What's new

Chuyến Cù Lao Câu-có chuyện kể về Cổ Thạch...

Được tin báo biển động cấp 6-7 . Để đảm bảo an toàn cho mọi người chuyến CLC trở thành Cổ Thạch đáng nhớ

[/IMG]

Last edited by a moderator:
Chuyến đi mang tên "Đi chùa cầu duyên" và đã diễn ra đúng theo cái tên gọi của nó. Sau khi nhận phòng để đồ, sắp xếp mọi thứ cả đoàn cùng nhau tiến thẳng lên Chùa. Từ cổng đầu tiên vào là điện chính, nơi đây tập hợp nhiều bàn thờ Phật và là nơi uy nghiêm nhất.
7h sáng, Cổ Thạch Tự vốn im lìm như đang say ngủ bổng chốc bừng tĩnh khi gần 30 con người trẻ trung đầy nhiệt huyết từng bước chậm rãi tiến thẳng vào thắp nhang cầu bình an cho gia đình và cầu phúc lành cho bản thân ( có cầu duyên hay không thì không biết). Chú tiểu đang ngủ say nghe tiếng nhôn nhao bèn tỉnh mộng chạy ra, thấy mình chú cười toe và gật đầu. Hỏi chú: " sư phụ đâu?". " Dạ sư phụ đang ở phía sau" và chú chạy vội ra sau méc với ông anh mình " anh Trường, chị Vy về, dẫn theo nhiều bạn lắm, toàn mang theo máy ảnh to không à, chắc là mắc tiền lắm". Haizzzz, mới tý tuổi mà để ý thấy ghê luôn.
Dọc qua nhưng hàng quán bán đầy quà lưu niệm, có những món hàng nhập từ nơi khác về , có những món hàng tự tay người dân nơi đây làm, rất tinh xảo và đẹp mắt. Đi thêm chút nữa là 36 bậc thang lên Chùa, mỗi người tự mình khám phá những nét rất riêng của ngôi Chùa này, một số người vào xin xăm mong mình xốc nhằm xăm tốt. Đặc biệt nhất ở chỗ xin xăm này là: nếu bạn xốc xăm " trung" hoặc " thượng", bạn sẽ được hướng dẫn đi giải xăm ngay điện kế bên bởi 1 ông thầy " đã có tuổi", còn nếu bạn xốc xin "hạ" thì bạn có quyền xốc lần 2 để tìm 1 xăm tốt hơn.
Trong đoàn, dĩ nhiên có người tin có người không tin,những người tin thì chăm chú lắng nghe vận mệnh của mình, như Vampire, xăm của nó như sau: Ehèm, mạng phép thầy con thuật lại lời Thầy: xăm này là xăm thượng, làm việc luôn có quan trên giúp đỡ, đi xa luôn bình an và sẽ có tiền. Cuộc sống sau này sung túc, có vợ đẹp, con xinh, giàu có không lo lắng....nghe mà sướng hết cả người.Hihi
Tham quan chùa 2 tiếng, mọi người tranh thủ chụp mọi ngóc ngách của chùa, bao gồm tượng Phật nằm, hang gió và 1 số nơi linh thiêng khác. Nếu chú tâm và đam mê khám phá, có thể bạn đi hơn 1 ngày mới hết mọi nơi trong Chùa, đoàn mình chỉ lướt qua nen chỉ cần 2 tiếng là xong. Sau đó, cùng nhau theo đường mòn xuống biển nào... ( xin cho 600đ hình đi sóng ơiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii).

Cho em tiếp vài lời về Cổ Thạch Tự nhé !!!
Núi Cổ Thạch chỉ cao khoảng hơn 60 m, nổi tiếng nhờ chùa Cổ Thạch, còn gọi là chùa Hang do thiền sư Bảo Tạng thuộc đời thứ 40 thiền phái Lâm Tế xây dựng từ năm 1835. Đây cũng là 1 di tích lịch sử văn hóa của tỉnh BìnhThuận. Chùa Hang là 1 hệ thống gồm nhiều hang thờ được xây dựng dựa vào những hang đá khổng lồ trên núi. Bàn thờ Phật đôi khi được đặt giữa 2 tảng đá lớn châu đầu vào nhau, hoặc có những điện thờ khi bước vào thắp nhang phải đi vòng qua những vách đá quanh co. Trước các điện thờ, đôi khi là 1 khoảng sân nhỏ trồng cây kiểng xanh tươi có các chú tiểu đang quét lá hay lau chùi các bức tượng. Kể từ vị thiền sư khai sơn đến nay, chùa Hang đã qua 5 đời hòa thượng trụ trì: Hòa thượng Thiện Minh (1840); hòa thượng Từ Hóa (1939-1945); Ngô Tú Đại sư (1945-1946); hòa thượng Minh Đức( 1946-2007) và từ năm 2007 đến nay là hòa thượng Từ Minh. Bài vị của những vị trụ trì này đều được thờ trong các hang động, nơi đây cũng gìn giữ được những cổ vật như hoành phi, câu đối, chuông trống... còn tồn tại qua nhiều cơn binh lửa, tính đến nay đã cả trăm năm. Trong thời chiến tranh, chùa Hang còn là nơi ẩn nấp của các chiến sĩ cách mạng, bộ đội. Nhà chùa đã giành riêng một nơi để thờ cúng các vong hồn liệt sĩ.....

Thơ chị Dung hay quá. ngưỡng mộ, ngưỡng mộ.(c)
@ VY còi : Thế nào là xăm thượng, trung hạ nhỉ? Thầy chỉ bảo mình lắc, thế là mình lắc, 2 que xăm rơi xuống. Thầy nhặt lên ghi số, đưa cho mình bào sang bên kia thầy kia giải cho. Chả thấy nói thượng hay trung gì ráo.
@ anh em : theo xăm phán thì bébi sau này làm rất to và rất nổi tiếng. Anh em nào muốn làm ông lớn thì tranh thủ vác trầu cau lên Đà Lạt xin phép bố mẹ em ấy sớm nhé không sau này lại hối tiếc.(NT)

Thơ chị Dung hay quá. ngưỡng mộ, ngưỡng mộ.(c)
@ VY còi : Thế nào là xăm thượng, trung hạ nhỉ? Thầy chỉ bảo mình lắc, thế là mình lắc, 2 que xăm rơi xuống. Thầy nhặt lên ghi số, đưa cho mình bào sang bên kia thầy kia giải cho. Chả thấy nói thượng hay trung gì ráo.
@ anh em : theo xăm phán thì bébi sau này làm rất to và rất nổi tiếng. Anh em nào muốn làm ông lớn thì tranh thủ vác trầu cau lên Đà Lạt xin phép bố mẹ em ấy sớm nhé không sau này lại hối tiếc.(NT)
Xăm trung, thượng là xăm tốt đó anh. Người xốc nhằm những xăm này thì Thầy phán tự tin hơn. Xăm hạ là xăm xấu, người ta tránh giải những xăm này vì lên Chùa cầu điều tốt mà trúng xăm hạ thì Thầy không tự tin để phán lắm. Hehe

Lên chùa cầu duyên,cầu phúc nhưng cũng không quên tác nghiệp. Từ người già, em bé, cô bán hàng, các thầy cho đến những gian hàng, hoa, chim, con vật ... đều không thoát khỏi ống kính của các phó nháy. Từ máy xịn cho đến máy dỏm, đủ mọi thế, đủ mọi góc nhìn đều được lưu lại - cái thú vui không thể thiếu trong những chuyến Phượt mà âu cũng là những kỷ niệm khó quên mà không một phương tiện lưu giữ nào lại nhanh mà dễ dàng hơn máy ảnh trong cuộc sống hiện đại.
Tác nghiệp trong lúc dừng chân nghỉ ngơi.

Ngẫm nghĩ .... chụp sao nhỉ

Tay súng nữ đang hướng góc nhìn trên cao ...

Eh hèm! Nhìn chuyên nghiệp ghê - chắc ảnh đẹp là đây.

Ái chà chà! Úi! Sao ... đỡ nổi. Hehe

Để đấy NGỘ gọi sư phụ chỉ cho cách chụp, tụi bây toàn chơi thế khó sao tao học được .... ẹc ẹc

Cưỡi mây cũng phải xuống ... dẫn bộ nhé!

Quy định mà .... hì hì.
.... còn tiếp.

Re: Chuyến Cù Lao Câu-có chuyện kể về Cổ Thạch...

Em dốt văn lắm, nên nghĩ gì nói nấy nha.:)

Túm lại đây là 1 chuyến đi hưởng thụ đúng nghĩa chỉ có ăn và chơi (chơi đủ thứ :D) :D , có vài lúc mang vác nhưng ko thành vấn đề (NO) . Cảm ơn chị vycoi "dam dang" đã lo lắng từng miếng ăn chỗ ở cho cả đoàn. :) Cảm ơn lun các bác các anh phó nháy đã liên tục tác nghiệp giúp mọi người lưu giữ lại những kỷ niệm đẹp.

Nhớ wá cái đêm ngồi nhậu giữa bãi biển, giữa bầu trời đêm ngàn sao, ăn mực nướng, cá trích, uống rượu của anh conau... bỗng chốc quên hết đi mọi lo toan xô bồ ở chốn đô thị phồn hoa. Quả là :

Tất bật hơn thua rồi cũng bõ
An nhàn tự tại vậy mà vui​

Cảm ơn mọi người đã cho vampire thêm 1 kỉ niệm ko thể quên ;)

Re: Chuyến Cù Lao Câu-có chuyện kể về Cổ Thạch...

Thành quả là đây:
Mủ Gòn màu đỏ con mủ Trôm màu vàng.

Rong biển. (Bebi này! Rong biển nhé! Không phải tảo biển nha! Kha` kha`)

Rong biển kết hợp với 2 thứ trên và một vài thứ khác nữa thành món ăn chơi không tên không phải không có tên mà là không biết tên. Hehe, chỉ biết tác dụng chính làm trắng da, dài tóc, sáng mắt ...

Cô bán Táo đôi gánh còn nguyên ... không phải ế mà cũng chẳng phải vì quá sớm không bán được. Thì ra là chưa đến giờ hoàng đạo nên không bán. Hehe.

.... Hết hiệp 1 rùi, Việt Nam cố lên ...

Last edited:
Hic! Việt Nam thua rùi! Buồn!
Post hình lấy cảm hứng tiếp thui, mà nghĩ lại Việt Nam thua có khi lại hay ... về sân nhà giá vé tăng vọt, thắng lợi 3- 0 đi bão lớn cho hoành tráng!
Nhỉ?
Lại nói chuyện về các phó nháy, dường như niềm đam mê chụp ảnh luôn online trên từng bước chân, từng mét đường Phượt. Xúc động cũng có mà phì cười cũng không thiếu, hoa lá, cây cỏ, côn trùng ... gì thấy thích là shot và shot thôi.
Mua hộ bà vài nén nhang, cháu ơi!

Trong lúc chờ đợi đồ thừa nóng hổi. Một con bảo:
Này nhé! Mày cứ thấy con kia mà làm gương nhe chưa? Liệu hồn đấy .... Hehe

Ở ngoài sân là vậy, trong chùa Thầy vẫn đang miệt mài giải hạn cho bọn trẻ ... chắc xăm này của Phạm Phong quá. Hi hi, trông Thầy ngó vẻ căng thẳng quá! Chắc xăm Trung Hạ vì Hạ Hạ thì khỏi cần coi cũng biết. Ha ha ha...

Ngoài sân các phó nháy vẫn tiếp tục tác nghiệp, thể loại dự thi là cây lá, hoa cỏ và côn trùng.
Đầu tiên là 2 con ket không có sự sống, nghe thấy ghê.

Đàn Kiến, trông có vẻ to nhỉ! Khá nhiều!

Kìa có một chú bọ, không biết làm gì đây.

Ối! Gì thế này ... Cái anh này kỳ ghê, mới sáng sớm mà đã ... Em ứ chịu đâu. Bắt đền đó nhe chưa.

Ke ke.
.... còn tiếp.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,621
190,152
Latest member
sportzwarrior
Back