What's new

[Chia sẻ] Côn đảo - hoang dã

Bao la miền Nam thưa thớt quá em hơi Gato với các bác Bắc bộ nên hôm nay em làm một cục quyết tâm cho cái Topic này có gì mà dừng giữa đường thì các bác giúp em với nhé

Rời bỏ không khí lễ hội Noel ở SG, đèn hoa treo kín các phố chính, xe cộ nườm nợp, nhà em quyết định đến một nơi mà các cụ ngày xưa gọi là đi đày Côn Đảo

Côn Đảo là một cụm gồm 16 hòn đảo lớn nhỏ, hòn đảo lớn nhất là đảo Côn Sơn với tổng dân số 6000 người trong đó riêng các chiến sĩ đã chiếm 3000. Mặc dù dân số có khi không bằng một phường của Cần thơ nhưng vẫn hơn Cần thơ là có Sân bay, cái này em hy vọng cuối năm nay Cần thơ sẽ vượt.

Côn đảo từ trên không (em súng lớm, tiền ít ngồi ngay cái cửa sổ bẩn)

Sân bay Côn Sơn

Bãi biển trung tâm thị trấn

Hoang dã

Mình xin phép hỏi các bạn 1 chuyện tế nhị. Mình đi với bạn gái. Nếu tối ra Hòn 7 cạnh ngủ lại để xem vích đẻ thì có an toàn không? Dịch vụ chi phí cho việc trọ lại thế nào? Không lẽ ngủ qua đêm ở đó làm phiền các anh làm nhiệm vụ thì ngại quá.

Cảm ơn mọi người.

Kiwi gởi bạn vài thông tin:

Tháng 07.2010
Kiwi là nữ.

1. Theo Kw biết, nếu muốn ra hòn Bảy Cạnh xem rùa đẻ, cách duy nhất là book tour qua vườn quốc gia Côn Đảo và ở lại đêm vì thường rùa lên vào ban đêm. Còn tự thuê tàu qua hòn Bảy Cạnh thì Kw không chắc có được ở lại xem rùa không nữa.

2. Ở đó có 1 trạm với khoảng chục anh chuyên theo dõi và bảo vệ rùa. Mọi người đều vui vẻ và thân thiện. Họ dành khoảng 2 hay 3 phòng cho du khách ngủ qua đêm, phòng đơn giản, 1 phòng khoảng 2 giường (không nệm, có mùng). Ngủ đêm ở đó hoàn toàn an toàn. Tối mấy anh trải giường, mắc mùng cho khách, sau đó là không gian riêng của khách, khi nào rùa sắp lên mấy anh mới đến gọi dậy. Nếu hết phòng, bạn sẽ được vườn quốc gia trang bị võng, mắc phía ngoài, tối ngủ ngắm sao thì tuyệt, chỉ sợ trời mưa. Ah, tối ở đó có muỗi hay bù mắt hay con gì đó, cắn rất ngứa và nổi ghẻ, bạn nên thoa thuốc để bảo vệ da, và tránh mặc quần áo ngắn.

3. Về giá cả, nếu bạn đi 2 người thì giá như sau (sau khi đã năn nỉ và được bớt chút đỉnh) :
Cano (chở khoảng 6 – 8 người) 2 người từ Côn Sơn ra hòn Bảy Cạnh : 2tr5
Xem rùa : 400k/người (giá chính thức là 500k/người, nếu đêm đó rùa không lên, họ trừ 50k, còn lại trả bạn)
Không ăn tối (nếu đi đông có hướng dẫn viên có thể đăng ký ăn tối tại trạm, khoảng 60 – 80k/người. Đi ít thì mua 2 hộp cơm mang theo là ok, tối mấy anh cũng mời mình ăn cơm chung. Ăn cơm với mấy anh ngon lắm, cá tươi rói, thịt ngọt ngay hì hì …)
Cano ngừng giữa biển, lặn ngắm san hô (khoảng 1 – 2 tiếng) : 120k/người, được trang bị chân vịt, kính bơi và ống thở (Tùy chọn)
Tổng cộng : 3tr540/2 người + 2 hộp cơm + trái cây mời mấy anh.
Đợt đó Kw gà, nếu được, bạn mua cà phê hay trà tặng mấy anh. Ngoài đó buồn, rảnh rỗi, mấy anh lại pha trà, cà phê ngồi nhâm nhi.

Bãi biển ở đó trắng, mịn, sạch trơn, tắm đã luôn.
Nước ngọt hiếm, Kw chỉ dội sơ sau khi tắm biển và dùng đánh rằng rửa mặt.
Xuất phát lúc 3h chiều và trở về lúc 5h sáng hôm sau (Lúc vô trạm bạn lái cano dẫn đường, đi xuyên rừng, 1 con đường mòn, cố mà nhớ vì lúc ra tự mò đường ra, nếu đi 2 người hì hì ...)

Cano

Bữa tối

Rùa con

Cân, đo trứng

Rùa đẻ

Bãi biển

Last edited:
Mới đăng ký chưa có bài nên không bấm nút "thanks" kiwi được. Spam tí để cảm ơn thông tin của kiwi.
Hơi lạc đề chút là bây giờ mình mua vé máy bay mà tới đầu tháng 3/2011 mới đi thì chỉ có 1.287k/vé khứ hồi bao gồm thuế và phí luôn rồi. Bạn nào đi thì nhanh tay đặt vé đi;)

Tuy là hdv tại đảo, đang giới thiệu về đảo, nhưng do vấn đề điều kiện nên mình không có những tấm ảnh đẹp nào mà có thể sánh với các bạn Phượt đc.
Cảm ơn các bạn đã có những tâm đắc về hình ảnh hoang sơ và đẹp của Côn Đảo!

Đến Côn Đảo quay clip music thì còn gì bằng , bãi biển đẹp cộng với những ngôi nhà cổ đan xen những hàng cổ thụ ở thị trấn Côn Sơn , chà quá tuyệt !!!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,695
190,157
Latest member
ngoisaotravel
Back