What's new

Chuyến Cù Lao Câu-có chuyện kể về Cổ Thạch...

Được tin báo biển động cấp 6-7 . Để đảm bảo an toàn cho mọi người chuyến CLC trở thành Cổ Thạch đáng nhớ

[/IMG]

Last edited by a moderator:
... Tiếp theo.
Hoa lá cành tí nhé!

Xương rồng hoa.

Hoa gì nhỉ, trông ngồ ngộ. Vycoi zô giải thích giùm nhe!

Phải cây Tứ Quý không nhỉ? ... Nghi quá! Hên xui.

Biết hoa gì không? Nói được ... cho kẹo mút! Kẹo mút này hay lém đó! Hehe.

Hoa gì hả? Biết chít liền! (Hổng dám nói chết sợ chết thiệt thì nguy to, em còn yêu đời lắm ... cứ kiếm ảnh dự thi đã, còn lại thì tính sau! Hì)

Cỏ dại cũng được thi luôn thì phải, mọi người ủng hộ nhé!

Số tiếp theo.
.... mời mọi người cùng xuống biển.

Mình đang chờ songtinhsi đăng mấy tấm hình chụp ở gành đá dưới chân chùa Cổ thạch của cả đoàn, mấy cái hình bãi biển có chữ "We are the world" đó Sóng ơi...

Tình hình là đang kẹt thời gian quá, khó mà liên tục viết hồi ức được. Nhưng để mọi người chờ thì cảm xúc nó nguội mất....!!! Sau khi "xem tay xem chân" các văn sĩ của đoàn mình, mình mạo muội đề nghị dàn ý kế tiếp và người chịu trách nhiệm "sáng tác" như sau. Bạn nào trong đoàn thấy có khả năng viết và muốn đảm nhận phần nào đó mà nằm ngoài danh sách thì cũng lên tiếng giúp mình với nghen...

Bài đã viết:
+ Phần 1: Chợ Liên Hương (Cổ thạch-TuyPhong)
+ Phần 2: Chân dung các phó nháy của đoàn
+ Phần 3: Chùa Cổ thạch và ...có một nơi "núi thò chân xuống biển"

Tiếp tục theo đúng trình tự thời gian và người viết sẽ là:
- Phần 4: Quán LaGàn và tắm biển đá bảy màu -----> Hiền Diệu +Bebi
- Phần 5: Đêm bãi biển đầy sao và ... "tay anh ở đâu" !!! (hehe) -----> HoangDung + Keomut
- Phần 6: Bàu trắng và màn trình diễn võ thuật trên cát ----> Vy coi
- Phần 7: Chia tay và hẹn gặp nhé chuyến đi An giang+hòn Bà lụa ----- anh NguyenDuyThang

Chịu trách nhiệm đăng hình kèm thêm sau bài viết là songtinhsi nghen :)
Hehe....... phân chia tạm thời vậy được không? ai phản đối gì thì cho ý kiến nghen, k0 thì.... âm thầm mà thực hiện ha :)

Chú ý: trên đây chỉ là những người chịu trách nhiệm chính, còn mọi người cứ thoải mái "bàn loạn" nghen, vẫn luôn welcome bài đăng của tất cả các bạn nha....

Last edited:
Phần 4: Quán LaGàn và tắm biển bải đá 7 màu.

Được sự phân công của chủ thớt vycoi : “ Diệu ui! Mi lấy xe máy chở bebi đi đặt thức ăn trưa nay nha! Làm gì thì làm những món ăn trưa nay phải có: cá đuối xối mỡ, gỏi cá suốt, có cơm và tý canh để các bác trong đoàn dùng cho mát nhá!!!”, tiếp đó em cùng bebi đèo nhau chạy về phía biển Đồi Dương, đoạn đi Gành Rái – Chí Công.

Từ xa… Ahhhh đây rùi: GIA ĐÌNH QUÁN-BIỂN LAGÀN. Mới bước vào quán thì gặp ngay người quen, tưởng ai xa lạ nào ngờ chủ quán lúc trước có nhà hàng bên Liên Hương, sau đó thì chuyển toàn bộ cơ ngơi về nơi này.

Đặt thức ăn xong đâu vào đấy thì chỉ khoảng 20phút sau xe đã đưa mọi người tới nơi rùi… Làm em sợ thức ăn làm không kịp. Nhưng nhờ các bác nhà ta có tinh thần “ đoàn kết, cùng sẻ chia” mỗi người góp công vào 1 ít nên thức ăn không lâu sau đó đã hoàn tất……… Bebi ui!!! Viết tiếp đoạn này đi nha!.....( theo sự phân công của chi HoangDung đấy) hehe

Em tiếp vài lời về Bãi sỏi 7 màu nhé! Vì lúc dưới bãi sỏi em chưa có dịp : “ giới thiệu”

Bãi sõi 7 màu dài khoảng 1,5 km, rộng 15 - 20m, trữ lượng hơn 243.000 tấn, với đủ hình dạng và màu sắc độc đáo nhờ sự “phối màu” thiên nhiên. Lớp lớp các viên đá nâu, vàng, tím, trắng, xanh lam quyện lẫn vào nhau, hoặc nằm riêng từng mảng màu. Lớp đá dày nhất có nơi đến gần 2m.

Vì chuyến đi của mọi người ở lại Cổ Thạch không lâu nên em chưa có dịp giới thiệu và làm “ hướng dẫn viên du lịch “ cho mọi người ghé vào thăm nhà Ông Phạm Quang Pháp, ông nguyên là trung tá về hưu, người cựu chiến binh này từng được mệnh danh là “người thổi hồn vào đá”.

Nếu có dịp vào nhà Bác ấy chúng ta sẽ thấy những bồn hoa được rải những viên đá được đem về từ bãi đá 7 màu theo từng ô từng màu sắc riêng thật đẹp.

Vào trong nhà là những bức tranh: bản đồ Việt Nam, chùa Một Cột, chữ Nhẫn, bức tranh phong cảnh, những viên đá tự nhiên có hình chiếc tàu, một công trình đang xây…

Đặc biệt nhất là ông dùng những viên đá sắp xếp lại thành những bức tranh mà nội dung chính là những bài thơ hay trong tập thơ “Nhật ký trong tù” của Hồ Chí Minh bằng chữ Hán.

Bãi sỏi 7 màu này không những có 7 màu không đâu.! Mà theo như mọi người cùng thấy đấy, bãi sỏi còn nhiều màu khác độc đáo hơn đó là: màu xanh thì có xanh lam, xanh lục, xanh pha tím…; màu hồng có hồng đậm, hồng phấn, hồng pha tím, pha đỏ...”.

Những viên đá nhỏ bé trên tay như có sức hút lạ kỳ, trơn và sạch bóng với đủ màu sắc. Được biết, Trung tâm sách Kỷ lục Việt Nam (VIETKINGS) đã xếp bãi đá 7 màu này là bãi đá “có nhiều hình hài, màu sắc nhất Việt Nam”.

Mỗi khi có dịp tới Bãi sỏi 7 màu chơi em thường nhặt một ít đá nhiều sắc màu khác nhau về làm kỷ niệm mặc dù nhìn thấy tấm biển “ CẤM NHẶT ĐÁ” Keke… :D
Song oiiiiiiiiiiiii Cho 500$ hình điiiiiiiiiii

Last edited:
Re: Chuyến Cù Lao Câu-có chuyện kể về Cổ Thạch...

Thể theo phân công của chị Dung, em xin được tiếp bút một vài câu cho phần 4, Diệu và các bạn ơi, tranh thủ mà tiếp tay cho bạn nha, bạn bận quá :(

Phần 4: Quán LaGan và tắm biển đá bảy màu

Ở nơi "núi thò chân xuống biển", khung cảnh thiên nhiên thật thơ mộng. Và trên con đường đi xuống biển, có một màn "dancing" diễn ra từ một người mà ai cũng biết đó là ai (Sóng ơi, cho em ít hình minh họa nhá ... keomut: em đang PR cho chị đó ;))

Sau màn leo trèo lội sóng, mọi người tiến về bãi cát trắng để chụp hình, nào là cá nhân, nào là "hai nhân", nào là tập thể, có đủ cả ... lúc này là lúc em thật sự cảm thấy mọi người là những người thân thương của mình, cùng nhặt đá xếp chữ, cùng làm kiểu làm dáng, vừa làm phó nháy và làm mẫu thay phiên nhau, iu quá cả nhà mình :L

Mãi ham chụp hình mà quên mất nhiệm vụ chính được giao, tới lúc Diệu hối đi đặt cơm, em mới chợt tỉnh và gạt bỏ cái tâm trạng "sung sướng" hiện có và tất tả đi men theo bờ biển về lại nơi để xe ... để lại phía sau là tiếng cười nói của mọi người :gun

Diệu chở em về hướng Đồi Dương, tìm cái quán mẹ Vy nói ... xa quá là xa ... đi qua dãy quán quen mà vẫn chưa thấy tới, nói nhỏ với Diệu: "có khi nào nó nghỉ rồi hông", nhỏ nói: "ko biết nữa, đường này chạy thằng là đi ra khu vực khác rồi", 2 đứa cùng gật gù nhưng đồng tình cứ chạy thêm chút nữa coi sao ... Rồi cũng thấy được "Biển La Gàn", nhỏ Diệu giật mình khi gặp cô chủ quán, vì trước đây đã từng ăn ở quán cô nhiều lần, chỉ là địa điểm quán bây giờ khác xưa thôi.

Biết là trễ, 2 đứa lật đật gọi món, chủ yếu tìm các món lạ lạ để các bạn có thể thưởng thức ... nhớ khi trước đặc sản ở đây là bánh tráng mắm ruốc, hỏi cô có không thì cô kêu có, mà phải ra ngoài mua ... pó tay ... thôi đành, ăn các món hải sản "dân dã" vậy, hehe

Xong xuôi đâu đó, 2 đứa tự cho phép mình nghỉ ngơi 1 tí trên võng ... mới nằm chưa đc 5p, đoàn gọi báo đang chuẩn bị ra, nồi ghẹ ở nhà chín rùi ... Ặc ặc ... em thầm nghĩ trong bụng sao cái đoàn mình ham hố chuyện ăn uống kinh :LL. Thấy cô quán và gia đình cô đã tất bật, nhưng vẫn phải đành lòng hối cô làm nhanh thêm, nhào vô muốn phụ 1 tay nhưng thấy chật chội quá, sợ làm mọi người túng chân tay nên chỉ có thể ngồi nhìn ... Ít phút sau mọi người tới, chị Hoangdung là người tiên phong xấn vô bếp, được thể mình và Diệu chạy xuống theo, mọi người chung tay chung sức ... tức một cái là lúc 2 đứa còn trong đây thì mọi người ngoài đó đã "dzoooooo" 2, 3 cái ... nước mắt em hòa chung với nước rửa rau lun :Dam

Tiếp theo ....
Đang say sưa chụp choẹt tha hồ, sáng tác đủ thể loại, cười nói rôm rả bỗng .... e hèm.
Thì ra là bebi, cứ tưởng ai bảo cấm chụp hình làm hết hồn. Anh Tuấn hotboy dè bỉu:
... sao người bé mà hát to thế, anh đây đẹp giai to khỏe mà còn chẳng dám ho hen ... hí hí ...
Thì ra là vycoi tuy là trưởng đoàn nhưng có được làm thủ quỹ đâu, bebi làm tay nải hết thảy nhưng lại ăn nhờ chủ thớt nên tình hình thế nào là các bạn biết rùi đấy.
Biết chưa nhỉ ... hì hì.
Em cũng chưa biết, mãi đến hôm qua xem bóng đá mới biết giang hồ hiểm ác, lòng người khó lường. Hai cô nhỏ này hợp tác thì phải biết... chỉ có chít thui. Hehe.
Thực ra thì cũng chẳng gì to lắm, bé hạt gạo thôi! Chả là thấy mọi người hành quân, tham quan, chộp ảnh ... cũng mệt mà Vy thì còi nên đành âm mưu với bebi dù gì cũng lo cái bao tử cho mọi người trên tình thần thương xót anh em mà ra kêu gọi nhanh chóng xuống nơi " núi thò chân xuống biển ".
Hehe

Nhanh nhanh nào. Ai nhanh cho kẹo mút ...Hi hi.

Bạn áo đỏ trông ngó vẻ hăng hái chưa kìa, dẫn đầu đoàn luôn ....

Ẹc ... ẹc. Tưởng nhanh chân được kẹo mút ai dè ... Phó nháy đâu, làm em í một shot nào. Hà hà...

Thichanchay cố lên, sắp được kẹo mút rùi đấy. Tối về mà tha hồ " tay anh nơi đâu nhe". Hố hố ...

Lẹ lên happybig ơi! Có thưởng có phạt nhe chưa? Mọi người xuống hết rùi đấy!

Cuối cùng thì cũng đến biển ....
Nào ta cùng vui nhé!

Last edited:

Thể theo phân công của chị Dung, em xin được tiếp bút một vài câu cho phần 4, Diệu và các bạn ơi, tranh thủ mà tiếp tay cho bạn nha, bạn bận quá :(

Phần 4: Quán LaGan và tắm biển đá bảy màu

Ở nơi "núi thò chân xuống biển", khung cảnh thiên nhiên thật thơ mộng. Và trên con đường đi xuống biển, có một màn "dancing" diễn ra từ một người mà ai cũng biết đó là ai (Sóng ơi, cho em ít hình minh họa nhá ... keomut: em đang PR cho chị đó ;))

Sau màn leo trèo lội sóng, mọi người tiến về bãi cát trắng để chụp hình, nào là cá nhân, nào là "hai nhân", nào là tập thể, có đủ cả ... lúc này là lúc em thật sự cảm thấy mọi người là những người thân thương của mình, cùng nhặt đá xếp chữ, cùng làm kiểu làm dáng, vừa làm phó nháy và làm mẫu thay phiên nhau, iu quá cả nhà mình :L

Mãi ham chụp hình mà quên mất nhiệm vụ chính được giao, tới lúc Diệu hối đi đặt cơm, em mới chợt tỉnh và gạt bỏ cái tâm trạng "sung sướng" hiện có và tất tả đi men theo bờ biển về lại nơi để xe ... để lại phía sau là tiếng cười nói của mọi người :gun

Diệu chở em về hướng Đồi Dương, tìm cái quán mẹ Vy nói ... xa quá là xa ... đi qua dãy quán quen mà vẫn chưa thấy tới, nói nhỏ với Diệu: "có khi nào nó nghỉ rồi hông", nhỏ nói: "ko biết nữa, đường này chạy thằng là đi ra khu vực khác rồi", 2 đứa cùng gật gù nhưng đồng tình cứ chạy thêm chút nữa coi sao ... Rồi cũng thấy được "Biển La Gàn", nhỏ Diệu giật mình khi gặp cô chủ quán, vì trước đây đã từng ăn ở quán cô nhiều lần, chỉ là địa điểm quán bây giờ khác xưa thôi.

Biết là trễ, 2 đứa lật đật gọi món, chủ yếu tìm các món lạ lạ để các bạn có thể thưởng thức ... nhớ khi trước đặc sản ở đây là bánh tráng mắm ruốc, hỏi cô có không thì cô kêu có, mà phải ra ngoài mua ... pó tay ... thôi đành, ăn các món hải sản "dân dã" vậy, hehe

Xong xuôi đâu đó, 2 đứa tự cho phép mình nghỉ ngơi 1 tí trên võng ... mới nằm chưa đc 5p, đoàn gọi báo đang chuẩn bị ra, nồi ghẹ ở nhà chín rùi ... Ặc ặc ... em thầm nghĩ trong bụng sao cái đoàn mình ham hố chuyện ăn uống kinh :LL. Thấy cô quán và gia đình cô đã tất bật, nhưng vẫn phải đành lòng hối cô làm nhanh thêm, nhào vô muốn phụ 1 tay nhưng thấy chật chội quá, sợ làm mọi người túng chân tay nên chỉ có thể ngồi nhìn ... Ít phút sau mọi người tới, chị Hoangdung là người tiên phong xấn vô bếp, được thể mình và Diệu chạy xuống theo, mọi người chung tay chung sức ... tức một cái là lúc 2 đứa còn trong đây thì mọi người ngoài đó đã "dzoooooo" 2, 3 cái ... nước mắt em hòa chung với nước rửa rau lun :Dam

Mọi người azo ngoài bàn,các bạn làm việc trong bếp nóng lòng chạy ra vô thấy mà tội .Ghẹ thì nóng hổi mùi thơm ngùn ngụt dịch vị dạ dày càng lúc một nhiều...các chị thì tay chân thì làm bếp mà miêng lại ú a ú ới chờ nha chờ nha

Last edited:

Mọi người biết kẹo mút chưa nhỉ?
Cái người lúc trước gọi sư phụ đó! Bebi vào nhận dạng nhá!

Kẹo mút này ngọt lắm, mọi người thường gọi là chị Trang bên lầu. Keke
Sợ ngọt thì kiến tha đi nên em chỉ chộp từ xa xa thôi.
Ấy thế mà tuy đã đề phòng rùi cũng không thoát khỏi bán kính phủ sóng của kẹo mút. Hehe.

Mọi người bỏ phiếu xem thử thichanchay có là người đầu tiên "thò chân xuống biển " không nhảy ...
Được thì vote cho vài phiếu để tối đến còn " tay anh nơi đâu " nhe.
Mà chơi với " ngộ " kẹo mút thì chắc chỉ có "thichanchay" mới hợp hể.
Tuy nhiên ...
(Mọi người đợi loạt bài " tay anh nơi đâu " nhé!)
Kha` kha` .

Bonus (NT)
Ở nơi ấy ...

Ngộ ơi! Con ở đâu, nhớ đừng làm hại thichanchay nghen con.
(BB)

Last edited:
Tiếp theo
Khi tất cả mọi người điều no say va giao luu với các bô lao địa phương thi mọi người lại về nhà vycoi ngã lưng tí ,oi cả ngày đường bây giờ mới được ngã lưng thế cho nên mới thấy ko gì sướng hơn là được nằm (hihihisướng nhất có lẽ là sóng tình si , thích ăn chay )vừa nằm xuống là đã kéo tiếng hò sông hậu rồi .Cái sướng đó chưa đươc bao lâu thì đã nghe đâu đó ý ới gọi nhau tắm biển thôi , mọi người háo hức chạy nhanh ra biển ra biển mỗi người mỗi kiểu chi riêng bác hai , anh duy thắng chị hoàng dung là ko tắm bác hái hăng hái sach theo dồ để tác nghiệp vừa đi vừa thở hổn hển (thấy thương quá hiihchihi)anh sơn la thì đem theo trái banh .Bãi biển đang êm đềm và tĩnh lặng là thế nhưng khi nhóm ta vừa đặc chân xuống thì ôi thôi vui quá là vui cháy banh của anh sơn la cứ nhấp nhô trên sống để đuổi bắt banh ..... ĐẾN khi ấy anh duy thắng ko chịu nổi nữa đành xuống cùng tham gia hihi ah mà hinh như là có một màng rất hay về bé phong đã xãy ra trên biển ko biết có ai thấy ko nữa ha . các bác phó nhòm thì mặt sức chụp nhưng phô ảnh đẹp ,
biển lung linh êm đền là thế .
tôi yêu biển yêu cả con người nơi đây

Đề nghị chị kẹo mút xem lại câu chữ nhe chưa? Đọc xong câu văn chỉ mong có dấu chấm là mừng mà chẳng còn thấy nội dung gì hết.
Mệt muốn xỉu ... Mà hồi giờ có thấy cái Sông Hậu ra sao đâu mà bảo hò với chẳng hát, tính dìm hàng hả? Kha` kha` !
Trước khi viết tiếp loạt ảnh và bài về nơi " núi thò chân xuống biển ", em xin phép post hình tập thể với đầy đủ thành viên trong đoàn.
Vycoi thế là mãn nguyện nhé! Coi như nguôi ngoai nỗi buồn VIệt Nam thua trận hen!
Hì hì.

Các ảnh hoa lá cành vẫn tiếp tục được gửi về dự thi:

Cây lớn lên từ khe đá, không biết lần tới về Cổ Thạch thì nó cao lên bao nhiêu cm nữa nhỉ? Có khi nó chết rùi cũng nên, thui thì cứ giữ tọa độ GPS lại, hên xui ... mai này tính tiếp.

Hình như là táo rừng ... chu choa ... nhiều quá!

Biển ở Cổ Thạch gây ấn tượng ngay từ lần đầu tiên không chỉ bởi vì nơi đây được PR quá nhiều qua giọng hót của vycoi mà còn vì nơi đây thật yên bình, sự bình yên nơi miền quê mà nếu không có mặt chúng tôi. Có lẽ ...
..... =))
Biển đây rùi, nào nào ... chia ra nhé! Tranh thủ làm vài nhát nhé! Ai có hình đẹp cho kẹo mút, cứ nhìn thichanchay được kẹo mút mà phấn đấu thôi anh em.

Nhìn từ xa xa ... Đoàn người trên mỏm đá.

Trước biển.

....

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,625
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back