What's new

[Chia sẻ] Chuyến đi tìm trường học cho con ở Đức

Cháu nhà tôi năm nay vào ĐH. Cháu đang học ở trường ĐH Bách Khoa HN, nhưng dự định từ trước là cháu sẽ đi du học ở Đức. Thật ra việc đi học ở Đức cũng làm cho tôi trăn trở nhiều năm. Nước Đức là nước có nền kinh tế mạnh vào loại hàng đầu của Thế giới. Nước Đức cũng có nền giáo dục đặc biệt tốt. Bằng cấp các trường của nước Đức cấp được đánh giá rất cao. Đặc biệt là ở nước Đức không có nhiều đẳng cấp đào tạo khác nhau giữa các trường mà chỉ theo một chuẩn chung. Do vậy học ở đây là rất khó, rất ít các bạn ra trường được đúng thời hạn, chưa kể rất nhiều cháu đi học chán chê rồi lại ra về tay không.
Nước Đức cũng là một trong số ít nước châu ÂU không tính hoặc tính rất ít tiền học phí Đại học. Chi phí ăn ở cũng không phải là cao lắm so với các nước khác như Pháp, Anh...
Dù sao cân nhắc chán chê, tôi vẫn quyết định cho cháu nó đi học ĐH ở Đức.
Trước khi quyết định, tôi và bà xã làm một chuyến đi thăm dò và khảo sát đã
Như dự tính, F1 nhà tôi sẽ học ngành Kinh tế của trường ĐH Tổng hợp Nurnberg và ở nhà cùng với cô cháu ở Forchheim, cách Nurnberg hơn 40km.

Ngôi nhà F1 nhà tôi ở đây

9h sáng cháu đi xe đạp từ nhà đến nhà ga. Ở Đức có quy định đường dành riêng cho xe đạp ( Cái đường có màu đỏ ấy ạ)

Đến gần ga thì có khu nhà để xe đạp, khóa xe để cả ngày ở đây

Chui xuống cái hầm qua đường

Là tới nhà ga Forchheim

Nhà ga này nhỏ thôi ạ và cũng vắng vẻ

Tôi đang ở Đức, đợt này 3 tháng. Các cháu trai thành đạt bên này đa phần là học đại học trong nước, sang làm master hoặc doctor rồi được các công ty hay cơ quan bên này tuyển lương cao, Các cháu gái có con đường khác. Không có tài, đam mê, khả năng thích nghi thì con trai học xong về nước. Học Đức chi phí thấp nhưng thời gian lâu, tiếng đức bất lợi không hay bằng học các nước học tiếng Anh.
Cháu thấy đoạn trước bác có nói nhà bác có chị gái học ở Đức. Bác ơi cho cháu hỏi thăm tình hình các cháu gái học ở Đức thì có thích hợp lắm không ạ? Vì bé gái không được giỏi giang cho lắm nên cũng sẽ cần chọn ngành nhẹ nhàng thôi, không giống kiểu các bạn trai được bác ạ. Tình hình là bé nhà cháu vừa lên lớp 7, cũng vừa xong A2 nên còn lăn tăn cho dừng lại ở đây hay học tiếp. Và nếu ko thì ngoài Đức ra, còn nước nào dùng tiếng Đức mà học "nhè nhẹ" hơn xíu không ạ?

Cháu thấy đoạn trước bác có nói nhà bác có chị gái học ở Đức. Bác ơi cho cháu hỏi thăm tình hình các cháu gái học ở Đức thì có thích hợp lắm không ạ? Vì bé gái không được giỏi giang cho lắm nên cũng sẽ cần chọn ngành nhẹ nhàng thôi, không giống kiểu các bạn trai được bác ạ. Tình hình là bé nhà cháu vừa lên lớp 7, cũng vừa xong A2 nên còn lăn tăn cho dừng lại ở đây hay học tiếp. Và nếu ko thì ngoài Đức ra, còn nước nào dùng tiếng Đức mà học "nhè nhẹ" hơn xíu không ạ?
Điều kiện sang học Đức là phải đỗ 1 số trường chỉ định (đa số là trường công top trên). Nếu sang học được, con gái thường học những ngành nhẹ nhàng như kinh tế, tài chính (tài chính cũng đau đầu đấy), môi trường, một số em học hoá công nghiệp... Con gái đa số học xong thì lấy chồng (đa phần lấy người gốc Việt hoặc Việt). Rồi đẻ con bận bịu không có đk đi làm chỗ lương cao, chỉ làm làng nhàng thôi rồi sinh con, chăm con mất 10 năm rồi. Các em học giỏi và say học thì có thể học tiếp lên đến ts như con mấy bác vẫn giới thiệu ở trên đấy. Học mãi và cao mãi cũng có cơ hội làm lương cao nhưng có khi khó lấy chồng (giống ở Việt Nam thôi).

Last edited:
Học ở Đức chương trình khá nặng đấy. Cháu nào sức học yếu thì kéo dài đến 9-10 năm

Điều kiện sang học Đức là phải đỗ 1 số trường chỉ định (đa số là trường công top trên). Nếu sang học được, con gái thường học những ngành nhẹ nhàng như kinh tế, tài chính (tài chính cũng đau đầu đấy), môi trường, một số em học hoá công nghiệp... Con gái đa số học xong thì lấy chồng (đa phần lấy người gốc Việt hoặc Việt). Rồi đẻ con bận bịu không có đk đi làm chỗ lương cao, chỉ làm làng nhàng thôi rồi sinh con, chăm con mất 10 năm rồi. Các em học giỏi và say học thì có thể học tiếp lên đến ts như con mấy bác vẫn giới thiệu ở trên đấy. Học mãi và cao mãi cũng có cơ hội làm lương cao nhưng có khi khó lấy chồng (giống ở Việt Nam thôi).
Vấn đề thực chất là tỉ trọng công nghiệp của nền kinh tế Đức rất lớn nên họ cần nhiều kĩ sư, còn các ngành kinh tế việc thì ít mà lại vấp phải cạnh tranh cao từ dân bản địa. (Còn việc sinh con thì nhà nước đã có luật nghỉ đẻ 14 tháng nhận 67% lương nên cũng đỡ được phần nào)
Một điểm nữa là không phải càng học cao càng dễ xin việc mà có khi là ngược lại.

Hầu hết các nước phát triển thì ngành kỹ thuật đều thiếu người do quá trình học vất vả, rồi công nghệ liên tục thay đổi, việc cập nhật và đi theo không đơn giản nhất là môi trường làm việc bên Tây (nhiều khi hơi cứng nhắc). Do vậy việc thiếu nhân lực trong các ngành KT là đương nhiên. Còn các ngành như Kinh tế, xã hội thì người ở nước thứ ba phải rất giỏi về ngôn ngữ, nắm bắt VH bản địa ... thì mới có hy vọng cạnh tranh được với dân chính gốc. Do vậy chọn nghê khi đi học đúng là cũng đau đầu nhất là đối với các cháu không có cá tính, quan điểm riêng hoặc nước đôi (thế nào cũng được). Sau đó sang bên kia học có khi gặp khó khăn về giao tiếp, ngôn ngữ và chuyên môn (cơ bản do ngôn ngữ ko tốt) sẽ bắt đầu có nhiều chuyện xảy ra khó lường trước.

Đã gần 5 năm trôi qua, nhờ có trang chia sẻ này tôi suy ngẫm và học được nhiều điều từ các Bác . Cảm ơn bác hanoi6 và các Bác nhé.

Đã gần 5 năm trôi qua, nhờ có trang chia sẻ này tôi suy ngẫm và học được nhiều điều từ các Bác . Cảm ơn bác hanoi6 và các Bác nhé.
Cám ơn bác, tình hình của cháu ra sao rồi? Từ khi topic ra đời đến nay thì các cháu nó đã học gần xong cả, cũng là lúc chúng ta nên chia sẻ thành công cũng như khó khăn cho mọi người biết.
Nhà tôi cô lớn đã tốt nghiệp Master và vào làm việc cho một công ty của Đức tại tp HCM. Cháu rất hài lòng với công việc và bầu không khí nơi làm việc.
Cô thứ hai sau khi tốt nghiệp ĐH đã chuyển tiếp Master luôn tại trường và đang có kế hoạch rút ngắn thời gian học. Tôi cung động viên cháu tập trung vào học chứ không đi làm như hồi ĐH nữa. ( Hồi học ĐH cháu đi làm ở công ty 1,5 ngày trong tuần là tự lo được mọi chi phí).
Như vậy là ổn bác ạ.

Chắc giờ cháu cũng sắp tốt nghiệp, với luật mới của Đức thì việc tìm việc và ở lại định cư ở Đức là rất có khả năng. Từ tháng 03/2020 Đức áp dụng luật định cư mới, chỉ cần 2, 3 năm đi làm (tùy tường việc ) đóng bảo hiểm đầy đủ thì được quyền xin thẻ xanh và định cư vĩnh viễn nhé.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,952
Latest member
Xelubeouu
Back