What's new

[Chia sẻ] Cửu Trại Câu, Nga Mi Sơn tháng 09/2011, lá vẫn còn xanh.

Trước hết cho mình tự giới thiệu chút nhé:

Mình là một phượt tử trước nay hay lẳng lặng mà dõi theo hành trình của các bạn, tuổi tác thì cũng khá khá rồi (nhưng vẫn còn dẻo lắm). Từ một buổi tình cờ lang thang trên mạng mình đã được biết đến phượt và rồi bị cuốn theo các topic của các bạn, các bài viết rồi hình ảnh thiên nhiên, con người nơi xứ lạ, các sắc màu văn hóa đã đánh đúng vào chỗ mình đang cần tìm, cái máu lãng tử lại nổi lên… thế là thu xếp thời gian và phượt thôi.

Mình đã nghiên cứu được rất nhiều từ phuot.com. Từ một tay lãng tử cô đơn không biết tý gì về phượt cho đến hôm nay mình đã thực hiện được 03 lần xuất du Trung Quốc, trong đó có lần chỉ lang thang một mình. Lần đầu lang thang Lệ Giang – Shangrila – Đại lý năm 2009, lần thứ 2 năm ngoái 2010 đi Nam Ninh – Quế Lâm, định đi tiếp đến Cửu Trại Câu, nhưng giờ cuối bị sốt nên đành quay về và lần thứ 3 là lần này đã đến được Cửu Trại Câu, Nga Mi Sơn.

Mình vốn thích lang thang một mình, ít tham gia với các group chỉ vì thời gian thu xếp được rất eo hẹp. Vốn ngoại ngữ của mình ư??? Tự nhận xét nhé: tiếng Anh thì cỡ level A, tiếng Trung thì còn dưới cả sơ cấp, chỉ đủ để hỏi đường, mua vé và trả giá linh tinh…:)Nhưng thế cũng đủ, cứ mạnh dạn là xong thôi.

Mình mở Topic này với mong muốn cập nhật lại một số thông tin cho các bạn đi sau tham khảo. Hình ảnh thì mình cũng chỉ up vài cái thôi vì các topic khác cũng đã nhiều ảnh CTC rồi. Do mình đi làm, phải thu xếp công việc cơ quan, thời gian xin nghỉ phép khó khăn nên phải tận dụng ngày nghỉ lễ 2-9 và các ngày thứ 7, CN. Chương trình đi được mình nghiên cứu kỹ các topic từ diễn đàn, mua vé máy bay trước bằng ctrip.com và thế là lên đường thôi.

Chuyến này mình đi cùng với bà xã và con gái, cả hai mới lần đầu đi phượt, sức khỏe không được tốt do đó mình chỉ đi những điểm chính, các điểm khác như Lạc Sơn, Hoàng Long mình bỏ qua để bảo toàn sức khỏe cho cả nhà, tập trung cho thiên đường Cửu Trại Câu.

Chương trình 09 ngày của mình như sau:

Ngày 01 (27/08/2011): Hà Nội (K/s Hồng Hà, bus Sơn Đức) – Hữu nghị quan. Đến Nam Ninh lúc 18g, ăn uống vội vàng rồi đi xe bus ra sân bay để bay chuyến 20h20 đến Thành Đô (bay Chengdu Airlines bị delay 1h30 phút) về đến Dreams Youth Hostel đã quá nửa đêm.

Ngày 02 (28/08/2011): Tham quan Thành Đô, đền Vũ Hầu, phố Cẩm Lý, nghỉ ngơi dưỡng sức cho hành trình ngày mai; tranh thủ đi xe bus ra bến XinNanMen mua vé trước đi Cửu Trại Câu.

Ngày 03 (29/08/2011): Thành Đô – Cửu Trại Câu qua cung đường Giang Đô Yến – Vấn Xuyên – Tùng Phan – Xuyên Chủ Tự - Cửu Trại Câu. Đến CTC lúc 18h (xe chạy đúng 10 tiếng). Nghỉ tại Uncle`s Jiang Hostel.

Ngày 04 (30/08/2011): Tham quan nhánh bên phải hồ Arow Bamboo, hồ Panda, hồ Ngũ Hoa, thác Thụ Chính, hồ Tê Giác…làng Thụ Chính. Như là đã quen từ trước nhưng vẫn ngỡ ngàng trước sắc màu xanh biếc của các hồ Cửu Trại Câu, chỉ tiếc là Lá Vẫn Còn Xanh.

Ngày 05 (31/08/2011): Ngày thứ 2 vào Cửu Trại Câu, quay trở lại nhánh bên phải, đi xe bus qua lại tìm cách xuống đoạn có view cao rất đẹp nhìn xuống hồ Ngũ Hoa nhưng lực bất tòng tâm vì không thằng nào nó cho xuống. Quay qua nhánh bên trái tham quan hồ Long, Ngũ Sắc Trì, hai cái hồ phía dưới đang cạn nước. Tham quan làng Tạng dưới ánh nắng chiều tuyệt đẹp, nhưng làng Tạng thì bị Hán hóa mất rồi.

Ngày 06 (01/09/2011): Cửu Trại Câu – Thành Đô, quay trở lại cung đường cũ, nghỉ tại Traffic Inn ngay gần bến xe XinNanMen. Tối lại tiếp tục dạo phố Cẩm Lý.

Ngày 07 (02/09/2011): sáng gửi bớt hành lý ở Traffic Inn, tiếp tục Thành Đô – Nga Mi Sơn quanh quẩn với lẩu cá dưới chân núi, lên đến Kim Đỉnh đã 16 giờ chiều, sương mù dày đặc, trời âm u, bỗng nhiên…Trải qua một đêm không quá lạnh trên Kim Đỉnh.

Ngày 08 (03/09/2011): sáng dậy sớm lên Kim Đỉnh săn mặt trời mọc, chờ mãi, chờ mãi…9h xuống núi, tham quan Vạn Niên Tự, chùa Báo Quốc. 14h đón xe bus quay về Thành Đô. Bus 303 ra sân bay Shuang Liu. 20h15 bay Thành Đô – Nam Ninh của hãng XiChuan Airlines (bay đúng giờ, máy bay A320 rộng rãi) đến sân bay Nam Ninh lúc 22h, leo ngay lên xe bus về khu vực ga, khách sạn Yin He nhưng mình nghỉ tại khách sạn MinHan cho nó hoành tráng.

Ngày 09 (04/09/2011): sáng sớm ra bến xe du lịch Vận Đức bus về Hữu Nghị Quan – Hà Nội. Đến Hà Nội lúc 16h, kết thúc chuyến đi thành công.

Chi tiết các ngày đi, các kinh nghệm rút ra sẽ được mình cập nhật vào các bài tiếp theo.
Lần đầu post bài nên các bác thông cảm và góp ý kiến ah.

Về chuẩn bị cho chuyến đi:

attachment.php

Sau khi nghiên cứu các topic của các bác mình chuẩn bị đồ đạc làm sao cho thật gọn nhẹ, nhưng cũng không để quá thiếu. Sợ nhất là cái khoản thời tiết thay đổi đột ngột, điều này rất dễ xảy ra ở những nơi có độ cao trên 3.000m. Mà đi phượt nó phải hơi thiếu tý nó mới vui nhỉ.

Quần áo: mình chỉ mang theo 02 quần jean, áo thun ngắn tay và dài tay, giầy treking thật sự cũng không cần lắm, chỉ cần đôi dầy nhẹ, đi bộ tốt không bị bong gân là ok rồi, nặng nhất là cái áo lạnh 02 lớp dầy cộp, nhưng không sử dụng mấy, chỉ thực sự cần khi lên Kim Đỉnh, còn mấy ngày ở Thành Đô nhiệt độ chỉ từ 25-32ºc, ở Cửu Trại Câu thì hơi se lạnh vào buổi sáng và chiều tối.

Thuốc men: chuẩn bị khá đầy đủ bao gồm panadol cảm cúm, paracetamol, kháng sinh, sensacool, upsa C, nhưng chỉ dùng para để trị nhức đầu, sensacool + viên sủi C để pha vào nước uống và dùng 01 liều berberin để giúp ông anh ruột, chắc là do không quen với thức ăn có quá nhiều dầu mỡ của các bạn tàu.

Thức ăn: mình mang theo vài phong bánh ngọt, ruốc, vài hộp pate, muối tiêu, café hòa tan, trà gừng, vài hộp cá, chai nước mắm nhỏ, nhưng hai thứ này bị thu tại quầy kiểm tra an ninh vì mình để trong hành lý xách tay.

Các bạn lưu ý: các loại đồ hộp, nước tương, nước mắm nói dung là ở dạng sền sệt đều không được mang theo hành lý xách tay, hành lý ký gửi chắc là ok.

Tripod: mình cố gắng vác theo cái tripod để chụp ảnh cho nó…thơ mộng, nhưng không hiệu quả mấy, vì các bạn tàu vừa đi vừa nói chuyện vừa gõ giầy bồm bộp lên sàn gỗ, làm tripod mất tác dụng, mình nhắc nhở mãi “đi nhè nhẹ thôi” mà các bạn ý không nghe:D.

Vé máy bay: kể ra cái vụ đặt vé này khá thú vị, mình mua vé qua trang ctrip.com. Đầu tiên bạn vào tạo một tài khoản miễn phí (nhớ lấy tên và địa chỉ thật) sau đó hàng ngày vào xem giá vé ngày mà mình muốn đi, nó cũng lên xuống như giá chứng khoán ấy. Khi book vé thì điền tên, đặc biệt là phải có số passport nữa nhé, thanh toán luôn bằng credit card, đây là e-ticket nên khoảng 5 phút sau, ctrip sẽ gửi cho bạn một email để xác nhận việc mua vé, trong đó có ghi mã số của e-ticket. Bạn có thể in ra và đi thôi.

Không như ở Việt Nam, mua vé rẻ của Jetstar thường phải mua trước 01 tháng trước khi đi mới có được vé rẻ. Vé máy bay Trung Quốc thường có 04-05 hãng phục vụ trên một đường bay nên tính cạnh tranh khá ác liệt. Giá vé mua sớm chưa chắc đã rẻ hơn mua cận ngày đi.

Cách 01 tháng trước ngày đi giá vé 01 chiều từ Nam Ninh – Thành Đô là 820¥ + 200¥ (thuế và phí xăng dầu, cái này tăng rồi nha các bạn, không còn phụ thu 140¥ như trước đây nữa).

Hai tuần sau, giá vé giảm còn 670¥, mình đã định mua luôn nhưng vẫn kiên trì nghe ngóng, 04 ngày sau vé giảm còn 570¥ thế là đỡ được mấy trăm tệ rồi mừng quá đặt mua luôn. Nhưng chưa hết 04 ngày sau vé giảm tiếp còn 520¥. Thế đấy.

Lưu ý để mua được vé rẻ: bạn phải thường xuyên vào trang ctrip để xem giá vé, diễn biến giá vé của các ngày lân cận, giá vé của các hãng cạnh tranh, có chiều hướng lên hay xuống, rồi bạn tự đưa ra dự báo. Khi có 01 hãng đột nhiên giảm giá vé thì ít nhiều cũng sẽ ảnh hưởng đến các hãng khác, khi tất cả cùng tăng thì các bạn cũng đừng nên nao núng, đấy chỉ là chiêu làm giá của các bạn ý.
Kết quả cuối cùng là do tài dự đoán và quyết định của các bạn thôi.

Last edited:
Về thủ tục pick up khi mua vé qua mạng.

Khi các bạn tiến hành mua vé trên ctrip.com, đến điều khoản lấy vé, nó sẽ hỏi bạn là chọn hình thức delivery hay pick up. Thường các bạn Việt Nam chúng ta sẽ chọn pick up.
-Chọn pick up vé tại sân bay
-Chọn thời gian pick up tối thiểu 02 tiếng trước giờ bay
Thế là hoàn tất.

Sau đó ctrip sẽ gửi cho bạn một email có mã số xác nhận, trong đó có ghi điều kiện lấy vé tại quầy số mấy, thời gian pick up, hướng dẫn rõ ràng còn ghi là ở gần gate số mấy nữa.

Khi đến sân bay bạn đến ngay quầy có ghi trong hướng dẫn, trong vòng 01 phút nhân viên ở đấy sẽ in cho bạn tấm vé của bạn, cứ thế cầm vào quầy làm thủ tục là ok.

Ở sân bay Nam Ninh, cô bé tại quầy hướng dẫn tớ vào làm thủ tục luôn mà không cần in vé. Tại sân bay Shuang Liu, Thành Đô thì nhân viên tại quầy pick up lại in cho mình tấm vé hẳn hoi.

Về tình hình an ninh thời gian gần đây

Một số bạn đang chuẩn bị thành lập Group để đi Cửu Trại Câu vào tháng 10 tỏ ra e ngại về tình hình an ninh-chính trị, do căng thẳng trên biển Đông thời gian gần đây giữ ta với Trung Quốc.

Mình đã đi về và nhận thấy rằng các bạn không phải lo về tình hình an ninh khi đi Thành Đô, Tứ Xuyên. Tình hình an ninh vẫn rất ổn, mọi việc vẫn bình thường kể cả việc xuất nhập cảnh hay chốt kiểm tra của phía Trung Quốc. Trên các chuyến xe bus Sơn Đức Hà Nội – Nam Ninh và chiều ngược lại vẫn đầy ắp người Việt Nam, Trung Quốc qua lại làm ăn, mọi việc vẫn như trước đây.

Trung Quốc là một đất nước lớn, gần đây do lạm phát, thiên tai ảnh hưởng đến đời sống của dân, cộng với cách ứng xử của quan chức địa phương gây bức xúc trong dân nên mới xảy ra một số vụ bạo động tại Quý Châu. Điểm nóng nguy hiểm tiềm tàng thì vẫn là vùng Tây Tạng và Tân Cương kia.

Nhìn chung người dân Trung Quốc tại những vùng mình đi qua vẫn chăm chỉ làm ăn, kiếm sống, hình như ít màng đến chính trị. Họ còn không biết mình là người Việt Nam, họ rất ngạc nhiên khi mình không nói được tiếng Quan Thoại, trên xe bus ở Thành Đô họ còn đoán rằng mình là người Quảng Đông nữa chứ:)

Ngày thứ 1: Hà Nội – Hữu Nghị Quan – Nam Ninh – Thành Đô hành trình vất vả

Sáng sớm 7h30 đã có mặt tại khách sạn Hồng Hà, vé xe đã nhờ người quen mua hộ trước cả tuần lễ, giá vé 450.000 đồng/vé. Xe bus Sơn Đức đậu sẵn bên kia đường, trên xe cô bé phục vụ người Việt xổ cho mình một tràng tiếng Trung Quốc, chỉ chỗ cất hành lý, xé vé rồi bảo lên xe chuẩn bị khởi hành (sau này mới phát hiện ra mọi người đều tưởng mình là người TQ…ha…ha). Trên xe đã có khá nhiều hành khách, đa phần là người Trung Quốc, đặc biệt là không có số ghế nhé, ai lên trước ngồi trước. Mình lên sau nên ngồi gần cuối.

Xe đến khu vực Bắc Giang thì rẽ vào quán khá to cho mọi người xuống ăn uống, đi WC. Đến Hữu Nghị Quan đã gần 11h, chen chân vào quầy làm thủ tục xuất cảnh, các anh Biên phòng bộp cho phát dấu xuất cảnh thế là xong, hành lý cũng chẳng thấy kiểm tra gì cả. Xe điện do nhà xe thuê chở thẳng qua nhà làm thủ tục của phía Trung Quốc, đỡ phải đi bộ mấy trăm mét, nhưng mà xe điện của phía TQ nha.

Vào nhà làm thủ tục nhập cảnh của TQ to hoành tráng, điền thông tin vào cái phiếu con con cũng nhanh, ngày tháng năm sinh của mình thì điền năm trước, rồi đến tháng, đến ngày, hành lý cho chạy qua máy soi, thế là xong. Nhưng hoa quả, trái cây thì bị thu hết nha các bạn. Xong rồi thì ai làm thủ tục trước thì lên xe trước, xe đầy khách thì thẳng tiến về Nam Ninh, đến gần Bằng Tường có trạm kiểm soát biên giới của phía TQ, 02 công an vũ trang TQ lên xe kiểm tra hộ chiếu từng hành khách rồi cho đi chẳng thấy vặn vẹo gì cả.
Đoạn đường cao tốc Hữu Nghị Quan – Nam Ninh xe chạy bon bon, hai bên đường toàn là núi đá vôi và bạt ngàn rừng mía, đoạn đường này rất thích hợp để ngủ. Đường cao tốc TQ thì tốt nhưng phí thu thì cũng rất đắt gần 1tệ/1km, tức là nhà xe phải trả phí hơn 200 tệ cho quãng đường về Nam Ninh đấy. Ai như nhà ta phí thu thì ít nên các bác làm đường cao tốc gì mà lồi lõm, vá víu lởm chởm, đường thì nhám xàm nên xe nào vỏ yếu tý đi vào là toi.

Đến ngã 3 rẽ vào đường cao tốc sân bay Nam Ninh, cô bé phục vụ hỏi có ai muốn xuống xe không? có người xuống. Tại ngã 3 mình thấy có 02 chiếc Van nhỏ sẵn sàng đưa khách vào sân bay. Mình không xuống đây vì thấy còn sớm và mình muốn vào bến xe Vận Đức để mua vé cho ngày về. Xe đến bến xe Lãng Đông, tp Nam Ninh lúc 16h30, nhà xe rửa xe rồi đi vào trung tâm. Kẹt xe rồi, mặc dù Tp Nam Ninh đang được xây dựng mới, cao ốc mọc lên như nấm, các con đường có 06 làn xe, rồi cầu vượt, nhưng xe lớn xe nhỏ vẫn nối đuôi nhau, nhích từng tý một, sốt ruột quá, mình phải mất hơn một giờ 30 phút mới vào đến bến xe Vận Đức, 18h ăn uống vội vàng rồi lại mua vé xe bus 20 tệ/vé ngay bên hông khách sạn Ngân Hà (Yin He) quay trở lại sân bay Nam Ninh.

attachment.php

Đến sân bay Nam Ninh làm thủ tục nhanh gọn xong, ngồi được một lát thì màn hình thông báo chuyến bay sẽ bị delay 01 tiếng, mình ngồi ở phòng chờ mệt mỏi xem các bạn Tàu đi qua đi lại, ăn mì hộp và nói chuyện ồn ào. Mãi đến gần 22h mới bay được, đến sân bay Shuang Liu với cảm giác là sân bay rất rộng và mất phương hướng. Mình chọn cách đi vào trung tâm Thành Đô bằng xe bus 303 đậu ngay trước cửa ga, giá vé 10¥/vé, sau gần 30 phút xe bus đưa đến điểm cuối tại khách sạn MinShan nằm trên trục đường chính RenMinNan. Đợi mãi sau khi bị một đám cò xe lôi bao vây, mình mới bắt được taxi về Dreams Youth Hostel nằm trên phố WuHouCi với giá 20¥ không cần mở đồng hồ. Lấy được phòng nghỉ ngơi đã gần 1h sáng, mệt quá, ngủ nha các bạn.

Last edited:
Ngày 2: tham quan Thành Đô, Vũ Hầu Tự, phố Cẩm Lý.

Mình giành chọn ngày thứ 2 của hành trình để tham quan Thành Đô, Vũ Hầu Tự, phố Cẩm lý thời gian còn lại để nghỉ ngơi để chuẩn bị cho hành trình ngày mai.

Cảm nhận về Thành Đô, thành phố lớn thứ 5 của Trung Quốc với dân số hơn 10 triệu người là trung tâm giao thông vận tải và công nghệ ở miền tây TQ, máy bay tàng hình TQ cũng đang được sản xuất tại đây.

Thành Đô được quy hoạch một cách bài bản, nhìn vào bản đồ thành phố ta thấy rõ trục đường RenMinNanLu là trục xương sống của thành phố đi qua trung tâm là quảng trường Tian Fu, nối phía nam là sân bay Shuang Liu và đường cao tốc đi Nga Mi Sơn với phía Bắc là ga xe lửa Bắc (North Train Station). Ba đường vành đai (Ring Road) bao quanh thành phố theo hình tròn để điều tiết giao thông một cách khá khoa học. Đường phố thì rộng, các tòa nhà cao ốc thì na ná giống nhau nên có cảm giác ngợp và rất khó định hướng để thuộc đường, do đó để không bị đi lạc bạn nên sử dụng xe bus và taxi để đi lại. Thời tiết Thành Đô thì trời hay xám xịt, mù mù vào buổi sáng, nên chụp ảnh không đẹp, buổi chiều có khi rất oi nên các bác TQ cứ ở trần kéo ra đường dọc bờ sông để ngồi cho mát.

Có một đại lộ mình không biết tên, trên đường dẫn vào trung tâm thành phố có hàng chục showroom bán ô tô kéo dài hàng cây số, quy tập hầu hết các hãng xe phổ thông của các hãng trên thế giới từ BMW, Audi, Volwagen, Honda, Toyota, Nissan… đủ cả nhưng chỉ thấy một đại diện của TQ là hãng xe LiFan. Cũng giống như Nam Ninh, Thành Đô có nhiều đường vượt trên cao, hầm chui, đường thì rất to, mỗi bên có 4 lane nhưng vẫn chưa theo kịp sự phát triển của xe hơi cá nhân nên vẫn thường bị kẹt xe vào giờ cao điểm. Loại xe đang được các thương gia TQ thường sử dụng là Audi A4.

Vũ Hầu Tự

Đây là địa điểm tham quan của hầu hết du khách khi đến Thành Đô. Nơi đây có điện thờ Khổng Minh và 03 anh em Lưu Bị, Quan Vân Trường và Trương Phi rất gần với nhà Dreams, bước qua đường đi bộ khoảng 100m là đến cổng. Giá vé vào cổng 60¥/vé theo cảm nhận của mình là đắt nhưng cũng vào thử một lần cho biết.
attachment.php
attachment.php

Phố Cẩm Lý

Thực chất đây là một con ngõ cụt nằm sát bên hông Vũ Hầu Tự, được các bạn TQ khéo léo xây dựng thành một khu phố chuyên dành cho khách du lịch, phố bán hàng ăn nhẹ (xiao chi), đồ lưu niệm và giới thiệu các nét văn hóa dân gian của Tứ Xuyên. Tuy con phố ngắn nhưng cũng giới thiệu một các đầy đủ các nét văn hóa dân gian của Tứ Xuyên: từ ăn uống có các món bánh ngọt, món nướng xiên, mì cay Tứ Xuyên, kẹo đường vẽ hình thú 10¥ một lần quay, trúng con thú nào người thợ sẽ nhanh tay làm cho bạn con thú ấy, kẹo thổi hình thú, có cả café Starbucks nữa. Đầu ngõ Cẩm Lý có nhà biểu diễn múa đổi mặt nha các bạn, diễn lúc 20h giá vé 80¥, bạn có thể xem ở đây cho tiện cũng được. Phố Cẩm Đài nằm khá xa đền Vũ Hầu là nơi có các show diễn Xuyên Kịch chính thống với giá 150¥, nhà cửa, cổng chào được xây dựng theo lối kiến trúc TQ xưa, mình có đi ngang qua nhưng không tham quan được vì không có thời gian.

Last edited:
Lẩu Tứ Xuyên

Bản thân mình rất thích khám phá ẩm thực địa phương ở những nơi mình đến, lẩu Tứ Xuyên thì đã được ăn ở Sài Gòn, Chợ lớn, Hà Nội rồi nhưng đây là lần đầu tiên được ăn ở quê hương của nó.

Đầu ngõ vào nhà Dreams có một quán lẩu Tứ Xuyên, trước cửa có đặt tượng của hai ông Quan Vũ và Trương Phi, bên trong nhà thì có tượng của Gia Cát Lượng tay cầm quạt lông. Khách du lịch sau khi tham quan Vũ Hầu Tự và phố Cẩm Lý thường vào đây ăn nên quán khá đông.

Khách ngồi vào ăn được nhân viên dọn nước trà và mỗi người một bát dầu ăn thật to có nêm gia vị (nhưng lại không có bát ăn). Nước lẩu Tứ Xuyên là một nồi nước dùng nấu với các gia vị cay nóng như đại hồi, gừng, rất nhiều tiêu xanh và cái hạt gì nho nhỏ có mùi đặc trưng Tứ Xuyên nữa, dầu sa tế với ớt nổi một lớp dầy bên trên; các loại thịt, cá, rau, nấm... được nhúng vào nồi lẩu lúc nào cũng sôi sục. Ăn được một lát thì lưỡi của bạn sẽ bị tê và mất cảm giác vì vị cay của tiêu xanh chứ không phải cay vì ớt (phần ớt sa tế nổi ở bên trên không động đến). Phần nước dùng mình húp thử một chút thì thấy có vị ngọt của bột nêm, mùi gia vị cay nồng của tiêu xanh và mặn nên bạn khó có thể dùng nước này để chan cơm hay bún.

attachment.php

attachment.php

Như vậy có sự khác biệt rất lớn ở đây là người Việt Nam chúng ta ăn lẩu thì ăn cả nước lẫn cái, thường ăn kèm với bún hoặc mì. Trong khi đó các bạn TQ thì nhúng thức ăn vào nồi lẩu cho chín xong chấm vào một bát dầu ăn lớn có nêm tỏi, muối… và ăn chứ không ăn phần nước lẩu. Điều này đã được kiểm chứng là khi tôi gọi phục vụ đem cho mình cái muỗng (thìa) nhỏ để ăn thì các bạn ấy bảo ở đây không có. Mình đi dạo quanh các bàn khác thì cũng chẳng thấy có cái thìa nào cả. Các bạn đã từng ăn thì chia sẻ cảm nhận với mình nhé.

Mình đã cố gắng đi tìm cái quán lẩu khác nằm gần Vũ Hầu Tự mà bạn yilka đã post trong topic trông có vẻ ngon và chuyên nghiệp hơn nhưng không tìm thấy. Mà việc đi tìm một quán ăn ở Thành Đô mà không biết rõ địa chỉ thì hỡi ôi...

Last edited:
Đọc bài của bác em lại nhớ đến bác Sếp của cô bạn đi cùng chuyến Cửu Trại Câu hồi 2007 với em... Do lớn tuổi nên toàn bị mệt khi đi cố theo bọn em... Nên khi đi bộ nhiều quá và mệt, về sau bỏ qua hết mấy cái hồ vì thấy cái hồ nào cũng giống nhau ;)

Ngày 3: Thành Đô – Giang Đô Yến – Vấn Xuyên – Tùng Phan – Xuyên Chủ Tự - Cửu Trại Câu.

Sáng sớm 7h30, từ nhà Dreams đi taxi hết 11¥ ra bến xe XinNanMen để đi Cửu Trại Câu. Khá ngạc nhiên là mình đã mua vé sớm từ chiều hôm trước nhưng vé lại có số ghế ở gần cuối. Tranh thủ mua đồ ăn sáng ăn luôn trên xe.

Đúng 8h xe rời bến, sáng sớm trời Thành Đô vẫn mù mù như thường lệ, các xe lớn xe nhỏ nối đuôi nhau trên trục đường chính ra khỏi thành phố; lại bị kẹt xe, phải mất hơn một tiếng đồng hồ mới thoát ra khỏi thành phố. Chiếc xe lại lao nhanh trên đường cao tốc đi Giang Đô Yến.

Bắt đầu vào cung đường huyện Vấn Xuyên, xe chạy men theo một dòng sông nhỏ, hai bên là núi cao chót vót. Các bác đọc truyện Tam Quốc Chí sẽ thấy mô tả về địa hình hiểm trở khi ba anh em Lưu Bị và Gia Cát Lượng tiến quân vào vùng đất này để lập nên nhà Thục.

Tuy là vùng núi cao, nhưng nơi đây lại là rìa của cao nguyên Thanh Tạng, một địa hình chưa ổn định nên thường xảy ra động đất. Ngày 12/5/2008 một cơn đại địa chấn có cường độ 9 richter xảy ra tại tỉnh Tứ Xuyên, tâm chấn tại huyện Vấn Xuyên. Hàng triệu tấn đất đá từ trên núi cao đổ xuống chôn lấp nhà cửa và vùi lấp gần như hoàn toàn quốc lộ 213, hơn 70.000 người chết, 18.000 người mất tích.
Đi qua đoạn đường này, thỉnh thoảng họ vẫn để lại các dấu tích, các ngôi nhà đổ nát, chiếc ô tô bị tảng đá đè lên, bên cạnh là tấm bảng như muốn nhắc nhở với người sau về hậu quả của trận động đất.

Nhưng cách họ khắc phục hậu quả thì cũng đáng nể phục, vào thời điểm đó Bắc Kinh đang chuẩn bị cho Olympic- 2008, nguồn lực của cả nước đã được huy động để tái thiết Vấn Xuyên, thành phố mới mọc lên chỉ sau 02 năm, hàng chục ngàn căn hộ đã được xây dựng, một tuyến đường cao tốc mới đang được hoàn thành với rất nhiều hầm chui qua núi, các đoạn thường có đá lở đã được che chắn bởi các tấm lưới thép lớn để ngăn cản không cho đá trên núi đổ xuống.

Ngày 04/9/2011, trong lúc mình đang trên đường từ Nam Ninh vể Hà Nội thì lại xảy ra động đất tại khu vực Giang Đô Yến - Vấn Xuyên, ngay trên cung đường vừa đi qua mấy hôm trước, cường độ lần này chỉ 4,3 độ Richter, mãi khi về đến Việt Nam mình mới biết. Mà 4,3 độ thì chỉ lắc nhẹ thôi các bác nhỉ, thật là...(AQ tý). Nhưng mình nghĩ tháng 09 đã xảy ra rồi, tháng 10 có nữa thì xác suất là cực thấp, các bác đang lập Group CTC tháng 10 cứ mạnh dạn lên nhé. Có trải nghiệm chúng ta mới thấy được ý nghĩa của cuộc sống, phải trải qua bao khó khăn ta mới đến được cửa thiên đường. Hy vọng với tinh thần Phượt chúng ta sẽ vượt qua tất cả.

Thôi kể tiếp, qua khỏi Vấn Xuyên hai bên đường đã rộng rãi, các kiến trúc Tạng đã dần rõ nét, xe dừng tại điểm nghỉ ngơi có cái hồ rất lớn tên là Die Xi (mình không phiên âm được) phong cảnh cũng khá đẹp, có các quầy bán hoa quả, sản vật địa phương, wc khá sạch sẽ với giá 1¥/lượt (gấp đôi các chỗ khác), cưỡi bò Yak hay lạc đà để chụp ảnh thì 10¥/lượt, nếu ế quá thì 5¥ cũng ok. Đến địa phận Tùng Phan, dáo dác tìm dấu tích của thành cổ xưa nhưng chỉ thấy một dãy tường thành đã được xây mới, các căn phố nhỏ hẹp san sát nhau làm phòng trọ cho du khách, quán ăn, bán đồ lưu niệm… xe chạy thêm một đoạn nữa thì thấy tượng đài Hồng quân sừng sững trên một ngọn đồi cao.

Qua khỏi Tùng Phan đi Xuyên Chủ Tự phong cảnh càng khoáng đãng hơn, những ngọn núi cao xa xa vươn thẳng giữa bầu trời xanh trông thật uy nghi, hùng vĩ, rừng cây ở đây nếu đến tháng 10 sẽ có lá vàng lá đỏ. Xe đi qua địa danh có một tảng đá mà các bạn TQ bảo là nơi khởi nguồn của một con sông gì đó, du khách dừng xe chụp ảnh khá đông.

Sau khi đi qua 09 khúc cua gấp, xe bắt đầu vào thung lũng Cửu Trại, đến bến xe CTC lúc 18h nhưng trời vẫn còn sáng lắm, mình tranh thủ ra quầy bán vé mua luôn vé cho ngày về sau đó đón taxi đi tìm YouU Hostel.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back