What's new

[CK] Tây Tạng - Vừa đi vừa viết

Bạn có bình chọn cho bài Chung khảo của naloan không?

• Votes: 79 97.5%
  • Không

Votes: 2 2.5%

• Total voters
    81
Re: Tây tạng - vừa đi vừa viết

20130524
Hơn 11 giờ địa phương, cảm giác tai báo hiệu rằng độ cao đang giảm, không lâu sau đó tiếp viên thông báo điều này, cảm xúc khi ý thức được rằng mình đang bay trên bầu trời Tây Tạng thật khó tả. Có thêm trải nghiệm để bổ sung phạm trù của 2 chữ mênh mông, trên chân nền mây trắng là biển trời xanh bao la, màu xanh diễm ảo lạ kỳ, tưởng như đúng đây là nơi ở của chư vị thần tiên trong truyền thuyết. Vài ống kính giơ lên chụp, không ngớt vui mừng vì trong một số bức ảnh trong máy của mình xuất hiện hình tượng mà theo kinh nghiệm người đi trước là biểu trưng mạn đà la, có thể xem như dấu hiệu may mắn cho chuyến hành trình.
Rất ấn tượng với kiến thức của bạn về Phật Giáo Tây Tạng và cách viết của bạn khi chia xẻ những cảm xúc trong chuyến đi với mọi người. Bạn nói là "một số bức ảnh trong máy của mình xuất hiện hình tượng mà theo kinh nghiệm người đi trước là biểu trưng mạn đà la". Tôi có 1 lần đã nhìn thấy mạn đà la trong máy ảnh của 1 người bạn khi anh ta chụp hình bức tượng Phật Ngọc ở Úc, nhưng tôi không biết đó là thực hay hư.Vậy bạn có thể post vài tấm hình của bạn chụp có mạn đà la lên đây được không?

Re: Tây tạng - vừa đi vừa viết

Rất ấn tượng với kiến thức của bạn về Phật Giáo Tây Tạng và cách viết của bạn khi chia xẻ những cảm xúc trong chuyến đi với mọi người. Bạn nói là "một số bức ảnh trong máy của mình xuất hiện hình tượng mà theo kinh nghiệm người đi trước là biểu trưng mạn đà la". Tôi có 1 lần đã nhìn thấy mạn đà la trong máy ảnh của 1 người bạn khi anh ta chụp hình bức tượng Phật Ngọc ở Úc, nhưng tôi không biết đó là thực hay hư.Vậy bạn có thể post vài tấm hình của bạn chụp có mạn đà la lên đây được không?

Dạ, sở dĩ Naloan không post các hình đó lên đây, vì khi nhìn trong máy ảnh mini màu sắc rất đẹp và biểu trưng thấy được rõ, nhưng copy sang PC rồi, nhìn rõ thêm các vết ố trên ô kính máy bay nữa thành ra ko được đẹp, và còn mất ý nghĩa của biểu trưng đi.

Đây cũng có thể chỉ là hiện tượng khúc xạ ánh sáng bình thường, nhưng Naloan đặc biệt đề cập chi tiết này nhằm thể hiện xúc cảm của mình với một niềm tin nhất định về tôn giáo trong đó.

NaLoan sẽ chọn một vài bức nhìn đẹp nhất để post chia sẻ với bác CVLe và để bác góp ý thêm.

Đây ạ bác CVLe, mỗi tấm này là dễ nhìn nhất thôi

photo.php

Last edited:
Cũng không thấy gì hết cả Naloan à.
Trong những tấm hình mà CVLe đã từng thấy trước đây thì các mạn đà la trông rất rõ, đẹp và cân xứng. Nhân đây thì CVLe cũng thử đi một vòng trên Net để tìm hiểu thêm một chút thì được biết đó có thể là do Lens Flare.
Lens Flare được tạo ra khi có một nguồn sáng, nằm ở một góc nghiêng và không từ cái khung hình mà mình muốn chụp, bị khúc xạ bởi ống kính và đi lạc vào điểm ghi hình. Thông thường thì lens flare sẽ làm cho bức hình xấu đi, nhưng khi có được những mạn đà la đẹp và rõ nét thì đó là một sự ngẫu nhiên và cũng có một chút gì huyền bí đó Naloan à.

photo.php

Ôi không hiểu sao ko link sang đây được, để em gửi message cho bác.

Hình như message cũng ko được luôn chắc link bên fb có vấn đề, bác có dùng YM thì buzz em nhé em gửi qua :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back