What's new

Cuba

remihsy

Phượt thủ
Mình đồng ý vụ bảo hiểm tự nguyện , ra nước ngoài là mình phải mua để an tâm khi du lịch
Mình hỏi thêm cái đó để làm visa thôi @nhok @chuotbu,
Cảm ơn thông tin của bạn nhé @nhok, và
Mình tiếp tục nghe ngóng bạn jetblue nếu có chặng trực tiếp mỹ - cu t11 mình có thể sẽ đặt gạch 💃😍

remihsy

Phượt thủ
Confirm với các bạn là phải có visa vào Cuba nhé. Mình vừa đi hồi tháng 2/2016
Mình bay từ Mĩ sang Colombia, và từ Colombia đi Cuba. Tại sân bay Bogota, nvien sân bay sẽ yêu cầu bạn mua visa Cuba, giá usd15. Mình thì cứ đinh ninh Vn dc miễn visa vào Cuba nên bảo với nv sân bay như vậy. thế là mình ko phải mua. Tuy nhiên khi đền Havana, xếp hàng đã đời, tới lượt mình thì bị hỏi visa, mình cãi là Vn dc miễn visa mà  , bạn hải quan cũng bối rối, chắc là do Ko có nhiều VN vào Cuba. Thế nên bạn đó phải báo với sếp. Sau khi đôi co 1 hồi thì mình phải mua visa tại quầy, với giá USD15 nhe. Họ đóng mộc vào visa của bạn bình thường. Ko ảnh hương gì tới visa Mĩ cả. Vì sau khi đi vòng vòng trung Mĩ mình có nhập cảnh vào Mĩ lại. Bạn hải quan hỏi mình đi đâu về, mình kêu Panama, xong hỏi tiếp, còn đi đâu nữa ko, mình kêu Cuba, Colombia… chả vấn đề gì.
Đối với hộ chiếu Mĩ thì họ stamp riêng lên trên 1 tờ giấy. rồi khi bạn xuất cảnh, họ thu lại. Các hộ chiếu nước khác stamp bình thường.
@nhok ơi: chi phí một ngày khoảng ở cuba nhiêu vậy bạn, 30đô hong, bạn ở airbnb à, bạn có thấy ai đạp xe đạp ko? Nghe mấy bạn ở trên trang đầu của cái tóp này , bản nói quá giang được xe biển số xanh, bạn có thấy nó hong bạn ơi?
Nghe đồn quá giang xe tư là bị bắt
Mình nghe ở cs ở cuba cũg bị bắt ( mình xem thấy ngta cũg host hà rầm)
Bạn đi được nhữg đâu ở cuba .. Havana , santiago..? Đi mười ngày đi hết nó hog bạn?
Bạn đi mấy ngày?
Thiệt chớ mấy forum về cuba ít thôg tin, mấy pa nước ngoài than cuba mắc dữ lắm , hog phượt bụi đc, bạn thấy sao??
Mình hỏi nhiều quá hog bạn?! ;) tại đang phấn khích, mình đang ngồi soạn kế hoạch đi nên vui vui là
🎉💃

nhok

Phượt thủ
Ở đây ý mình là trên tất cả các forum du lịch đều nói là bắt buộc phải có bảo hiểm thì mới dc nhập cảnh. Điều này ko chính xác. Còn đúng là mình ko mua bh vì tiếc tiền, vì cơ bản là 8 năm làm du lịch, chưa bao giờ mình , khách mình, cty mình claim dc 1d bảo hiểm. Nên chẳng việc gì bỏ tiền ra để mua bực mình. Trừ trường hợp bị bắt buộc thì mình mới mua thôi.

Last edited:

nhok

Phượt thủ
chi phí một ngày khoảng ở cuba nhiêu vậy bạn, 30đô hong, bạn ở airbnb à, bạn có thấy ai đạp xe đạp ko?
==> Mình ko nghĩ 30d/ngày là đủ cho Cuba. Mình ở airbnb. Ko thấy ai đi xe đạp cả
Nghe mấy bạn ở trên trang đầu của cái tóp này , bản nói quá giang được xe biển số xanh, bạn có thấy nó hong bạn ơi?
==> Chỉ những xe được phép chở khách nước ngoài thôi nha bạn. Ko có dzu quá giang xe đâu.
Mình đã có lần ra đảo chơi, khi về thì tãi ksan đòi $150 mình thấy mắc quá nên ko đi. Sau đó ra ngoài kiếm taxi thì có xe taxi mà chú đó ko dám nhận chở vì ko có perit chở khách trên đảo ra đất liền (từ đất liền vô thì ok). Mình đứng xin quá giang 2 tiếng đồng hồ mà ko 1 xe nào cho đi hết. Sau có cái xe kia chuyên chở nhân viên khách sạn làm việc trên đảo về đất liền cho mình đi với giá $10. Khi vừa lên xe thì tài xế kêu mn kéo hết rèm che cửa sổ lại, vì sợ bị police thấy bắt đó.
Nghe đồn quá giang xe tư là bị bắt
==> có nghe mấy chú taxi nói như vậy
Mình nghe ở cs ở cuba cũg bị bắt ( mình xem thấy ngta cũg host hà rầm)
==> CS có ở Cuba, nhưng đều phải trả tiền, ko có free nha. CS phải ký cái giấy gì đó với local gov, rồi đóng tiền mới có dc giấy đó. Nên họ thu tiền
Bạn đi được nhữg đâu ở cuba .. Havana , santiago..? Đi mười ngày đi hết nó hog bạn?
==> Nếu bạn plan đi 3 nơi thì 10 ngày là ok. Vì thực sự thì nó ko như bạn tưởng tượng đâu. Báo chí hơi thổi phồng Cuba quá
Bạn đi mấy ngày?
==> gần 3 tuần
Thiệt chớ mấy forum về cuba ít thôg tin, mấy pa nước ngoài than cuba mắc dữ lắm , hog phượt bụi đc, bạn thấy sao??
==> Rất mắc. bạn là khách du lịch thì xài tỉ giá/ tiền tệ riêng dành cho khách du lịch nha.
Những quán ăn cho dân bản địa thì rẻ ơi rẻ luôn, nhưng mà bạn có dám ăn ko mới là vấn đề. Còn nhà hàng bình thường thì $5 trở lên nhe. Taxi bao mắc, vdu như từ sân bay về city là $30 ^_^

remihsy

Phượt thủ
Hahaa mà @nhok đi vui hong bạn? Ngắm biển đẹp hong?
Giá chợ địa phuơng rẻ mà bạn có mua hong hay bạn chỉ thấy giá thoy , ko mua được
Mình hong ngán đồ ăn địa phuơng hihi
Chỉ sợ họ ko chịu bán giá cup cho mình mà cứ è cuc ra với mình á ;)
Airbnb mình thấy có giá 480k ngày là cái rẻ nhứt, vậy chi phí này kia nữa hix hix hog có giá 30 đô đâu ha :))
Căng thẳng, ko sao ngân sách mình khoảng 50$ ngày
Hi vọng đủ
À @nhok bạn đi thấy chỗ nào đẹp mà mạng chưa ai nhắc , thấy mọi người đi havana nhiều
Mấy chỗ khác mình thấy hong nhắc nhìu
Bạn có đi mễ ko? Peru? Panama?...

nhok

Phượt thủ
Mình đi Havana, Varadero, Santa Clara, Cienfuegos, Cayo Santa Maỉa, Vinales.
Mình được an ủi nhất là biển đảo đẹp á.
Giá chợ địa phương rất rẻ nha, vẫn bán, mà họ sẽ nhìn mặt đặt tên á =]]. CÒn nếu bạn hỏi v tìm được nhà hàng cho người địa phương thì giá rẻ lắm luôn, ăn tạm tạm, ko có gì đặc sắc.
Havana thì có cái old town có vẻ dc rating cao, lý do là vì nó cổ, cũ kỹ, già nua, có những căn nhà cũ tới nổi (mình nghĩ la) chỉ cần thở mạnh chút thôi là nó sẽ đổ ầm xuống đó.
Ý kiến cá nhân: Varadero biển đẹp, sạch, ko ồn ào đông đúc như Havana; Cayo Santa Maria biển bao đẹp luôn, tuy nhiên ksan rất mắc, ko có nhà dân trên này. Mấy chỗ khác thì tùy cảm nhận mỗi người, nhưng mình chỉ muốn tháo chạy :p
Mình có đi Colombia, Panama.

remihsy

Phượt thủ
Hahaa , nghe chữ tháo chạy nghe sao hồi hộp quá ha. Hong lẽ mình dành cho cuba ít ngày hơn dự định ,
đúng là nên đi để biết và tùy cảm nhận mỗi người về nơi mình đến nữa bạn hén, có khi mình thích mà người khác thì ko.. Hihi

nhok

Phượt thủ
Uhm, tùy cảm nhận của mỗi người thôi. Đừng vì ý kiến cá nhân của ai mừ thay đổi kế hoạch nha bạn.
Tự dung nhớ ra cái vụ public w.c ở Cuba. Ko biết local thì bi nhiêu, chứ 1 lần vào cửa là 1usd nha, nhón tay lấy them miếng giấy là 1usd nữa. Lần đó là w.c ở bến xe =]] Bị mất 2 usd mừ mình mắt tròn mắt dẹt. Lúc đấy mình định viết bài đất nước đắt đỏ nhất hành tinh rồi đó.

remihsy

Phượt thủ
Haha trời , sao nó giống anh paris quá dzị, đã dơ - hôi - mà đi ấy là 1 ơ nha cưng, chịu hog nổi😂😂