phải về Việt Nam bằng cửa khẩu này.

A đã hỏi rất kỹ, A Trường có nói: đây là thông tin chính xác rồi.

Đừng buồn nếu không join được cùng đoàn lần này Em nhé! A thì tiếc nhất vụ tiền bo cho diễn viên phụ họa thôi :((.

Tớ nghĩ chúng ta chơi đồng phục ngắn tay là hơn cả, dù có bị đen tay thùi lùi thì mới khoe được người khác là tớ mới...nếm mùi gió Lào (dù ko phải thế). Hề hề! Các bạn cứ nghĩ mà xem, lúc ướt lướt thướt, áo dính chặt vào tay, trời thì nóng, chỉ mún xé phéng cái tay áo cho xong. Mẫu mã thì các bạn có ý tưởng cứ up hình lên để chúng ta cùng chọn, tớ mới có 16t thôi hà, mẫu nào teen teen tớ cũng thích hết á. :p Hé hé

Trang ơi! Anh vừa hỏi nhà xe Trường Giang rồi (xe giường nằm, giá 450k, không có vẻ sẽ giảm được giá, xe Bình Nga ngày đó không chạy vì hôm đó là tết Laos??? Chẳng hiểu dư lào, 2 nhà xe còn lại: Toàn Tú và Hoàng Giang thì chưa liên lạc được, sẽ cố gắng liên lạc sau hoặc nhờ Kiên điều tra kỹ lưỡng vụ này) thì có thông tin như sau:
1. Hoàn toàn có thể làm được giấy thông hành ở cửa khẩu, chụp trước 4 ảnh thẻ (kiểu cách giống ảnh làm hộ chiếu).
2. "Phí" là 1.200.000 đồng/1 người.
3. Phải để lại chứng minh thư nhân dân tại cửa khẩu xuất cảnh, điều này đồng nghĩa với việc Em phải quay lại cửa khẩu này để lấy lại chứng minh thư, nói cách khác: E buộc phải về Việt Nam bằng cửa khẩu này.

A đã hỏi rất kỹ, A Trường có nói: đây là thông tin chính xác rồi.

Đừng buồn nếu không join được cùng đoàn lần này Em nhé! A thì tiếc nhất vụ tiền bo cho diễn viên phụ họa thôi :((.

:(:)(:)((......bùn quá :(:)(:)((

Nhìn cái mẹt Bà Bà nhăn nhúm như khỉ thế kia mà mới có 16 tuổi thui á? Có mà 60 í. Em cũng ủng hộ ý kiến áo ngắn tay, vừa trẻ trung, năng động, lại mát mẻ. Mà nếu Bà Bà muốn 01 cái thì hôm về VN nhớ mang xìn về nộp đấy nhé, em hok có xìn ứng trước đâu.

OKe, vậy thì thống nhất là áo ngắn tay, màu trắng. Thư ơi, up mẫu lên đi để mọi người còn chém gió. Thế sẽ dễ thống nhất hơn.
Trang ơi, đừng buốn Em. Não nòng Anh :))

vui lòng cho mình hỏi , ở QNam thì liên lạc với đầu cầu nào là tiện nhất nhỉ? Mình định tham gia nhưng vẫn chưa có pass nên còn ....

vui lòng cho mình hỏi , ở QNam thì liên lạc với đầu cầu nào là tiện nhất nhỉ? Mình định tham gia nhưng vẫn chưa có pass nên còn ....

Đầu cầu nào cũng được, cơ mà chưa có hộ chiếu thì chắc cũng chung tình trạng với Janchan thôi :(

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,721
190,160
Latest member
gamethekings
Back