What's new

"Cùng phà Thủ Thiêm đi vào ký ức, đón chào năm mới dưới ánh pháo hoa"

Status
Not open for further replies.
"Cùng phà Thủ Thiêm đi vào ký ức, đón chào năm mới dưới ánh pháo hoa"

"Bắp non nướng với lửa lò,
Đố ai ve được con đò Thủ Thiêm."

Khi viết những câu thơ này, có lẽ cụ Vương Hồng Sển hoài cổ về bến đò Thủ Thiêm xưa, khi vẫn còn đó cô lái đò ngây thơ đẹp đẽ, chưa phải bị "thay bằng một động cơ thô ráp trên một chiếc phà chậm chạp, xục xịch tối ngày trên dòng sông bạc..."(Sài Gòn năm xưa).

Nhưng cụ Vương ạ, rồi đến 00h ngày 1/1 năm 2012 này, chiếc phà chậm chạp, xục xịch tối ngày ấy cũng sẽ không còn nữa, thay vào đấy là hầm Thủ Thiêm hiện đại tân kỳ.

Nguồn ảnh: sưu tầm.

Mình cũng muốn là một trong những người đi chuyến phà Thủ Thiêm cuối cùng ấy, để có thể chứng kiến khoảnh khắc lịch sử đổi thay của Saigon. Nếu có bạn nào hoài cổ, cùng sở thích thì rất vui khi được gặp bạn trên chuyến phà này.

Kế hoạch:

23h 31/12/2011: có mặt tại phà Thủ Thiêm hướng Q.1, tìm hiều xem chiếc phà nào sẽ đi chuyến cuối cùng trong ngày.

Đón phà qua lại dòng sông Sài Gòn chờ chuyến cuối !!!

0h 1/1/2012: "Happy New Year" Cùng ngắm nhìn pháo hoa đón chào năm mới.

0h15' - 1h: ngó mông lung, nhìn lung tung. tám tám.

1h: ai về nhà nấy, ngủ một giấc, sáng dậy bắt đầu một năm mới đầy hy vọng và đổi thay!

Chi phí:

Tự túc, tầm 20k tiền xăng + vé qua phà (2k/xe/1người, 3k/xe/2người) + phí gởi xe.

Ko cần đăng ký trước gì cả, ai muốn đi cứ 11h có mặt tại bến phà Thủ Thiêm phía q.1. Rất vui khi được làm quen cùng các bạn.

Thông tin mới cập nhật trang 4, các bạn vào đó xem nha.

Last edited:
Re: "Cùng phà Thủ Thiêm đi vào ký ức, đón chào năm mới dưới ánh pháo hoa"

HÌnh này mới chụp hôm bữa

Hẹn gặp các bạn tại bến phà bên q2 nhé,khoảng 10h nhỉ?. newbee : 0996241232 Hoàng

Mình mới vừa từ Thủ Thiêm về để check lần nữa:

Chắn chắn chuyến phà cuối cùng sẽ xuất phát lúc 0h ngày 1/1/2012 từ q.1 đi q.2, ko có chuyến về lại q.1

Có chỗ giữ xe bên phía q.2, ngay ngã 3 tại bến phà do nhà dân và tổ xe ôm giữ. Mình có ngồi uống nước nói chuyện với người dân xung quanh, làm quen với chú ba, nói năm nào cũng có giữ xe, tầm 8h bắt đầu giữ. Đảm bảo an toàn vì họ đã giữ xe biết bao lâu rồi. (Mình nghĩ nên đi xe thường thường thôi, cỡ SH, Piagio thì nên để ở nhà, mình chưa giữ ở đây bao giờ nên ko biết!).

Vậy hen, các bạn cử lập kế hoạch sao thuận tiên cho mình là được, hẹn gặp các bạn tối nay!!!

Các bạn cho hỏi:

1) Từ quận 1 đi qua cầu Thủ Thiêm rồi ghẹo đâu để đi Phà Thủ Thiêm.

2) Bạn dadiscover nói chuyến cuối cùng lúc 0h, chỉ có chuyến từ Q1 -> Q2, nghĩa là chỉ đi 1 chiều.

Như vậy kế hoạch là : buộc phải đi sớm sang Q2 gửi xe, sau đó đi phà sang Q1 chơi. Đến 11h30 phải đón chuyến phà cuối sang Q2. Nếu đông quá mua vé không kịp là chỉ có nước đón xe ôm sang Q2 lấy xe phải không =))

Một đêm thú vị cùng pháo hoa và những tiếng còi báo hiệu cuối cùng của phà Thủ Thiêm. Chúc tất cả các anh chị em 1 năm mới an lành, hạnh phúc

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back