What's new

[Chia sẻ] Coron... đơn giản là Coron thôi (tháng 3/2015)

Coron - 1 vùng biển đảo tuyệt vời.

Ai đã từng ghé thăm Coron chắc hẳn đều thích thú, đều bị say lòng bởi nét đẹp nơi đây: bởi khung cảnh núi đá vôi hùng vĩ, bởi những chiếc bangka lướt nhẹ trên làn nước biển xanh ngắt, bởi những rạn san hô đủ màu sắc, bởi những bãi biển cát trắng tinh...

Như đã từng “tự hứa” trong topic về El Nido (sorry đã cách đây 1.5 năm rồi), bài này mình sẽ viết về Coron,
Khác với nhiều bạn, mình biết đến Philippines qua Coron chứ k phải Boracay.
Lúc mình tìm hiểu về Coron cho chuyến đi hồi tháng 2/2014 thì trên diễn đàn mình chỉ có khoảng 2 bài viết về Coron thôi. Trong chuyến đó mình đi Manila – Coron – Cebu – Bohol, lưu lại Coron chủ yếu được chỉ 2 ngày.
Chính vì vậy mà mình quyết định quay lại Coron 1 năm sau đó, tức là tháng 3/2015 vì chuyến đầu tiên chưa thưởng thức được hết Coron.

Khác với hồi mình đi, năm nay các bạn đã biết đến Coron nhiều hơn, nhiều bạn đã đi Coron và có 1 số topic đang chia sẻ trên dd, tuy nhiên đa số vẫn đang còn dang dở.

Thôi thì mình quyết định lập 1 topic riêng, chia sẻ về cách thức săp xếp hành trình đi đến 1 VÙNG BIỂN TUYỆT VỜI, có thể nói, trên quan điểm cá nhân, tuyệt hơn bất cư 1 bãi biển nào ở VN mà mình từng biết.

Giờ view qua 1 số hình ảnh tiêu biểu về vùng biển đảo này nhé!

Tấm ảnh kinh điển về Coron – viewpoint trên đường đến hồ Kayangan
(hình này mình chụp, k phải lấy từ internet đâu ạ!)

Kayangan – được biết đến là hồ nước ngọt sạch nhất Philippines

Trên đường đến Twin Lagoon

Pass/Calumpuyan Island… just amazing

Lusong gunboat – tàu đắm, điểm snorkeling hoàn hảo

Sự sống dưới nước là điểm thu hút bậc nhất của vùng biển Coron

Bãi biển Malcapuya tuyệt đẹp

Hoàng hôn trên núi Tapyas

Suối nước nóng Maquinit

Last edited:
Mình tóm tắt nội bài bài để các bạn để theo dõi và tra cứu thông tin:

Phần 1: vài nét về Coron.

Phần 2: thông tin cần thiết cho chuyến đi:
2.1. Lich trình và chi phí tham khảo
2.2. Di chuyển
2.3. Khách sạn & ăn uống
2.4. Những điểm nổi bật của Coron (kèm hình ảnh)
2.5. Island hopping tour: thông tin và cách sắp xếp.

Phần 1: vài nét về Coron

Where/what is Coron?

Coron là tên của thị trấn, và cũng là tên của 1 hòn đảo thuộc quần đảo Calamian, là quần đảo nằm ở cực Băc của quần đảo Palawan, Philippines
Mà ngộ cái là Coron town không nằm trên đảo Coron mà lại nằm trên đảo Buasuanga. Lên google cái là ra ngay thôi.
Coron town là nơi sinh sống chủ yếu của ng dân nơi đây. Các tour đi đảo đều khởi hành từ Coron town.

Vị trí địa lý của Palawan trên bản đồ Phil

Why Coron?

Vài thông tin sơ bộ để các bạn nắm Coron có hợp gu với mình không trước khi tìm hiểu sâu hơn:
Bạn sẽ tìm thấy ở Coron:
. Những bãi biển tuyệt đẹp
. Snorkeling thuộc hàng top của Philippines.
. Scuba diving có thể sếp hạng vào thuộc hàng top của thế giới
. Khung cảnh non nước hữu tình như Hạ Long (nhưng đẹp hơn Hạ Long nhiều ạ!!! ^^)
. Hồ nước ngọt trên núi cực đã
. Suối nước nóng
. Có thể tham quan động vật hoang dã
. Coron KHÔNG có night-life nhộn nhịp như ở Boracay hay Koh Phi Phi của Thái, chỉ có 1 số quán bar nhỏ: uống bia và tán gẫu.

When to go to Coron?

Nên đi vào mùa khô: tháng 12 đến tháng 4 năm sau, đặc biệt trong giai đoạn tháng 2-4 nước biển cực trong.
Tháng 6-11 là mùa mưa bão --> không nên đi.

Một vài hình ảnh ở Coron town

Coron trong buổi sáng yên bình

Coron chỉ là 1 thị trấn nhỏ nên đường xá ở đây chỉ thế này

Gian hàng ở khu chợ trước đây

Last edited:
Phần 2: thông tin cần thiết cho chuyến đi

Phần 2.1: lịch trình và chi phí:

<> Lịch trình:
Ngày 1: HCM – Manila – Coron
Ngày 2-4: tour 1,2,3 (chi tiết thì các bạn xem phần tour tham quan, mình sẽ viết sau)
Ngày 5: sáng: suối nước nóng, trưa sắp xếp ra sân bay về Manila, tối bay về HCM

Theo mình thì 5 ngày là ok, tuy nhiên tùy theo nhu cầu và sở thích của các bạn, mà có thể tăng 1-2 ngày hoặc giảm còn 4 ngày. Phần sau mình sẽ nói về những điểm tham quan của Coron, dựa vào thông tin này các bạn tự quyết định lịch trình phù hợp.​

<> Chi phí (k tính vé máy bay): 5-6tr (cho 5 ngày)
. Trên thực tế, mình chi khoảng 4.5tr, nhóm mình ở khách sạn middle class, ăn uống tẹt ga, k phải dạng quá tiết kiệm.
. Tính ra thì mình cũng khá rành rọt về Coron và cũng biết cách sắp xếp, và đoàn mình cũng khá đông, nên chi phí mới chừng đó.
. Nếu bạn đi ít hoặc k quen sắp xếp lắm thì nên để dự trình dư ra 1 ít, cỡ 6tr là ok.​

Phần 2.2: Di chuyển

Tổng lộ trình sẽ là:
HCM/HN – Manila airport – Busuanga Airport – Coron town.​

<> Chặng HCM/HN - Manila: ai cũng biết rồi, mình k nói thêm

<> Chặng Manila - Busuanga airport:
. Thời gian bay: ~1g
. Hiện tại có 3 hãng bay cho chặng này: Cebu Pacific, Philippines Airlines và Skyjet Airlines.
. Coron hơi khác so với những nơi khác ở Philippines, số lượng chuyến bay đến Coron khá ít. Chỉ khoảng 2-3 chuyến/ngày/hãng bay, để có nhiều cơ hội mua vé rẻ, các bạn nên set up lịch trình của các bạn cho rõ ràng trước khi canh vé, dựa vào lịch bay của hãng:

<> Busuanga airport <–> Coron town:

. Giá: 150P/chiều, mất 30-40 phút bằng xe 16 chỗ
150P là giá mặt bằng chung cho chặng đường từ sân bay Busuanga đến Coron town.

. Hầu hết các khách sạn ở Coron đều offer dịch vụ này, lúc book phòng bạn họ sẽ hỏi bạn có cần airport pick-up không, nếu có thì cho họ thời gian chuyến bay, tên… họ sẽ sắp xếp đón bạn. Lúc đến sân bay bạn sẽ thấy 1 loạt bảng chào đón, cứ tìm tên của bạn trên những tấm bảng đó, sẽ có ng chở bạn vào Coron town.

. Bạn k book trước với ks thì đến sân bay bạn hỏi xe nào vào Coron town, rồi leo lên. (giá cũng 150P như nhau thôi)

<> Ở Coron town:

Phương tiện di chuyển chủ yếu là tricycle, giá: 10-15 peso/ng ở khoảng cách 1-2km (sorry, mình k nhớ rõ, nhưng tầm tầm đó thôi).

Thị trấn Coron rất nhỏ, chỉ có mấy con đường thôi:

Phần 2.3: Khách sạn & ăn uống

<> Khách sạn:
. Ở Coron town, cũng có 1 lượng kha khá ks và nhà nghỉ, giá cả từ bình dân đến high-class đều có.
. Có thể book qua Agoda, hay booking.com, hoặc 1 số ks thì có thể contact trực tiếp. Giá cả thì xem book trực tiếp hay qua booking site, cái nào rẻ hơn thì book.
. Book trực tiếp thuờng thì họ yêu cầu đặt cọc, tuy nhiên theo kinh nghiệm của mình, các bạn thuyết phục họ là VN mình k chuyển tiền ra nứoc ngoài đựoc, nên đặt cọc cho họ được. Thừong họ sẽ đồng ý. Tuy nhiên, đã book thì phải ở, nếu muốn cancel cũng nên báo, chứ đừng "đánh bài chuồn lặng lẽ" thì mất thể diện ng VN trong mắt họ lắm.
. Mình share 1 số ks mình tìm hiểu: (03/2015)
> Sea Coral Lodge: phòng 2/3/6 pax - 1200/1500/2500 peso <-- mình ở đây ks bình dân, acceptable.
> Mommita Lodge: phòng 2/3/4/5 pax - 1000/1200/1500/1750 peso
> Balaibinda Lodge: <-- nghe bạn trên dd bảo cơ sơ vật chất ok hơn Sea Coral Lodge, nhưng tất nhiên giá cao hơn chút
> Sea Dive Resort: phòng 2 - 1300/1600 tùy phòng​
...

Hoặc có thể tham khảo thêm ở đây: http://www.lakwatsero.com/destinations/coron/

<> Ăn uống:
Như trong topic về El Nido mình cũng đã từng đề cập: khẩu vị của ng Phil rất chua. 1 số món rất khó ăn cho 1 số bạn không quen.
--> nên tự mang theo 1 chai nước tương, tưong ớt, muối tiêu xanh của VN.
Đặc biệt những món sup của họ cực kì khó ăn đối với ng VN, chỉ trừ món Bulallo (dạng như nước súp bò)

. Ăn sáng:
Đây 1 vấn đề nan giải: bên đó k có phong phú như VN mình, buổi sáng đồ ăn chán òm à. Buổi sáng thường mình ăn tạm hambuger ở 1 số quán ăn gần cảng, giá cũng 70-80P.

. Một số nhà hàng/quán ăn: (chủ yếu là ăn tối)
> Lolo Nonoy's: giá cả 60-200P/menu
Đây là 1 quán ăn bình dân, không gian ok, khẩu vị khá dễ ăn cho ng Việt --> must try!!

> Winnie Restaurant: 150-500P/menu
Khá OK, review rất cao trên tripadvisor, chủ quán hình như là ng Đức, có 1 số món kiểu Tây. Quán khá ít bàn, dễ bị full nếu k book trước.

> Kawayanan Grill: 250-500P/menu
Quán hơi high-class chút, không gian rộng rãi và hơi sang. Khẩu phần rất nhiều. --> order tư từ thôi, k là ăn k hết!

> Sea Dive restaurant: 300-500P

> Julie bakery (bán cả ngày): tiệm bánh này rất đông khách, bánh ngon, nhiều chủng loại, giá rất dễ xơi: 5-10-15P/cái, 50-60P/cây sandwich <-- must try​

Ngoài ra còn 1 số nhà hàng khác: Santino's Grill, BIG MAMA’S PINOY, WG DINER.
Mình không lưu địa chỉ, nhưng Coron rất nhỏ, có vài ba con đường thôi, các bạn hỏi ng dân họ sẽ chỉ cho, rất dễ tìm ra.

. Thực phẩm tươi sống ở chợ:
Dành cho bạn nào tự arrange tour đi đảo cần phải tự chuẩn bị food, để mình lục lại thông tin và cập nhật giá cả sau.

. Where to drink??
> Dọc đường chính có 1 vài quán bar nho nhỏ theo kiểu Tây, ngồi uống bia, tán gẫu, nghe nhạc, nhưng nói trước là nhỏ và không sôi động. Hoặc có thể ra quán ở ngay Cảng, có nhạc sống, ngồi hóng gió biển.
> Ngoài ra, Coffee Kong là 1 quán coffee shop dạng như Highlands hay Coffee Bean bên mình (tất nhiên là nhỏ hơn bên mình), nằm trên trục đường National Highway, cách Sea Coral Lodge vài chục mét.

Last edited:
... tiếp theo

Phần 2.4: Những điểm nổi bật của Coron & cách sắp xếp tour

2.4.1. Coron highlights

Để cho dễ hình dung, mình post bản đồ của quần đảo Camlian và các điểm mình sẽ nói trong phần này

<> Hồ nước ngọt: Kayangan & Baracuda
Đảo Coron có 7 hồ nước ngọt, tuy nhiên chỉ có 2 hồ được phép tham quan vì vấn đề an toàn, là Kayangan và Barracuda.

. Kayangan lake:
Được xem là hồ nước ngọt sạch nhất Phillipines trong nhiều năm liền, là 1 điểm đến ưa thích của hầu hết du khách, nước hồ trong xanh, mát mẻ, thư giãn rất tuyệt. Hồ Kayangan nằm trên núi, bạn cần đi khoảng 150 bậc thang đến hồ. Trên đường đi, có 1 viewpoint rất đẹp, tấm hình ở bài đầu tiên là mình chụp ở đây.

. Hồ Barracuda:
Tiếc là mình chưa tham quan hồ Barracuda, nhưng nghe nói hồ này cũng rất đã, phù hợp cho những ai đang tập lặn (scuba diving) mặc dù bên dưới hồ không có san hô. Điều đặc biệt là có 1 dòng nước ấm bên dưới hồ: khi bạn lặn xuống đủ độ sâu, bạn sẽ cảm nhận được nguồn nước ấm này.

<> Snorkeling sites:
. Có thể kể đến 1 số điểm snorkeling nổi bật sau:
> Lusong Coron garden
> Lusong bungoat <--- must go!!
> Calachuchi coral eden
> Siete Pecados
> Calumbuyan/Pass island
> Twin peak reefs
> và nhiều điểm khác nữa.​

. Snorkeling là 1 đặc sản của Coron, các bạn sẽ thấy những rạn san hô đủ màu sắc, đủ loại, cứng có, mềm có. Trong đó mình thích nhất là Lusong gunboat & Lusong Coron garden.

. Lusong gunboat là 1 trong đoàn tàu chiến của Nhật hồi thế chiến thứ 2 hoạt động ở vùng đảo Coron. Khu vực này bị Mỹ ném bom nên rất nhiều tàu bị đắm ở đây. Các xác tàu theo năm tháng trở thành nơi trú ngụ, sinh sôi của nhiều loài sinh vật biển, vô tình tạo nên những điểm snorkeling và diving lý tưởng cho du khách.
Trong số đó, Lusong gunboat nằm ở độ sâu chỉ vài mét, có thể tham quan chỉ bằng snorkeling, còn những tàu đắm sâu hơn thì cần phải diving mới thấy được.

. Siete Pecados được ví như là 1 hồ cá aquairum ngoài biển với rất nhiều cá đủ màu sắc. Truyền thuyết nói rằng, có 7 chị em gái của 1 gia đình nọ, làm trái lời dặn của mẹ, đi tắm nơi đây và bị cuốn đi mất. Sau đó 7 hòn đảo nhỏ trồi lên như hiện thân cho những ng con gái ấy.

<> Beaches:
Dưới đây là những bãi biển tuyệt đẹp, ngoài ra còn 1 số bãi biển khác nữa, nhưng ở đây mình k đề cập hết.
> Malcapuya beach <-- Must go!!!
> Banana Island
> Calumbuyan/Pass island
> Black island
> South Cay, North Cay

. Malcapuya và Banana Island là 2 trong 3 điểm đến của tour 3 đảo hoặc có nơi gọi là tour Sun, sand & Sea. 3 đảo này cách xa Coron town khoảng 1.5h đi bangka. Đường đi khá là gập ghềnh vì sóng lớn, nhưng bạn sẽ thấy rất xứng đáng vì Malcapuya là 1 bãi biển tuyệt đẹp, đẹp nhất mình từng thấy (mình chưa đi Boracay nên chưa so sánh được). Cát trắng mịn, biển xanh ngắt. Banana k đẹp bằng Malcapuya.

. Calumbuyan hay Pass island tùy theo ng gọi, vì năm 2014 mình đi thì họ nói là Calumbuyan mà năm nay đi thì anh thuyền trưởng bảo là Pass island. Đi từ xa đến chỗ neo tàu, ai cũng phải choáng ngợp, suýt sa với cảnh tưởng hiện ra trước mắt. Ngoài bãi biển đẹp, Pass island có sở hữu những rặng san hô cũng đẹp không kém, mà chỉ cách bờ vài mét, ở độ sâu chỉ khoảng hơn nửa mét.
Calumbuyan/Pass island cách xa Coron town khoảng 1-1.5g đi tàu, và thường là nơi dừng chân ăn trưa của tour đi về hướng này.

. Black Island:
Mình chỉ mới tìm hiểu, chứ chưa đi đến hòn đảo này vì Black island rất xa, mất khoảng 3,5g nếu đi tàu từ Coron town.
Black island cũng có bãi tuyệt đẹp và nước biển trong vắt. Khi xem trên google map thì mình chợt hiểu ra cái tên của nó, vì nhìn từ trên cao xuống hòn đảo này ngta thấy màu đen, chứ không phải màu xanh lá cây như những đảo khác.
Theo mình nhớ đọc thông tin trên site nào đó, thì là do đặc tính địa chất của dung nham tạo nên hòn đảo này thì phải (không nhớ chính xác).
Các bạn lên google map nhìn thử sẽ thấy :)))

. South Cay, North Cay:
2 đảo này cũng nằm ở cực tây của quần đảo, nằm giữa Black Island và Pass island, tính ra cũng rất xa so với Coron town, nên ít phổ biến hơn những điểm kia. Mình cũng chưa đi 2 đảo này, nhưng tìm hiểu thông tin thì bãi biển ở đây cũng khá đẹp.

<> Twin Lagoon:
So với Big Lagoon ở El Nido, theo cá nhân mình, thì Twin Lagoon không ngang bằng, tuy nhiên Twin Lagoon cũng rất đẹp và có nét độc đáo hơn. Điểm độc đáo ở chỗ: trong 1 cái lagoon là 1 cái lagoon nhỏ hơn, vì thế mà nó có tên là Twin Lagoon.
Trên đường ra vào twin lagoon, bạn sẽ woaa liên tục vì cảnh quá đẹp.

<> Suối nước nóng Maquinit:
Suối này cách Coron khoảng 5km, mất 20-30phút đi xe, và đường đi khá gập ghềnh.
Gọi là suối như thực ra các bạn sẽ tắm trong 1 cái hồ (như mình có post tấm hình ở trên). Ng ta dẫn nước suối vào hồ này, và mình sẽ tắm trong đó, chứ không phải tắm trực tiếp trên suối đá như mình từng nghĩ. Nghe mọi ng trong đoàn nói khá là relaxed vì nước ấm, cảm giác như khỏe hơn vì nước chứa nhiều khoáng chất.

<> Tapyas Mountain:
Từ Coron town chỉ đi 1 quãng ngắn là đến chân núi Tapyas, trong bản đồ trong topic đầu tiên trên các bạn cũng thấy được vị trí của ngọn núi này. Để lên được đỉnh núi, các bạn phải leo cỡ 700 bậc thang =]]
Đây là 1 trong những điểm ngắm hoàng hôn ưa thích của du khách. Nhưng nếu so sánh thì hoàng hôn ở El Nido đẹp hơn Coron.

<> Calauit wildlife
Khu bảo tồn động vật hoang dã Calauit nằm ở cực tây/bắc của đảo Busuanga, trong khi Coron town thì nằm ở cực đông/nam. Nghĩa là nếu tham quan bằng đường bộ bạn cần di chuyển gần như hết đảo Busuanga. Khá là phê!!!

2.4.2. Cách sắp xếp

Bạn có 2 cách đi:
. Join tour: đi chung với những khách khách
. Tự arrange: tự thuê tàu, tự chuẩn bị food

Nên đi theo cách nào? Giờ mình share thông tin về những cái hay, cái dở của từng loại cho các bạn tham khảo và tự quyết định.

<> Join tour:

Ưu, nhược điểm:
> Phù hợp với nhóm đi ít người: ít hơn 4 người
> Nếu bạn muốn giao lưu với bạn bè khắp năm châu
> Nếu bạn không đủ siêng để tự arrange (mua thức ăn, tự contact với lái tàu, tự lên lịch trình) --> khỏe hơn tự arrange
> Chi phí sẽ hơi cao hơn so với tự arrange.
> Bị bó buộc về thời gian và điểm đến: vì bạn phải follow theo lịch trình của agency

Agency:
Theo mình, ở Coron các agency tổ chức tour khá good, mặt bằng giá cũng same same nhau, không khác biệt nhiều. Các bạn có thể tham khảo:
. Coron Galeri: http://www.corongaleri.com.ph/
. DIY Coron tour: https://diycoron.wordpress.com/
. Coron Utlimate tour: http://www.ultimatecoronexperience.com
. Ngoài ra trên đường ra bến cảng, có rất nhiều chỗ khác cũng tổ chức tour dạng văn phòng hay các booth.

Nếu đi theo join tour thì hầu như các bạn k cần book trước làm gì. Trước khi đi tìm hiểu thông tin chút, rồi đến đó tha hồ chọn lựa.
Trong đó thì Coron Galeri, theo mình thấy là phổ biến nhất đối với du khách, giá cả phải chăng, tổ chức tour chuyên nghiệp.

Giá tour:
Trong website của các agency đều có giá hết:
. Giá tour đã bao gồm tất cả: phí tổ chức tour, ăn trưa, entrance fee vào các điểm tham quan.
. Chỉ không bao gồm: snorkeling gear, fin.

Ví dụ như thông tin trên web của Coron Galeria thì hầu hết các điểm mình kể ở trên sẽ tìm thấy trong 3 tour:
. Tour B1: Coron Island Ultimate Tour, giá Php 650/pax
. Tour C: Sun, Sea & Sand Island Escapade Tour, giá Php 950/pax
. Tour G: Calumbuyan Is. Eco-Tour, Php 990/pax

Các bạn cứ so sánh các điểm đến, giá tour xem cái nào ok thì chọn thôi, nhưng căn bản k khác biệt nhau nhiều.

<> Tự arrange:
Ưu, nhược điểm:
> Phù hợp với nhóm đông: 4 người trở lên
> Chi phí thấp hơn cách join tour
> Các bạn cần phải chuẩn bị 1 tẹo: lên lịch trình, contact để thuê tàu, deal giá, chuẩn bị food trong lúc đi....
> Tự do thoải mái về thời gian và địa điểm vì lịch trình bạn tự quyết

(... từ từ viết tiếp)

Last edited:
Phần 2.5: Những điểm nổi bật của Coron - Hình ảnh

Kayngan Lake

Bạn có thể thấy rõ những phiến đá dưới nước, có rất nhiều cá lìm kìm trong hồ

Snorkeling photos - Lusong Coron garden

Mình may mắn chộp được 1 đàn cá đang bay lượn trước mặt

Last edited:
Snorkeling photos - Lusong gunboat

Đầy là điểm snorkeling mình thích nhất, san hô đủ màu sắc mọc trên tàu.
Rất nhiều loài cá bơi lội tung tăng

Beach - Malcapuya

Sau khi neo tàu, bạn leo qua 1 dốc nhỏ, và sẽ ấn tượng bởi bãi biển tuyệt đẹp sau rặng dừa

Last edited:
(viết tiếp phần sắp xếp tour ở trên... chả hiểu sao diễn đàn k cho mình edit bài ở trên để update thông tin. Đành viết tiếp ở đây thôi)

<> Tự sắp xếp tour:

Chi phí:

Nếu theo phương án này, bạn cần tự bỏ ra các chi phí:
(1). Phí thuê tàu + boatmen
(2). Phí tại các điểm tham quan
(3). Phí thức ăn cho buổi trưa.

Chi phí (1) và (2), các bạn tham khảo trong bảng dưới đây, như là standard rate ở Coron vậy, các bạn cứ dựa vào bảng giá đó rồi deal với các chủ tàu, khỏi sợ bị hố! Nếu thuê 2-3 ngày thì có thể deal giảm giá 1 chút cho mình.

. Bên trái là phí thuế tàu.
Ở Coron, họ tính phí thuê tàu dựa vào số lượng người, càng nhiều ng thì phí thuê tàu càng cao dù cùng 1 địa điểm

. Bên phải là phí tại các điểm tham quan. (tính trên 1 người)
Đến từng điểm tham quan, bạn phải trả phí cho người phụ trách khu vực.
Ngoài ra ở 1 số điểm dừng để ăn trưa như (Malcapuya, Pass island), bạn sẽ trả thêm khoảng 100P cho bàn ghế và lều. Thật sự rất rẻ cho cả đoàn người với căn lều và bộ bàn ghế tươm tất, rất đáng đồng tiền các bạn ạ!

. Thức ăn:
Buổi sáng mình tự đi ra chợ rồi đưa đồ ăn cho boatmen họ nấu cho mình trên tàu, Coron chỉ có 1 cái chợ duy nhất thoy, cách trung tâm thị trấn cỡ hơn 1km.
Ngoài chợ thì có thịt heo, gà, hải sản cá, mực, cua... Mình khoái nhất là mực, 150-180P/kg, bực chà bá lửa, ăn sướng lém!!! =]]
Nói chung là giá cả thực phẩm tươi ở chợ không đắt. Chỉ có 1 số trái cây thì hơi đắt chắc do phải vận chuyển.

Thông tin thuê tàu:

Các bạn contact 2 anh này thử, 1 anh thì mình đi rồi, còn anh kia thì đọc trên các blog khác nghe nói cũng rất là good:
. Jayson: email: [email protected], phone: 090 850 53687
. Jong Austilla, phone: 0908 44 99 523.
. Hoặc các bạn đến Coron rồi đi kiếm cũng được, mình thấy có rất nhiều chỗ arrange tour cũng như cho thuê tàu.

(giờ tiếp theo phần hình ảnh)

Chuẩn bị neo tàu ở Banana Island

Beaches - Pass Island

Khi tàu đến gần Pass island, bạn sẽ bi choáng ngơp bởi màu nước biển xanh ngắt bao lấy bãi cát trắng tinh
Hình 03/2015, mình thấy bãi biển vẫn đẹp như không được như tháng 02/2014 (tấm ở bài đầu tiên)

Hình 02/2014

Hình 02/2104, nước biển trong vắt, mặt biển phẳng lặng như tờ

Những dãi màu sậm chính là san hô, chỉ cách vài mét và nước rất nông.

Dưới bóng dừa lả lơi ở Pass Island

Last edited:
Twin lagoon pictures

Lagoon con nằm trong cái lagoon to, chặn nhau bởi 1 vách đá.
Đây là view mình đứng trên vách đá chụp vào lagoon con.

On the way into/out of Twin Lagoon, get your camera ready to capture the stunning scenery!!!

Mount Tapyas

Last edited:
Bài viết của bạn quá chuẩn, rất thích hợp cho những bạn cần thông tin để tự đi du lịch vs bạn bè. Chúc bạn có nhìu chuyến đi hơn và nhiều bài chia sẽ hơn.

Thanks.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,486
190,104
Latest member
tranvouu12
Back