What's new

[Chia sẻ] Có cách nào cho box này không nhỉ ???

Hì, làm được cái guide book thì tốt quá. Có điều ai làm ?

Hehe, đây là forum, chứ chưa phải là website mà.

Forum hiện tại hướng đến mục tiêu chia sẻ những chuyến đi, viết về những nơi mình đã đến, đã biết, đã cảm nhận.

Trả lời câu hỏi, mặc dù là một bộ phận của forum, nhưng có lẽ không phải là phần chính, phần quan trọng nhất.

Hiện tại đã có ô tìm kiếm trên google với từ khóa, đính ngay trên đầu forum, rất tiện lợi.

Đề nghị các thành viên trước khi đặt câu hỏi, nên tự tìm kiếm thông tin trước đã.

Bác nào trên kia nói rằng tìm hoài mà thấy nhiều topic trùng nhau, rồi cả các đoạn tán chuyện của các members nên nản và không muốn tìm nữa, tôi thấy đó không phải lý do chính đáng.

Các đoạn nói chuyện nếu bạn thấy không cần thiết đọc thì lướt qua, có tốn thời gian đâu. Trong lúc tìm kiếm, đọc lại các topics cũ, cũng có thêm nhiều thông tin khác bổ ích mà mình không định tìm.

Nói chung là tự tìm kiếm rất có lợi cho bản thân. Sau khi tìm kiếm có thể không có ngay được câu giải đáp cho vấn đề mình đang cần, nhưng mình hoàn toàn có thể đặt câu hỏi xác đáng hơn, hấp dẫn hơn và được mọi người nhiệt tình giải đáp cho mình.

Lợi cực kỳ, keke

Bác nào trên kia nói rằng tìm hoài mà thấy nhiều topic trùng nhau, rồi cả các đoạn tán chuyện của các members nên nản và không muốn tìm nữa, tôi thấy đó không phải lý do chính đáng.

Các đoạn nói chuyện nếu bạn thấy không cần thiết đọc thì lướt qua, có tốn thời gian đâu. Trong lúc tìm kiếm, đọc lại các topics cũ, cũng có thêm nhiều thông tin khác bổ ích mà mình không định tìm.

Nói chung là tự tìm kiếm rất có lợi cho bản thân. Sau khi tìm kiếm có thể không có ngay được câu giải đáp cho vấn đề mình đang cần, nhưng mình hoàn toàn có thể đặt câu hỏi xác đáng hơn, hấp dẫn hơn và được mọi người nhiệt tình giải đáp cho mình.

Lợi cực kỳ, keke

Tui cùng ý kiến với Toet, tự tìm sẽ tổng hợp được nhiều vấn đề hơn kể cả những gì mà mình không biết để hỏi. Đọc spam của thiên hạ đôi khi lại biết thêm những điều mà mình chưa biết cũng hay.

Hule said:
Em là newbie. Mỗi khi tìm đọc các thông tin cũ vấp phải 1 trở ngại lớn đó là nhiều topic lên đến cả chục trang, ngoài những thông tin cần tìm hiểu thì có những dòng chat của các member với nhau. Đã vậy nhiều topic thông tin trùng lặp nhau, tìm hoài nhiều khi thấy cũng nản, nên đâm ra vấn nạn là ...thiên hạ thích hỏi chứ không thích tìm nữa )

Vì thiên hạ không thích tìm mà chỉ thích hỏi nên bị cuốn vào vòng xoáy hỏi nhiều -> thông tin trùng lắp -> chán đọc -> hỏi nhiều . Do đó ô tìm kiếm trên đầu trang hiện nay là giải pháp tốt

Lập 1 guide book thì theo tui cũng tiện lợi nhưng nó sẽ cứng như sách giáo khoa. Cập nhật chi tiết quá thì thông tin sẽ lan man khó đọc, cập nhật chỉ những cái chung thì không thỏa mãn nhu cầu của từng cá nhân. Và ai sẽ là người cập nhật các thông tin trên đó.

Tốt nhất theo tui vẫn là kiếm, không có thì hỏi, ai hỏi biết thì nói. Trong khi kiếm thông tin thì đọc luôn chuyện trên trời dưới đất , biết đâu sau này mình cần. :)

Hay làm một cái từa tựa như wikipedia chỉ gồm các thông tin du lịch về những vùng miền và các đích đến, để ai cũng có thể vào bổ xung thêm vài dòng thông tin nhỉ ?

Vấn đề rất đơn giản như bạn Chitto nói "ai làm?" Chưa kể là khi đặt câu hỏi các bạn thường chỉ quan tâm đến cái mình được (được trả lời, được tư vấn...) chứ có bao giờ tự hỏi mình đã đóng góp được gì cho diễn đàn?

Giá như ai cũng hiểu rằng đây là diễn đàn phi lợi nhuận và nhằm mục đích chia sẻ thông tin, cảm nhận giữa các thành viên để rồi cùng nhau đóng góp thay vì chỉ "hỏi" và chỉ vào "lấy làm tư liệu" thì hay biết mấy!

Mà tớ thấy bạn barandom nói cũng đúng, SGK hay LP thì tiện thật nhưng đi chơi mà lúc nào cũng phải kè kè quyển sách rồi phải ăn ngủ và đến những chỗ sách đã định trước thì cũng chán, mình chả khác gì một cái máy!

Ý tưởng wiki của bạn Anh Già có quá to tát không nhỉ?

To tát hay không thì khó biết, nhưng ít ra làm dưới dạng wiki để tất cả mọi người cũng có thể vào bổ xung thông tin, như thế sẽ dễ hơn trường hợp chỉ có 2-3 người làm, vì mỗi người tham gia một chút sẽ nhẹ nhàng hơn, chứ kiếm đâu ra 2-3 người chịu khó bỏ công sức để làm việc đó được ?

To tát hay không thì khó biết, nhưng ít ra làm dưới dạng wiki để tất cả mọi người cũng có thể vào bổ xung thông tin, như thế sẽ dễ hơn trường hợp chỉ có 2-3 người làm, vì mỗi người tham gia một chút sẽ nhẹ nhàng hơn, chứ kiếm đâu ra 2-3 người chịu khó bỏ công sức để làm việc đó được ?

Em thấy ý tưởng này được đó ạ. Wiki lớn mạnh như hiện giờ cũng nhờ biết bao người khắp nơi trên thế giới cùng góp sức bổ sung thông tin đó chứ.

Em nghĩ ý tưởng tổng hợp các thông tin rất là thực tế. Ban đầu cũng hơi mất thời gian, nhưng ko phải là "quá" mất thời gian, vì hầu hết đã có trên forum mình chỉ chắt lọc và copy và paste thôi, đâu cần gõ lại.

Em biết có nhiều người đi về rồi thích viết blog, tường thuật lại chuyến đi, viết xong thì đơn giản copy paste nó vào mục wiki thôi. Tất nhiên khi "paste" phải chú ý thông tin nào có rồi thì không cần bổ sung cái nào thấy chưa chính xác thì sửa chữa lại lại

ý tưởng này thậm chí có thể phát triển thêm. Bi giờ là phi lợi nhuận, nhưng biết đâu sau này nó lại lớn mạnh lên như Lonely Planet. Lúc đó chúng ta có thể in sách bán lấy tiền =)). Đấy là em nói vd thui, chứ em vẫn mong mún cái hoạt động này phi lợi nhuận.

Chưa kể là khi đặt câu hỏi các bạn thường chỉ quan tâm đến cái mình được (được trả lời, được tư vấn...) chứ có bao giờ tự hỏi mình đã đóng góp được gì cho diễn đàn?

Giá như ai cũng hiểu rằng đây là diễn đàn phi lợi nhuận và nhằm mục đích chia sẻ thông tin, cảm nhận giữa các thành viên để rồi cùng nhau đóng góp thay vì chỉ "hỏi" và chỉ vào "lấy làm tư liệu" thì hay biết mấy!

Điểm xuất phát thì ai chả muốn hỏi thông tin, vì chưa đi mà. Đến khi đi về rồi thì mới chia sẻ được chứ ạ. Nếu người ta cảm nhận được mối dây ràng buộc với điễn đàn thì tự động sẽ ở lại chia sẻ nhiều hơn, thay vì chỉ khai thác từ diễn đàn.

Last edited by a moderator:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,081
Latest member
anpham123
Back