What's new

"Cùng phà Thủ Thiêm đi vào ký ức, đón chào năm mới dưới ánh pháo hoa"

Status
Not open for further replies.
"Cùng phà Thủ Thiêm đi vào ký ức, đón chào năm mới dưới ánh pháo hoa"

"Bắp non nướng với lửa lò,
Đố ai ve được con đò Thủ Thiêm."

Khi viết những câu thơ này, có lẽ cụ Vương Hồng Sển hoài cổ về bến đò Thủ Thiêm xưa, khi vẫn còn đó cô lái đò ngây thơ đẹp đẽ, chưa phải bị "thay bằng một động cơ thô ráp trên một chiếc phà chậm chạp, xục xịch tối ngày trên dòng sông bạc..."(Sài Gòn năm xưa).

Nhưng cụ Vương ạ, rồi đến 00h ngày 1/1 năm 2012 này, chiếc phà chậm chạp, xục xịch tối ngày ấy cũng sẽ không còn nữa, thay vào đấy là hầm Thủ Thiêm hiện đại tân kỳ.

Nguồn ảnh: sưu tầm.

Mình cũng muốn là một trong những người đi chuyến phà Thủ Thiêm cuối cùng ấy, để có thể chứng kiến khoảnh khắc lịch sử đổi thay của Saigon. Nếu có bạn nào hoài cổ, cùng sở thích thì rất vui khi được gặp bạn trên chuyến phà này.

Kế hoạch:

23h 31/12/2011: có mặt tại phà Thủ Thiêm hướng Q.1, tìm hiều xem chiếc phà nào sẽ đi chuyến cuối cùng trong ngày.

Đón phà qua lại dòng sông Sài Gòn chờ chuyến cuối !!!

0h 1/1/2012: "Happy New Year" Cùng ngắm nhìn pháo hoa đón chào năm mới.

0h15' - 1h: ngó mông lung, nhìn lung tung. tám tám.

1h: ai về nhà nấy, ngủ một giấc, sáng dậy bắt đầu một năm mới đầy hy vọng và đổi thay!

Chi phí:

Tự túc, tầm 20k tiền xăng + vé qua phà (2k/xe/1người, 3k/xe/2người) + phí gởi xe.

Ko cần đăng ký trước gì cả, ai muốn đi cứ 11h có mặt tại bến phà Thủ Thiêm phía q.1. Rất vui khi được làm quen cùng các bạn.

Thông tin mới cập nhật trang 4, các bạn vào đó xem nha.

Last edited:
Re: "Cùng phà Thủ Thiêm đi vào ký ức, đón chào năm mới dưới ánh pháo hoa"

TP.HCM tưng bừng chào đón năm mới 2012

Đây là năm thứ chín liên tục UBND TP.HCM cùng Tổng Công ty Du lịch Sài Gòn (Saigontourist) chủ trì tổ chức Lễ hội tết tại TP.HCM.
Năm nay, Lễ hội tết 2012 tại trung tâm TP.HCM 2012 gồm các chương trình chính: Tỏa sáng đón năm mới với việc trang trí ánh sáng bốn tuyến đường Đồng Khởi, Lê Lợi, Nguyễn Huệ, Lê Duẩn (từ ngày 26-12-2011 đến 8-1-2012).

Điểm nhấn của lễ hội chính là khoảnh khắc giao thừa. Từ 20 giờ ngày 31-12-2011 đến 0 giờ 30 ngày 1-1-2012 tại trục đường Nguyễn Huệ sẽ có phần biểu diễn nghệ thuật ánh sáng ở các cao ốc Sunwah, khách sạn Palace Saigon, nhà sách Fahasa Nguyễn Huệ.

Bên cạnh phần biểu diễn ánh sáng là chương trình ca nhạc khá sôi động. Đây là năm đầu tiên chương trình nghệ thuật chào mừng năm mới tại trục đường Nguyễn Huệ có cầu truyền hình trực tiếp với Quảng trường 2-4 (TP Nha Trang). Chương trình cầu truyền hình bắt đầu lúc 23 giờ 30 trên kênh HTV7.

Các nghệ sĩ Việt Nam và quốc tế sẽ cùng nhau biểu diễn trên sân khấu xoay hai tầng với chiều cao 20 m. Khán giả đứng xa cũng sẽ được dự phần vào bữa tiệc âm nhạc với hỗ trợ của các màn hình Led lớn đặt trên trục đường Nguyễn Huệ.

Đúng 0 giờ ngày 1-1-2012, tại cửa hầm Thủ Thiêm (quận 2) và Công viên Văn hóa Đầm Sen (quận 11) sẽ có chương trình bắn pháo hoa chào mừng năm mới.

(Nguồn: http://phapluattp.vn/20111230122223659p0c1021/tphcm-tung-bung-chao-don-nam-moi-2012.htm)

Nay 30, mai là đi rồi, mình xin tổng kết lại như vầy cho các bạn dễ lên lịch trỉnh:

1. Đối với các bạn thích sôi động:

Chắc chắn ko thể bỏ qua được chương trình ca nhạc, cầu truyền hình tại tòa nhà SunWah trên đường Nguyễn Huệ.

Thời khắc đếm lùi 3...2...1... Happy New Yearrrrrr, bỗng Bùm... Bùm...những chùm pháo hoa rực rỡ sẽ lại càng tô điểm thêm cho ai đó đang trong vòng tay bạn... (hic, nghĩ thôi đã xốn xao :( ).

Vậy thì các bạn nên 8h có mặt ở khu vực trung tâm, chỗ hồ Con Rùa, ngay giữa hai con đường Võ Văn Tần và P.Ngọc Thạch có một cơ quan gì đấy mà mình quên tên rồi, gởi xe đi bộ ra khu trung tâm. (Hồi Noel mình có gởi ở đây, nhìn khá an toàn, giữ xe đến 2h sáng và ko quên chuẩn bị 20k tiền xe!!!).

Dù ko đi được chuyến cuối của phà Thủ Thiêm, cũng đừng quên nhấc điện thoại, alo cho các phượt hữu có mặt gần đấy, lên phà tay bắt mặt mừng chúc mừng năm mới. Chuyến kế cuối với chuyến cuối cũng đâu khác nhau bao xa...

2. Đối với các bạn thích đi chuyến phà cuối cùng lúc 12h (trong đó có mình):

Theo kế hoạch của mình là 9h có mặt tại phà phía q.2, gởi xe, qua phà đi lòng vòng khu trung tâm, 11h30 có mặt tại phà chờ chuyến 0h.

0h phà xuất phát, leo lên tầng trên ngắm pháo hoa...

Bóng dáng cô đơn sẽ càng tô đậm hơn cho những ai đi 1 mình...

Còn những ai 2 mình ư? Khung cảnh Titanic sẽ lại hiện lên trên nền pháo hoa điểm xuyến!!! (Nàng Rose và chàng Jack chắc sẽ ghen tị lắm đây!)

- Nếu chuyến cuối mà lại chơi chiếc phà nhỏ xíu thì bó tay, người tính ko bằng trời tính - Rose & Jack tân thời chịu khó ngắm pháo hoa qua ô cửa sổ vậy! :))

Hiện tại bên mình có 4 người. Dù các bạn chọn cách 1, cách 2, hay cách 3 cũng được, miễn sao chúng ta có một đêm ấn tượng và vui vẻ để đón chào thời khắc giao thừa.

Sđt của mình: 0949.377.265 (Phương)

(beer)CHÚC MỪNG NĂM MỚI, TẤT CẢ ANH EM PHƯỢT HỮU!!! (beer)

Last edited:

E thì cô đơn 1 mình nhưng cũng xin chọn cách của chủ thớt. Mà đến đó không biết sao liên lạc được với nhau ạ. Hi bên Chủ thớt 4 người, con số này nghi quá không biết e có làm phiền gì các Bác không ạ. số dt của em đây ạ: 0978888863

Nếu bạn cô đơn 1 mình thì mời vào nhóm mình, cũng đều mới biết nhau cả thôi, tứ hải giai huynh đệ mà.

Những thời khắc cuối cùng của Bến phà Thủ Thiêm: (BB) (BB)

Vậy là mình được làm nhân chứng lịch sử chuyến phà cuối cùng! Lạy trời bữa đó chen chân (xe máy) vô được phà tầm 22g30 rồi chờ chuyến cuối cùng để qua phà là quá tuyệt vời luôn! :D
sdt của mình: 0938 56 88 24. :L

E đề nghị 7h tối ngày mai tập trung ở chi cục thuế ở bệt đi , mỗi người đem theo 1 chai nước hay ổ bánh mì ,sau đó đi đến Bến phà , chứ năm nào người cũng như kiến , ra kế phà gửi xe mà k chui k nổi , tụi nó đem xe dựng ở ngoài đường luôn nên khỏi đi luôn , đề nghị đi sớm như mọi năm , ra bến bạch đằng kiếm ghế ngồi đợi chừng nào đến giờ rùi nhảy lên phà ^^!!
không biết có màn hôn nhau k nhỉ

E xin cancel vụ này ạ vì lại phải lên dl sáng mai rồi. thank bac dandiscover đã cho e join.

Anh Thông nghĩ gì khi chụp tấm này? Ngày mai chúng ta sẽ đi vào lịch sử ! Hẹn gặp mọi người nhá.

Chương trình thú vị quá! CHo mình hỏi thêm:
- gửi xe và xuất phát ở bến Bạch Đằng ---> đi phà qua Thủ Thiêm Q.2 ---> ròi phà chở mình đi ngược lại bến Bạch Đằng hay sao?
- Gửi xe xuất phát ở bến phà Thủ Thiêm --> đi qua Q.1 ---> ròi đi gì để về lại Q2 lấy xe về nhà???
Mình chưa đi phà này bao giờ nên k biết, các bác chia sẻ thêm để mình bu bám với! Đón Tết + SN 1 mình bùn hắt hiu ^^

Chương trình thú vị quá! CHo mình hỏi thêm:
- gửi xe và xuất phát ở bến Bạch Đằng ---> đi phà qua Thủ Thiêm Q.2 ---> ròi phà chở mình đi ngược lại bến Bạch Đằng hay sao?
- Gửi xe xuất phát ở bến phà Thủ Thiêm --> đi qua Q.1 ---> ròi đi gì để về lại Q2 lấy xe về nhà???
Mình chưa đi phà này bao giờ nên k biết, các bác chia sẻ thêm để mình bu bám với! Đón Tết + SN 1 mình bùn hắt hiu ^^

Hì hì
Mình đã đi hỏi 2 lần, thông tin chính xác là chuyến phà cuối cùng sẽ xuất phát đúng 24:00 ngày 31.12.2011, sau khi qua tới bên kia các phương tiện phải về bằng đường cầu. Mình cũng đang rủ rê trên facebook , link http://www.facebook.com/events/200111573414017/

Sau khi đóng cửa, bên mé Q12 sẽ trả lại mặt bằng cho nhà nước, bên phía SG sẽ làm đò dọc phục vụ du lịch.

Rủ rê nhưng lại kẹt đi Đà Lạt rồi, chúc mọi người vui vẻ. Đi chuyến đó nếu được ôm mấy cô chú bến đò một cái chia tay, hôm nay nói chuyện than buồn hiu hà...

Phà Thủ thiêm sẽ đi chuyến cuối lúc 0h từ q.1 qua q.2, và ko có chuyến ngược lại, cho nên mình mới nói là với phương án 1, các bạn gởi xe q.1 thì chỉ đi phà chơi thôi, rồi đón phà quay lại, ra Nguyễn Huệ đếm ngược đón Giao Thừa.

Còn ở phương án 2, gởi xe q.2 là dành cho những bạn đi chuyến cuối, lên phà ngắm pháo hoa, tới q.2 dạo bờ sông tám tám rồi lấy xe về.

Cũng còn phương án 3, thay vì gời xe 20k, lấy tiền đó mua 10 vé, rồi hỏi thăm phà nào sẽ đi chuyến cuối, leo lên chiếc đó cứ ở lỳ trên ấy - nói mấy anh gác phà một tiếng, qua lại ngắm sông, ngắm người 2 bên bờ đang chen chúc, chỉ có mình ta thư thái với con phà sắp đi vào kỷ niệm :)) (cách này giúp thêm tiền bán vé, lại có thêm 10 vé để dành 100 năm sau cho hậu bối, lúc đó bán chắc cũng được bộn tiền ah!)

Nói chung mình lập topic này chỉ muốn kêu gọi các bạn hãy lần cuối thăm lại con phà Thủ Thiêm, một chứng nhân lịch sử của vùng đất Saigon sắp đi vào quá khứ, chứ ko phải quan trọng là gặp mặt! Cuộc vui nào ko tàn, cuộc gặp gỡ nào chẳng đến lúc chia tay...

Last edited:
Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back