What's new

[Chia sẻ] Chuyến đi tìm trường học cho con ở Đức

Cháu nhà tôi năm nay vào ĐH. Cháu đang học ở trường ĐH Bách Khoa HN, nhưng dự định từ trước là cháu sẽ đi du học ở Đức. Thật ra việc đi học ở Đức cũng làm cho tôi trăn trở nhiều năm. Nước Đức là nước có nền kinh tế mạnh vào loại hàng đầu của Thế giới. Nước Đức cũng có nền giáo dục đặc biệt tốt. Bằng cấp các trường của nước Đức cấp được đánh giá rất cao. Đặc biệt là ở nước Đức không có nhiều đẳng cấp đào tạo khác nhau giữa các trường mà chỉ theo một chuẩn chung. Do vậy học ở đây là rất khó, rất ít các bạn ra trường được đúng thời hạn, chưa kể rất nhiều cháu đi học chán chê rồi lại ra về tay không.
Nước Đức cũng là một trong số ít nước châu ÂU không tính hoặc tính rất ít tiền học phí Đại học. Chi phí ăn ở cũng không phải là cao lắm so với các nước khác như Pháp, Anh...
Dù sao cân nhắc chán chê, tôi vẫn quyết định cho cháu nó đi học ĐH ở Đức.
Trước khi quyết định, tôi và bà xã làm một chuyến đi thăm dò và khảo sát đã
Như dự tính, F1 nhà tôi sẽ học ngành Kinh tế của trường ĐH Tổng hợp Nurnberg và ở nhà cùng với cô cháu ở Forchheim, cách Nurnberg hơn 40km.

Ngôi nhà F1 nhà tôi ở đây

9h sáng cháu đi xe đạp từ nhà đến nhà ga. Ở Đức có quy định đường dành riêng cho xe đạp ( Cái đường có màu đỏ ấy ạ)

Đến gần ga thì có khu nhà để xe đạp, khóa xe để cả ngày ở đây

Chui xuống cái hầm qua đường

Là tới nhà ga Forchheim

Nhà ga này nhỏ thôi ạ và cũng vắng vẻ

E sẽ hỏi thêm bà xã để thông tin chuẩn rồi phúc đáp bác nhé

@hanoi06: Thưa bác, tôi đọc dòng này xong nhẹ cả người ! tôi có đồng minh rồi ! anh em ta hóa ra chỉ lo về tư tưởng chỉ đạo, việc thực thi đôn đốc mới là nhiệm vụ của các bà xã ! Quả này vợ tôi hết kêu tôi rồi, khà khà ! cảm ơn bác :D

@hanoi06: Thưa bác, tôi đọc dòng này xong nhẹ cả người ! tôi có đồng minh rồi ! anh em ta hóa ra chỉ lo về tư tưởng chỉ đạo, việc thực thi đôn đốc mới là nhiệm vụ của các bà xã ! Quả này vợ tôi hết kêu tôi rồi, khà khà ! cảm ơn bác :D

Chà. Tư tưởng chiến lược mới quan trọng chứ mấy cái thực thi lặt vặt kia....

Hội đồng gồm có 3 ông Giáo sư thì một ông của Trường, một ông ở Berlin xuống và một ông ở Praha sang. Sau khi ông Chủ tịch ( tạm gọi thế) tuyên bố khoảng 2-3 câu, thằng cháu trình bày luận án khoảng 30’, mọi người hỏi khoảng 30’ là xong. Ông chủ tịch mời mọi người ra ngoài chờ. Cửa phòng đóng lại để 3 ông hội ý.

Sao ít nhỉ, đợt vừa rồi em đi dự bà chị, ngồi xem bà bị nhóm giáo sư quay trên dưới 4 tiếng lận, không dưới 100 câu hỏi từ 5 ông giáo. :D

Thủ tục cho cháu nhà đi học Đức năm nay có thay đổi như thế này bác ạ:
- Cháu phải đỗ vào 1 trường ĐH có tên trong bảng Anabin được đánh dấu +
- Điểm thi ĐH phải từ 15 điểm trở lên ko môn nào dưới 4
- Đi học tiếng Đức và có chứng chỉ ZD
- Qua được kỳ thi TestAS do DAAD tổ chức thi tại VN ( Thi 4 kỹ năng dài 260 phút bằng tiếng Đức hoặc Tiếng Anh)
- Sau đó tập hợp HS nộp cho bộ phận APS của SQ Đức để thẩm tra
Nếu đạt, bộ phận APS sẽ cấp cho 10 giấy chứng nhận để nộp cho các trường dự bị bên Đức và để xin Visa
- Sang Đức nên xin học một khóa tiếng Đức khoảng 3-4 tháng
- Thi vào trường Dự bị đã chọn
- Học Dự bị 1 năm, thi đạt chứng chỉ dự bị mới được nộp HS vào trường ĐH
Phải nói là chương trình xét tuyển của họ bây giờ là rất nghiêm túc và khắt khe, không hề dễ dàng như các nước khác đâu bác ạ. Do vậy vào được ĐH cũng rất căng.
Cảm ơn những chia sẻ của bác!
em hơi thắc mắc tí là cháu nhà bác học bách khoa, cháu học ngành gì mà khi sang Đức đăng ký học kinh tế?
Nếu là khối kỹ thuật thì theo em biết việc chuyển nghành học là không được, hoặc rất khó. Em đang mắc vụ này

Last edited:
Ngày hôm sau cậu ấy về nhà, và cả nhà đón ông Doctor

Bà xã tôi chủ trì món chính của bữa tiệc

Tôi đã đi dự nhiều lễ bảo vệ luận án tốt nghiệp ĐH ở VN thì thấy hoành tráng gấp nhiều lần. Comple, áo dài, băng rôn khẩu hiệu, hoa ngập đầu, chụp ảnh tơi tới….Đúng là dân VN mình hào phóng thật, 90% công suất thể hiện ở cờ đèn …

Em đoán là F1 nhà bác sẽ ở đây đúng không ah? Ở với toàn Doctor thế này thì không giỏi được mới là lạ. F1 nhà bác sướng thật đấy!

Z
Cảm ơn những chia sẻ của bác!
em hơi thắc mắc tí là cháu nhà bác học bách khoa, cháu học ngành gì mà khi sang Đức đăng ký học kinh tế?
Nếu là khối kỹ thuật thì theo em biết việc chuyển nghành học là không được, hoặc rất khó. Em đang mắc vụ này

Đúng như bác nói, không chuyển ngành học được đâu. Cháu nhà tôi đang học Khoa Kinh tế ĐHBK ạ

Em đoán là F1 nhà bác sẽ ở đây đúng không ah? Ở với toàn Doctor thế này thì không giỏi được mới là lạ. F1 nhà bác sướng thật đấy!

Cám ơn bác, F1 nhà tôi sẽ ở đây với dì cháu. Chính vì môi trường thế này nên càng quyết tâm cho cháu đi

Ô kìa ! tiếp đi chứ bác hanoi06. Bác bắt con gái ở với dì để bác yên tâm hả. Chưa chắc con gái bác đã thích. He he, tán nhảm vậy thôi chứ bác tiếp đi nhé

Ô kìa ! tiếp đi chứ bác hanoi06. Bác bắt con gái ở với dì để bác yên tâm hả. Chưa chắc con gái bác đã thích. He he, tán nhảm vậy thôi chứ bác tiếp đi nhé

Tất nhiên là bọn trẻ đứa nào cũng thích tung tảy, nhưng bố mẹ ở nhà không chịu nổi kinh phí bác ạ. Ở nhà dì đỡ được bao nhiêu thứ.

TRƯỜNG ĐH BAMBERG

Tiếp theo chương trình đi tìm những trường ĐH ở gần Forchheim, tôi đến Bamberg.
Thành phố này vừa làm lễ kỷ niệm 1000 năm ngày khai trương nhà thờ của thành phố

Đây là một thành phố cổ của bang Bayern còn giữ được nhà cửa gần như nguyên trạng

Thành phố này còn được gọi là Venice của nước Đức. Rất đẹp

Ở thành phố Bamberg có trường ĐH Tổng hợp

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,459
190,097
Latest member
bonghongvu
Back