What's new

Cưng ơi! yêu quá đi...

Đặt viên gạch và mấy dòng đã mai pots ảnh sau nhé các bạn

Đầu tiên xin cho mình nói qua về cái tiêu đề của bài viết.
Thực ra đây là một câu nói của một nữ phượt tử trên cung đường ngắm mùa vàng ở Bản Giốc của bọn mình. Khi mua hàng ở chợ Tàu: một bên là người Việt một bên là người Trung cứ nói chuyện với nhau bằng tay và bằng kí hiệu tiền đồng và tiền tệ...sau một hồi ngã giá với anh bán hàng rất bảnh trai nữ phượt tử thốt lên " Cưng ơi! yêu quá đi...":L
Chuyến đi lần này gồm có 03 thành viên chạy cung đường Hà Giang - Cao Bằng, mình chỉ tham gia hành trình ( thêm mình là 04 thành viên ) cung đường Tx. Cao Bằng - Bản Giốc nên chỉ pots ảnh của cung đường này....

Last edited:
Chia tay thác cả nhóm đi ăn cơm, trả phòng định sẽ tiếp tục hành trình váo động Ngườm Ngao ( hang hổ ) nhưng thời gian eo hẹp không cho phép. 20h tối 3 phượt tử đã phải lên xe vìa HN rồi....Thôi thì đành long rong vào chợ Tàu sát biên rồi vìa vậy
Cột mốc cũ phân định ranh giới hai nước, hai chợ và hai nàng

[/IMG]

Chợ bên phía VN, chưa được đầu tư về cơ sở hạ tầng hơn nữa bán lại đắt hơn bên TQ

[/IMG]

Một số sản phẩm thủ công mĩ nghệ made mao trạch đông

[/IMG]

[/IMG]

[/IMG]

[/IMG]

Các bạn dịch hộ mấy dòng này cái...

[/IMG]

Mấy chị bán hàng không có khách đang tranh thủ tám và sát phạt nhau

[/IMG]

Đố mọi người biết đây là gì...minh hoạ cho một câu chuyện nổi tiếng của TQ đó

[/IMG]

Và đây tên topic tốn nhiều bút mực của bọn mình và không ít lời nhắc nhở của các mind mod là bắt nguồn từ mấy cái vòng này đây

[/IMG]

Sự tình câu chuyện nó là như thế " lày ":
Cả chuyến đi mọi người chưa mua được gì về làm quà, cũng như phải có cái gì đó làm kỉ niệm cho chuyến đi đáng nhớ này ( ngoài mấy viên đá ở Mã Pì Lèng ).
Thế là cả bọn lang thang hết chợ ta lẫn chợ tàu, đến hàng gần cuối cùng gặp một anh bán hàng TQ rất bảnh trai và vui tính, cả nhóm ghé vào hỏi mua mấy cái vòng như hình ở trên.
Mình: anh ơi cái vòng này bao nhiêu tiền Việt Nam Đồng ? ( nói tiếng Vn thôi nhớ )
Anh bán hàng ( ABH ) Xoè tay ra kí hiệu là 35 đồng Nhân Dân Tệ. theo kinh nghiệm mua hàng tàu của mình thì cứ phải bớt thật nhiều chứ cái vòng kia 35 đồng thì chát quá ( 25đồng x 2.7 = 94,5 VND )
Mình: 30 nghìn VND được không anh ?
Người mua không biết tiếng Trung, người bán không biết tiếng Việt cứ xi lô xi lao như chửi nhau. Không làm sao để cho anh ý hiểu được đành đưa điện thoại ra bấm đúng dãy số 30.000 VND. ABH cầm lấy điện thoại rồi đếm, hình như là " xung - xoẻng...." kiểu như là đơn vị - chục - trăm - nghìn như ở VN mình. Đến là khổ với cái kiểu mua bán như thế này. Đếm xong ABH lắc đầu nguầy nguậy
Nữ phượt: thế 40.000 VND có được không anh ?
ABH lại " xung - xoẻng..." và lại lắc đầu.
Mình: thế 45.000 VND anh nhá.
Lại " xung - xoẻng..." nhưng lần này thì gật đầu cỏ vẻ miễn cưỡng.
Nữ phượt chọn một cái cho nàng ý, và thêm hai cái mang về làm quà.
Nữ phượt: thế 3 cái 134.000VND a nhé ? ( bớt mỗi cái 5k)
Xung - xoẻng...và lại gật đầu(c)
Mình cũng chọn thêm một cái về làm kỉ niệm và nói
Anh ơi 4 cái 170.000VND ok chứ ?
ABH lần này có vẻ tính nhanh hơn nhưng lại không đồng ý, chả hiểu tai sao nữa vẫn giá 40k một cái mà không đồng ý.
Mình: À lôi nỏ =))( tiếng tày là ôi trời ơi ) các anh ý nghe câu này hiểu và nhăn răng ra cười...rồi lại đồng ý.
Phượt tử: Cưng ơi! yêu quá đi!!! :L( nói với ABH ).
Hình như anh ấy hiểu và cười có vẻ mãn nguyện khi được gọi là " cưng ".
Đến lúc trả tiền lại lằng nhằng vì anh ấy lại không biết cộng tiền VND, lại xung - xoẻng... và lại cãi nhau ỏm củ tỏi như vỡ chợ. Cãi đến đâu bò lăn bò cười ra đến đó.
Lúc nữ phượt rút tờ 500k ra thì mắt ABH sáng như mắt sói, nhưng không được đâu sói ạh, tiền lẻ vẫn còn nhiều lắm.
Trả tiền xong, ABH lôi từ trong túi ra một lố tiền VND mệnh giá lớn bé khác nhau, ý như là muốn khoe với bọn mình.
Thế là cuộc mua - bán đã ngã ngũ, bắt tay cảm ơn ABH và chụp một vài kiểu lưu niệm...

Đây là ảnh anh ý đang " xung - xoẻng..."

[/IMG]

[/IMG]

Mặc dù rất là yêu " cưng " bán hàng nhưng mình không thể nào nuốt trôi được cái hình tượng về cái bọn tàu thâm khu nhọ đít này được. Chuẩn bị ra khỏi chợ bên đất tàu một phần vì buồn quá không chịu được, một phần vì ức chế cái bọn tàu này thế là 2ae ( mình & 1 anh nữa ) chạy sâu vào trong đất nó và tè một bãi...này thì Trung Hoa anh hùng này...này thì vũ trụ càn khôn Đại Thanh to nhất này.....
Sướng các bác ạh, cái cảm giác này chắc dến già em không quên được.
Thế là kết thúc hành trình, lên xe về Tx. CB
Bonus thêm 2 tấm về thượng nguồn thác nơi dòng sông Quây Sơn tronh xanh hiền hoà

[/IMG]

[/IMG]

Vậy kết thúc chuyến đi ngắn ngủi ở đây, đành để các bạn phượt trong nhóm lỡ hẹn với
" hang hổ "...
Một chuyến đi ngắn ngủi nhưng đầy ắp những kỉ niệm đáng nhớ, những tiếng cười giòn tan như những người nông dân được mùa. Mới gặp nhau lần đâu nhưng tự trong thâm tâm ai cũng thấy mình như đã gặp người tri kỉ...để rồi khi chia tay lại nhớ mong, lại hứa hẹn cho một hành trình mới...:L

Cưng ơi! em nhớ cưng nhiều lắm...

Chuyến đi của bác rất vui và có ý nghĩa.
Thác Bản Giốc rất đẹp, tiếc là ko đến được Ngườm Ngao nhỉ.

Không đến được Ngườm Ngao mình chỉ tiếc cho các bạn đi cùng thôi, chứ mình thì chụp chịch ở đó cho nát b....roài ấy chứ:L

Không biết bác đã post ảnh ở Ngườm Ngao trong forum chưa? có thì cho mình xin link topic nhé. Thời gian để mình tham quan hết (thong thả) thác Bản Giốc và NGườm Ngao luôn là bao lâu vậy bác? Cái nơi chăn gia súc ở Quảng Uyên thật đẹp quá. nó nằm trên đường từ thị xã lên tt.Trùng Khánh phải không bác? mình xem bản đồ thì thấy thế.

Nếu để chơi thong thả ở Bản Giốc & Ngườm Ngao thì phải cả ngày bạn ạh, cả 2 nơi này rất rộng, rất đẹp, rất nhiều thứ để tác ngiệp để khám phá....Nếu bạn chỉ có 1 buổi ở cả 2 nơi thì hơi khó có thể cảm nhận hết cái đẹp ở nơi đây.
Cái bãi kia thực ra là bãi tha ma của đồng bào dân tộc, nó nằm ven đường đi cách Tx.30km ( phía bên trái đường nhé )

Sao là bãi tha ma vậy bác? Nhìn ảnh thì rất thích chỗ này :D

Có lẽ mình chỉ có 4 tiếng để tham quan 2 chỗ này thôi. Cố gắng thật thư thả để cảm nhận nó. Cám ơn bác :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back