What's new

"Cùng phà Thủ Thiêm đi vào ký ức, đón chào năm mới dưới ánh pháo hoa"

Status
Not open for further replies.
"Cùng phà Thủ Thiêm đi vào ký ức, đón chào năm mới dưới ánh pháo hoa"

"Bắp non nướng với lửa lò,
Đố ai ve được con đò Thủ Thiêm."

Khi viết những câu thơ này, có lẽ cụ Vương Hồng Sển hoài cổ về bến đò Thủ Thiêm xưa, khi vẫn còn đó cô lái đò ngây thơ đẹp đẽ, chưa phải bị "thay bằng một động cơ thô ráp trên một chiếc phà chậm chạp, xục xịch tối ngày trên dòng sông bạc..."(Sài Gòn năm xưa).

Nhưng cụ Vương ạ, rồi đến 00h ngày 1/1 năm 2012 này, chiếc phà chậm chạp, xục xịch tối ngày ấy cũng sẽ không còn nữa, thay vào đấy là hầm Thủ Thiêm hiện đại tân kỳ.

Nguồn ảnh: sưu tầm.

Mình cũng muốn là một trong những người đi chuyến phà Thủ Thiêm cuối cùng ấy, để có thể chứng kiến khoảnh khắc lịch sử đổi thay của Saigon. Nếu có bạn nào hoài cổ, cùng sở thích thì rất vui khi được gặp bạn trên chuyến phà này.

Kế hoạch:

23h 31/12/2011: có mặt tại phà Thủ Thiêm hướng Q.1, tìm hiều xem chiếc phà nào sẽ đi chuyến cuối cùng trong ngày.

Đón phà qua lại dòng sông Sài Gòn chờ chuyến cuối !!!

0h 1/1/2012: "Happy New Year" Cùng ngắm nhìn pháo hoa đón chào năm mới.

0h15' - 1h: ngó mông lung, nhìn lung tung. tám tám.

1h: ai về nhà nấy, ngủ một giấc, sáng dậy bắt đầu một năm mới đầy hy vọng và đổi thay!

Chi phí:

Tự túc, tầm 20k tiền xăng + vé qua phà (2k/xe/1người, 3k/xe/2người) + phí gởi xe.

Ko cần đăng ký trước gì cả, ai muốn đi cứ 11h có mặt tại bến phà Thủ Thiêm phía q.1. Rất vui khi được làm quen cùng các bạn.

Thông tin mới cập nhật trang 4, các bạn vào đó xem nha.

Last edited:
Re: "Cùng phà Thủ Thiêm đi vào ký ức, đón chào năm mới dưới ánh pháo hoa"

Cho mình xin 1 vé nhé.

Kết hợp đi chung luôn nhé mọi người, mình thuộc nhóm lilgurl, vì bạn ấy bận nên mình sẽ làm vai trò liên lạc thay thế.
Hiện nay nhóm trên face có được tầm 6 người đăng kí rồi.

Nghe hay quá! Cho mình 1 vé nha, mà tụ tập gom quân ở đâu zậy chủ thớt? Để tập trung đi cho vui. Có cần mang theo cờ VN gì không ta? hehe.

Cũng loãng moạn rứa hè? nhưng đến 11h30 bà chủ nhà yêu quí của mền đóng cửa rùi, ngắm pháo hoa xong chắc ngắm sao đến sáng

Nghe hay quá! Cho mình 1 vé nha, mà tụ tập gom quân ở đâu zậy chủ thớt? Để tập trung đi cho vui. Có cần mang theo cờ VN gì không ta? hehe.

Mình nữa mình nữa.
@Hạnh: thôi đi bà, đừng có làm nổi quá, kẻo công an tưởng gây rối thì phiền.

Mình nữa mình nữa.
@Hạnh: thôi đi bà, đừng có làm nổi quá, kẻo công an tưởng gây rối thì phiền.
Đi đông là phải máu, máu là phải có Cờ, nghe chưa cưng! hahaha. Tưởng Tết tây e đi phượt ở tỉnh rồi chứ.

Vẫn thường lang thang ra phà Thủ Thiêm đón chuyến phà cuối cùng trong ngày.
nhưng ngày chuyến phà cuối cùng trước khi dừng hoạt động lại ko đi được, tiếc...

Vẫn thường lang thang ra phà Thủ Thiêm đón chuyến phà cuối cùng trong ngày.
nhưng ngày chuyến phà cuối cùng trước khi dừng hoạt động lại ko đi được, tiếc...
Ham hố quá lo vụ ma thiên lãnh xong chưa mà bay qua đây tiếc thế.

TP.HCM: Truyền hình trực tiếp bắn pháo hoa tết Dương lịch
(PL)- UBND TP.HCM vừa có văn bản gửi các sở, ngành có liên quan về việc bắn pháo hoa chào mừng tết Dương lịch 2012.
Theo đó, có hai điểm bắn tầm thấp tại khu vực đầu hầm Thủ Thiêm (quận 2) và Công viên Văn hóa Đầm Sen (quận 11). Thời gian bắn kéo dài 15 phút, bắt đầu từ 0 giờ ngày 1-1-2012. Đài Truyền hình TP thực hiện truyền hình trực tiếp chương trình bắn pháo hoa trên kênh HTV9.

UBND TP vừa có thông báo về nghỉ tết Dương lịch và treo cờ Tổ quốc ngày 1-1-2012. Theo đó, cán bộ, công chức, lực lượng vũ trang, người lao động… được nghỉ tết Dương Lịch 2012 trong ngày 1-1-2012 và được nghỉ bù một ngày tiếp theo vào ngày 2-1 (do tết Dương lịch trùng vào Chủ nhật). Các cơ quan, đơn vị, xí nghiệp và hộ dân treo cờ Tổ quốc trong ngày 1-1-2012.

(Nguồn: http://phapluattp.vn/20111217123332...inh-truc-tiep-ban-phao-hoa-tet-duong-lich.htm)

Bắn pháo hoa thì chắc chắn có rồi, dù tầm thấp nhưng đứng ở phà chắc xem được. Theo bạn Lilgurl thì cũng có chuyến phà cuối lúc 24h.

Để chắc ăn chiều nay mình sẽ chạy lên Thủ Thiêm hỏi 1 lần nữa, thêm vào đó hỏi các anh chị bến phà xem có chỗ nào cho mình tụ tập được hôn, kiểu như có chiếc phà trống ko chạy, cho ae mình lên đó hội họp (điều này chắc khó).

Theo bác Long_vinasun cũng đúng, nếu vậy ae cứ canh giờ sao ko bị kẹt là được.

@ VinhPham: Hôm bữa có đi off chuyến "Ma Thiên Lãnh..." lần đầu của bác mà ko có đi, bác có kinh nghiệm tổ chức vậy ae sẽ kết hợp theo nhóm của bác nhé, càng đông càng vui ấy mà, bác cho sdt để ae liên lạc.

Còn vụ đem cờ xí, trống kèn gì cứ vô tư, cùng lắm ae vô chốt ngồi đón năm mới cũng là một kỷ niệm khó quên nhỉ :D

Sdt mình: 0949.377.265 (Phương)

Xin lỗi! Sáng nay Tuổi Trẻ đăng có bắn pháo hoa 15p , mình thông tin sai rui! Chỉ hy vọng không phải là pháo lép như năm rùi!

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back