What's new

Có trẻ em, muốn phượt Ai Cập, nên hay không?

Chào các bác,

Trước khi về với chùm khế ngọt, nhà em định làm 1 chuyến đi Ai Cập tháng 8 này nhưng đang phân vân quá. Rất mong được các bác chỉ giáo.

Visa đã xong, lịch trình như sau:
Ngày 1-4: Cairo & Kim tự tháp
Ngày 5-11: đi tàu dọc sông Nil từ Louxor đến Assouan

Lịch trình trên em đặt của đại lý du lịch, được lo từ a đến Z: ăn uống, ngủ nghỉ,tham quan.Trên lý thuyết là "đại tiện", còn thực tế thế nào chưa rõ. Bác nào có kinh nghiệm đi kiểu này thì truyền cho em với.

Vấn đề chính nằm ở đây: cậu cả nhà em sẽ được 10 tháng tuổi vào tháng 8, di chuyển luôn cần đến xe nôi. Liệu cái nóng khắc nghiệt và điều kiện địa hình ở các điểm tham quan có phù hợp với 1 cậu trai 10 tháng không?

Em đã hỏi thăm 2 chỗ rồi. Lần đầu gặp 1 em xinh tươi đẹp đẽ , em bảo chả sao đâu, anh chị và bé cứ đi đi,em bán cho, anh mua thêm bảo hiểm là yên tâm. Lần 2 thì 1 anh trai khuyên đừng đi vì thời điểm đó trời rất nóng, 40-50 độ , hoàn toàn không phù hợp cho trẻ nhỏ, và từ chối bán tour.

Em băn khoăn quá. Bây giờ không đi thì khó có dịp nào khác khi đã về VN. Mà đi thì liệu có an toàn cho sức khoẻ cậu cả không khi nhiệt độ ngoài trời trên 40 độ còn trong nhà, trên xe bus thì khỏang 20 độ?

Rất mong nhận được ý kiến đóng góp từ kinh nghiệm thực tế của các phượt gia.

Nhà em xin cảm ơn các bác.

Đi lúc nhỏ cho quen, mốt lớn nó tự đi, mình ở nhà không phải lo đứng lo ngồi: "Nó có say xe không?" , "Nó có ăn no mặc ấm không?", "Nó có biết .... không?" v...v...

Đi chơi là phải tính đến rủi ro.

Nếu tính toán kỹ sẽ giảm thiểu được rủi ro nhiều nhưng không thể tránh được 100%

Last edited:
Cảm ơn các bác đã và sẽ đóng góp ý kiến.
Em vẫn tiếp tục lắng nghe ý kiến của các bác đây.

...hoàn toàn ko nên... bạn ấy nhỏ quá, đường xa thế tối thiểu phải trên 7 tuổi tốt nhất là 18 á....

Mình cũng phân vân việc này nên mình cũng có áp dụng việc du lịch thử nghiệm. Nếu đi chuyên nghệp như nhà NATO thì có khi đi đâu cũng được. Mình du lịch thử nghiệm như sau. Nhà cô em đi nghỉ mát nên tụi mình xung phong giữ nhà. Quy ước là tưởng tượng đi du lịch nên Ông Bà gần đó cũng không hỗ trợ gì. Tụi mình chuẩn bị quần áo tã lót, sữa,... và đón taxi đến đó cách có 2km. Cũng có những lúc muốn vọt về nhà lấy cái này cái kia hoặc nhờ tiếp tế nhưng đã quy ước nên đành tự túc bằng cách chạy ra chợ :)
Sau vụ thử nghiệm tại SG tụi mình tự tin đi Vũng Tàu, nhưng mà đi tận Ai Cập thì xin can bạn. Với lại có chuẩn bị kỹ, bé khoẻ nhưng mà thời gian dành cho bé nhiều quá nên cũng chẳng đi đâu được mấy.

Cảm ơn sự góp ý nhiệt tình của các bác.

Đi loanh quanh mâ’y nước châu Âu thì em không ngại vì việc chăm sóc sức khoẻ, ăn uống, đi lại khá thuận tiện. Nhà em đi chơi thường xuyên nên cũng quen rồi.

Tuy nhiên đi Ai Cập thì khác. Thời tiết khắc nghiệt, vệ sinh kém, em thì hoàn toàn mù tịt thông tin nên mới lo lắng chứ.

Em có vài câu hỏi thế này:

- Tại các điểm thăm quan (pyramide, Sphinx, temple, valley...), di chuyển bằng xe nôi có thuận tiện không? (Còn làm thế nào để đi đến đấy thì không quan trọng)
- Viêc thăm thú diễn ra chủ yếu ngoài trời hay có thể vào bên trong các công trình ấy? Điều này khá quan trọng. Nếu được ở bên trong thì ít chịu anh hưởng của thời tiết và có chỗ nghỉ ngơi khi cần thiết.
- Nhiệt độ có thực sự kinh khủng không? 45-50 độ? Các bác đã trải nghiệm cho em xin vài nhận xét. Xem thời tiết ở Luxor hôm nay đã 43 độ rồi, hơi hăi !

Bác NATO cho em hói cái, bác di chuyến dài ngày như vậy thì con bác ăn uống kiểu gì ? Bên Âu, Mỹ không nói làm gì vì thức ăn cho bọn trẻ lúc nào cũng sẵn, còn những nước như Lào, Cam, Thái thì thế nào?

Theo kinh nghiệm của mình (đi vào tháng 7, cũng là tháng nóng nhất trong năm):

- Thời tiết khắc nghiệt: so với châu Âu thì nóng hơn rất nhiều, nhưng 43oC ở sa mạc dễ chịu hơn nếu là 43oC ở Hà nội. Khí hậu khô, nên nắng gắt nhưng ko quá oi bức. Gắt thế nhưng vào chỗ râm thì lại mát. Đến tối thì thường là mát lồng lộng.

- Vệ sinh kém: so với châu Âu kém hơn, nhưng so với VN thì cũng na ná. Bắc Phi nên cũng ko quá bẩn thỉu, và du lịch cũng phát triển nên hệ thống toilet khá tốt. Tất nhiên nước uống, khăn ướt nên tự mang theo, ko thể expect là sẽ tiện lợi như châu Âu đc.

- Tại các điểm tham quan: di chuyển bằng xe nôi hoàn toàn ok, tất nhiên tốc độ bị giảm đáng kể (phụ thuộc vào độ dẻo dai của bố mẹ). Nếu đi theo tour sẽ bị hạn chế về tgian, ko xem đc kỹ. Chỗ nào cũng có thể vào xem bên trong (museum, temple, pyramid...). Bảo tàng Ai cập ở Cairo tất nhiên ô tô vào đến tận cổng, nhưng những chỗ còn lại bác sẽ phải đi bộ từ bãi đỗ xe vào điểm tham quan. Hình dung là những khu vực này khá rộng, lại tuyệt nhiên ko có cái cây nào, nắng lóa mắt (tuy nhiên hay là ko túa mồ hôi như ở nhà mình). Ví dụ đi với xe nôi, sẽ mệt hơn, có thể bác sẽ bỏ qua việc đi vòng quanh pyramid chẳng hạn. Hoặc vào các khu đền đài, bác sẽ thỏa mãn với 1, 2 vị trí chính, và đành bỏ qua việc khám phá 1 cách toàn diện. Xa nhất có lẽ là khoảng cách từ bãi đỗ xe vào cái đền ở King's valey thì phải, cái đền mà năm nào có 47 khách du lịch bị bắn chết ý, có lẽ phải đi bộ hơn 1km, giữa sa mạc trống trơn, ko hiểu nhà bác có đủ sức.

Mình thì nghĩ em bé nằm xe nôi có lẽ cũng ko sao, quan trọng là xác định lại độ dẻo, độ dai của bố mẹ thôi.

-Xu giỏi nhỉ , đi vào tháng 7 , tớ đi tháng 4 mà còn thấy nóng kinh , may là ko nóng ẩm nên còn chịu được.
-Bạn Oai Lót :Đi Ai Cập với baby 10 tháng phải lo lắng nhiều liệu hai vợ chồng còn vui đc với chuyến đi ko? Nhưng nếu nghĩ rằng đây là cơ hội cuối cùng thì đi cả nhà chắc cũng chả sao.
PS: Quanh viện bảo tàng , pháo đài , kim tự tháp hay con gì to to nằm lăn ấy , tớ chả thấy 1 cái xe nôi nào hết

Tớ cũng đã từng đi Ai Cập dịp đầu tháng 8 đậy Tớ can bạn đấy!!!!!!!! Đến tớ còn thấy khó thở được mỗi lúc đi bộ từ xe ôtô có điều hoà vào đến điểm du lịch, tức là đi bộ ngoài trời có 1 đoạn ngắn ngắn, thì làm sao trẻ con chịu đựng được. Hồi đó, nhiệt độ ngoài trời là 46 độ mà cô hướng dẫn đoàn còn bảo là đây là nhiệt độ dễ chịu nhất trong 1 tháng vừa qua, còn đâu toàn trên 50 độ

Nếu mua tour sang Ai Cập nghỉ ở resort thì okie thui, rất sướng là đằng khác. Nhưng đi phượt mà có nhóc bé thế thì thật tình không nên bạn ạ

Bác NATO cho em hói cái, bác di chuyến dài ngày như vậy thì con bác ăn uống kiểu gì ? Bên Âu, Mỹ không nói làm gì vì thức ăn cho bọn trẻ lúc nào cũng sẵn, còn những nước như Lào, Cam, Thái thì thế nào?

Mấy cai nước như Lào, Cam... thức ăn không sẵn như ở châu Âu nhưng bù lại mình có thể vào tận bếp để nhờ vả, nhà em cứ cho vào vali cái máy xay tay như cái chày ý (không phải may xay sinh tố cồng kềnh đâu nhé), nó chỉ nặng và to đúng bằng cái chày thôi, thêm một cái cốc sâu nữa, vào khách sạn hay nhà hàng em gọi món súp rau nghiền, còn ở châu Á em gọi cháo sau đó cầm cái máy xay vào bếp dí vào cái nồi của nó là được ngay một bữa đầy đủ, hoa quả mọi nơi đều có, em mua về rửa sạch cho vào xay được ngay một bữa rồi, còn các bữa khác thì lọ này, thức ăn nhanh này..... (Thai lan cũng rất nhiều, cho khaong chuc lọ vào vali dự trữ thôi) cái ngày là dưới 1 tuổi thôi còn lại khi trên một tuổi thì nhà em vô tư lắm, bố mẹ ăn gì con ăn nấy, gọi thêm món mềm là được, bởi vì phải di chuyển nhiều nên đã tập cho con ăn finger foot từ lúc 7, 8 tháng nên cũng đơn giản hơn nhiều.

Bây giờ lớn hẳn rồi lại khó hơn lúc bé chưa biết gì,bố mẹ thích đi đâu thì con theo đấy nhưng bây giờ đến chỗ nào mà con không thích thì con phản đối ngay, kêu ca, đòi về......

Theo kinh nghiệm của em khi du lịch cùng trẻ con thì không nên tham quá và nên kết hợp nghỉ ngơi, trong hành trình chỉ nên tổi đa khoảng 3,4 ngày cực nhọc thôi rồi nghỉ 1 ngày để trẻ lấy lại sức ví dụ nằm resort một ngày, hay là ở lại KS cho trẻ ngủ đẫy, hay là tham gia một cái gì đó mà trẻ thích thú thì như thế chuyến đi của mình sẽ vui vẻ hơn.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,592
190,141
Latest member
bongdatvme
Back