What's new

[Chia sẻ] Cửu Trại Câu, Nga Mi Sơn tháng 09/2011, lá vẫn còn xanh.

Trước hết cho mình tự giới thiệu chút nhé:

Mình là một phượt tử trước nay hay lẳng lặng mà dõi theo hành trình của các bạn, tuổi tác thì cũng khá khá rồi (nhưng vẫn còn dẻo lắm). Từ một buổi tình cờ lang thang trên mạng mình đã được biết đến phượt và rồi bị cuốn theo các topic của các bạn, các bài viết rồi hình ảnh thiên nhiên, con người nơi xứ lạ, các sắc màu văn hóa đã đánh đúng vào chỗ mình đang cần tìm, cái máu lãng tử lại nổi lên… thế là thu xếp thời gian và phượt thôi.

Mình đã nghiên cứu được rất nhiều từ phuot.com. Từ một tay lãng tử cô đơn không biết tý gì về phượt cho đến hôm nay mình đã thực hiện được 03 lần xuất du Trung Quốc, trong đó có lần chỉ lang thang một mình. Lần đầu lang thang Lệ Giang – Shangrila – Đại lý năm 2009, lần thứ 2 năm ngoái 2010 đi Nam Ninh – Quế Lâm, định đi tiếp đến Cửu Trại Câu, nhưng giờ cuối bị sốt nên đành quay về và lần thứ 3 là lần này đã đến được Cửu Trại Câu, Nga Mi Sơn.

Mình vốn thích lang thang một mình, ít tham gia với các group chỉ vì thời gian thu xếp được rất eo hẹp. Vốn ngoại ngữ của mình ư??? Tự nhận xét nhé: tiếng Anh thì cỡ level A, tiếng Trung thì còn dưới cả sơ cấp, chỉ đủ để hỏi đường, mua vé và trả giá linh tinh…:)Nhưng thế cũng đủ, cứ mạnh dạn là xong thôi.

Mình mở Topic này với mong muốn cập nhật lại một số thông tin cho các bạn đi sau tham khảo. Hình ảnh thì mình cũng chỉ up vài cái thôi vì các topic khác cũng đã nhiều ảnh CTC rồi. Do mình đi làm, phải thu xếp công việc cơ quan, thời gian xin nghỉ phép khó khăn nên phải tận dụng ngày nghỉ lễ 2-9 và các ngày thứ 7, CN. Chương trình đi được mình nghiên cứu kỹ các topic từ diễn đàn, mua vé máy bay trước bằng ctrip.com và thế là lên đường thôi.

Chuyến này mình đi cùng với bà xã và con gái, cả hai mới lần đầu đi phượt, sức khỏe không được tốt do đó mình chỉ đi những điểm chính, các điểm khác như Lạc Sơn, Hoàng Long mình bỏ qua để bảo toàn sức khỏe cho cả nhà, tập trung cho thiên đường Cửu Trại Câu.

Chương trình 09 ngày của mình như sau:

Ngày 01 (27/08/2011): Hà Nội (K/s Hồng Hà, bus Sơn Đức) – Hữu nghị quan. Đến Nam Ninh lúc 18g, ăn uống vội vàng rồi đi xe bus ra sân bay để bay chuyến 20h20 đến Thành Đô (bay Chengdu Airlines bị delay 1h30 phút) về đến Dreams Youth Hostel đã quá nửa đêm.

Ngày 02 (28/08/2011): Tham quan Thành Đô, đền Vũ Hầu, phố Cẩm Lý, nghỉ ngơi dưỡng sức cho hành trình ngày mai; tranh thủ đi xe bus ra bến XinNanMen mua vé trước đi Cửu Trại Câu.

Ngày 03 (29/08/2011): Thành Đô – Cửu Trại Câu qua cung đường Giang Đô Yến – Vấn Xuyên – Tùng Phan – Xuyên Chủ Tự - Cửu Trại Câu. Đến CTC lúc 18h (xe chạy đúng 10 tiếng). Nghỉ tại Uncle`s Jiang Hostel.

Ngày 04 (30/08/2011): Tham quan nhánh bên phải hồ Arow Bamboo, hồ Panda, hồ Ngũ Hoa, thác Thụ Chính, hồ Tê Giác…làng Thụ Chính. Như là đã quen từ trước nhưng vẫn ngỡ ngàng trước sắc màu xanh biếc của các hồ Cửu Trại Câu, chỉ tiếc là Lá Vẫn Còn Xanh.

Ngày 05 (31/08/2011): Ngày thứ 2 vào Cửu Trại Câu, quay trở lại nhánh bên phải, đi xe bus qua lại tìm cách xuống đoạn có view cao rất đẹp nhìn xuống hồ Ngũ Hoa nhưng lực bất tòng tâm vì không thằng nào nó cho xuống. Quay qua nhánh bên trái tham quan hồ Long, Ngũ Sắc Trì, hai cái hồ phía dưới đang cạn nước. Tham quan làng Tạng dưới ánh nắng chiều tuyệt đẹp, nhưng làng Tạng thì bị Hán hóa mất rồi.

Ngày 06 (01/09/2011): Cửu Trại Câu – Thành Đô, quay trở lại cung đường cũ, nghỉ tại Traffic Inn ngay gần bến xe XinNanMen. Tối lại tiếp tục dạo phố Cẩm Lý.

Ngày 07 (02/09/2011): sáng gửi bớt hành lý ở Traffic Inn, tiếp tục Thành Đô – Nga Mi Sơn quanh quẩn với lẩu cá dưới chân núi, lên đến Kim Đỉnh đã 16 giờ chiều, sương mù dày đặc, trời âm u, bỗng nhiên…Trải qua một đêm không quá lạnh trên Kim Đỉnh.

Ngày 08 (03/09/2011): sáng dậy sớm lên Kim Đỉnh săn mặt trời mọc, chờ mãi, chờ mãi…9h xuống núi, tham quan Vạn Niên Tự, chùa Báo Quốc. 14h đón xe bus quay về Thành Đô. Bus 303 ra sân bay Shuang Liu. 20h15 bay Thành Đô – Nam Ninh của hãng XiChuan Airlines (bay đúng giờ, máy bay A320 rộng rãi) đến sân bay Nam Ninh lúc 22h, leo ngay lên xe bus về khu vực ga, khách sạn Yin He nhưng mình nghỉ tại khách sạn MinHan cho nó hoành tráng.

Ngày 09 (04/09/2011): sáng sớm ra bến xe du lịch Vận Đức bus về Hữu Nghị Quan – Hà Nội. Đến Hà Nội lúc 16h, kết thúc chuyến đi thành công.

Chi tiết các ngày đi, các kinh nghệm rút ra sẽ được mình cập nhật vào các bài tiếp theo.
Lần đầu post bài nên các bác thông cảm và góp ý kiến ah.

YouU Hostel và Uncle’s Jiang Hostel

Các bạn đọc topic của bạn likemoon thì hẳn sẽ biết về YouU. Khách sạn tại CTC có phòng ốc và view khá đẹp.

YouU Hostel thuộc khu vực ZhangZha trấn, cách cổng CTC khoảng 05km, cách bến xe khoảng 06 km, nằm trong một khu vực rộng xung quanh có khá nhiều khách sạn, ít nhà dân, với hàng rào riêng; là nơi thích hợp cho các tour du lịch với số đông người.

Thời điểm mình đến khu vực này khá vắng khách, không khí có vẻ buồn, chắc là chưa đến mùa cao điểm tháng 10. Suy nghĩ một lát, mình quyết định quay trở lại PengFengCun để tìm Uncle’s Jiang Youth Hostel. Sau này nghĩ lại thấy đây là quyết định sáng suốt.

Từ YouU Hostel đi ngược về phía cổng, qua một đoạn đường vắng đến thôn Peng Feng, qua cầu nhỏ Cửu long bắc qua con suối đi bộ vào khoảng 40m là đến nhà Uncle’s Jiang; nằm khuất bên trong sát núi.

attachment.php
attachment.php

Uncle’s Jiang Hostel được dân Tây ba lô đánh giá feedback rất cao chắc là do ở đây khá thoải mái, tự nhiên không gò bó. Nhà nghỉ không có cổng rào, bao gồm hai khối nhà 02 tầng cách nhau một khoảng sân rộng, tầng 3 là gác xép được tận dụng thành các phòng nghỉ, tầng trệt là các phòng dorm, mình không ở dorm nhưng thấy có vẻ hơi chật. Xung quanh cũng có nhiều nhà nghỉ thuộc hệ thống youthhostel, nhưng Uncle’s Jiang là tấp nập hơn cả.

Nhà Uncle’s Jiang nằm lọt trong khu dân cư, xung quanh có khá nhiều các quán ăn, tiệm bán tạp hóa, gần đó là nhà biểu diễn ca nhạc Tạng và đồn cảnh sát thôn Peng Feng. Từ nhà nghỉ đi ra bên tay phải có một tiệm bán thịt bò Yak mà ông chủ tiệm còn trẻ và khá vui tính, bán cho mình thịt bò Yak đã nấu chín giá 50¥/cân, mua xong, xắt mỏng cho vào túi rút chân không kèm theo mấy túi ớt bột để ăn kèm. Về Việt Nam mình mở ra ăn thử thấy ngon quá nên ích kỷ chẳng cho ai giữ lại để ăn một mình. Đến giờ vẫn còn tiếc là sao mua ít quá.

attachment.php

Last edited:
Chào các bác phượt gia :). Cho em gửi lời chào đến ace, hôm nay là lần đầu tiên em có ac của gd phượt mặc dù đã âm thầm đọc các topic được một thời gian. Tuần sau em lên đường đi Thành Đô ạ, may quá vào đây đọc chia sẻ của các bác. Món bò Yak nghe tả hấp dẫn quá, em nhất định phải tìm mua. Em chỉ ở Thành Đô khoảng 4 ngày, và sau đó em bay thẳng đi Beijing, lần này em mua được vẻ rẻ bay HN-Chengdu-Beijing-HN có khoảng 350 usd cho hai người, riêng chặng Chengdu-Beijing chưa đến 200 usd (em mua vé nội địa trên trang http://english.ctrip.com/ ).

Cảm ơn các Bác đã góp ý, mình đang nghiên cứu hướng dẫn để tìm cách up ảnh đây. Gà quá, mới chỉ tạo được album thôi.

Mình đã cố gắng up hình, nhưng không hiểu sao khi resize 800*600 up lên hình nó ra bé quá.

Last edited:
Ôi món thịt bò Yak khô ực ực ở Lệ Giang cũng có đặc sản này, ở Tây Tạng cũng có luôn, mua đc ăn liền cay cay dai dai, ngon quả là ngon, giờ mình vẫn nhớ vị ^^ Bạn zLangTuz post típ đi, mà đúng là nên cho ít ảnh ọt vào cho topic sinh động :) Thực ra đêm CTC khá vắng và buồn, mùa nào cũng thế hết, có chăng nếu đi theo nhóm thì bù khú vì đồ ăn nướng rẻ và ngon thôi, chứ người dân ở đây ít sống về đêm.

Cảm ơn anh đã chia sẻ chi tiết! Hồi hộp chờ anh kể tới phần CTC.

Em hơi tò mò chút là bé nhà anh được mấy tuổi rồi? Cháu có thích ứng tốt với hành trình hay không?

Mà a vào CTC có thấy nhiều trẻ con không anh?

Em thắc mắc nhiều như vậy vì e cũng sắp cho con bé nhà em đi CTC.

Mình trâu bò quen rồi, nhưng cứ muốn cắp nách con gái đi cùng, nên cũng thấy hồi hộp lo lắng chút.

Ngày thứ 4: Tham quan nhánh bên phải Cửu Trại Câu, như là đã quen nhưng vẫn ngỡ ngàng trước sắc màu Cửu Trại Câu, chỉ tiếc là… lá vẫn còn xanh.

Sáng sớm thức dậy chuẩn bị hành trang gọn nhẹ cho vào ba lô, mang theo một ít thức ăn,vài chai nước. Ăn sáng với cháo loãng và trứng luộc, ngoài ra còn có món bánh bao hấp nhân củ cải và mì Tứ Xuyên cay nồng nữa, các Bác cứ chọn đi nhé; ôi sao mà nhớ bát phở tái nạm ở nhà quá.

Sau đó đi bộ từ nhà nghỉ đến cổng CTC khoảng cách 02km mất 15 phút. Buổi sáng trời se lạnh, khách lữ hành đi bộ tấp nập hướng về phía cổng CTC, không khí khẩn trương và yên lặng. Đến nơi đã thấy các đoàn khách du lịch TQ đã tập trung khá đông; guide với cờ, loa hướng dẫn.Tuy không phải là mùa cao điểm nhưng cũng có khá đông khách du lịch TQ đến với CTC vào thời điểm này.

Khu vực bán vé to đùng với nhiều quầy bán vé. Mình nhanh chóng xếp hàng mua được vé, giá cả thì cũng không thay đổi: vé vào cổng 220¥ + 90¥ tiền xe + 10¥ tiền bảo hiểm (cái này không bắt buộc). Tổng cộng 320¥, hơn một triệu VND cho một ngày ở thiên đường.

Vào cổng xong, tranh thủ bon chen với các đoàn khách du lịch lên ngay xe bus đậu sẵn, xe chạy thẳng lên ngã 3 chữ Y và rẽ phải, hầu hết các xe sẽ đi từ cổng rồi rẽ phải. Nếu các bạn muốn đi nhánh bên trái trước thì phải xuống xe ngay ngã 3 sau đó đi bộ lên phía trên (phía sau Tourist Centre) sẽ có bến đậu xe để đi nhánh bên trái.

Xe bus chạy thẳng đến điểm cuối là khu rừng nguyên sinh, bạn sẽ đi trên con đường gỗ nhỏ len lỏi giữa rừng thông, hít thở không khí trong lành, lắng nghe tiếng chim hót trong cái cảm giác se lạnh của buổi sáng sớm. Sau khi đi bộ khoảng 02km bạn sẽ ra đến điểm đỗ xe. Từ đây các bạn có thể tiếp tục đi bộ trên con đường lát gỗ dọc theo đường nhựa để đến hồ Cỏ và hồ Thiên Nga. Mình bỏ qua hai điểm này vì ngồi trên xe bus thấy cũng không có gì đặc sắc lắm, xe chạy khoảng 05 km thì đến trạm dừng để xuống hồ Arrow Bamboo, từ đây bạn sẽ có 02 lựa chọn: một là tiếp tục đi men theo đường nhựa để ngắm hồ (các tour thường chọn cách này cho tiện); hai là bạn rẽ trái đi vào con đường men theo chân núi để có nhiều trải nghiệm hơn. Mình chọn cách thứ 2 đi đường bộ men theo chân núi.

attachment.php
attachment.php
attachment.php

attachment.php
attachment.php
attachment.php

Len lỏi trên con đường mòn được lát toàn bằng gỗ một bên là núi, một bên là mặt hồ phẳng lặng, nhìn qua khung lá bạn sẽ thấy thấp thoáng mặt hồ với nước xanh trong vắt, một màu xanh kỳ dị lung linh dưới ánh nắng rực rỡ.

Đến buổi trưa, mặt trời trên đỉnh đây là thời điểm các hồ sẽ toát lên vẻ đẹp rực rỡ nhất, nếu đi nhanh thì đến đúng Ngọ các bạn sẽ đến được hồ Ngũ Hoa, đây được xem là hồ đẹp nhất trong thung lũng Cửu Trại. Tìm chỗ nào vắng vẻ, có view đẹp bày đồ ăn mang theo và nghỉ trưa thôi.

Nghỉ ngơi xong, tiếp tục hành trình theo đường bên trong núi để xuống thác Trân Châu, một con thác hùng vĩ rất đẹp, các bạn nhớ đừng bỏ qua thác này nhé, nó đẹp hơn thác Thụ Chính nhiều đấy (cảnh thầy trò Đường Tăng đi thỉnh kinh được quay tại đây).

Điểm cuối của tuyến đường này ra đến tận hồ Mirror, có bến xe bus ngay tại đấy. Bạn sẽ lên xe bus đi thẳng ra ngã 3, có thể bỏ qua hồ Thanh (các bạn TQ gọi là Thanh Hải) vì hồ lớn mà không có gì đặc sắc. Mình tiếp tục ngồi trên xe bus để quay trở ra khu vực hồ Tê Giác, tham quan hồ Lão Hổ, thác Thụ Chính.

Đến đây thì đã thấm mệt, đôi chân dường như chẳng muốn nghe lời mình nữa, thời gian còn lại của buổi chiều mình dành để tham quan làng Tạng Thụ Chính, nhưng hôm ấy các sư Tạng đi đâu hết, đành ngồi bệt ở vệ cỏ bên đường nghỉ mệt và ngắm các du khách đang hối hả thu hết sức tàn để tận dụng khoảng thời gian còn lại, mặt trời sắp xuống núi. Mình quyết định dừng cuộc chơi tại đây để dành sức cho hành trình ngày mai.

Last edited:
Cảm ơn anh đã chia sẻ chi tiết! Hồi hộp chờ anh kể tới phần CTC.

Em hơi tò mò chút là bé nhà anh được mấy tuổi rồi? Cháu có thích ứng tốt với hành trình hay không?

Mà a vào CTC có thấy nhiều trẻ con không anh?

Em thắc mắc nhiều như vậy vì e cũng sắp cho con bé nhà em đi CTC.

Mình trâu bò quen rồi, nhưng cứ muốn cắp nách con gái đi cùng, nên cũng thấy hồi hộp lo lắng chút.

Ah con gái của mình hơn 12 tuổi rồi, mình huấn luyện cho cháu từ từ quen với môi trường phượt, tự mang ba lô, tự chăm sóc bản thân (giống như Học Kỳ Quân Đội ấy). Nhưng sức khỏe cũng đuối nên không thể theo mình vào CTC ngày thứ 2.

Đem con theo thì vui đấy bạn, nhưng nhỏ quá sợ cháu không theo nổi đâu. Mỗi ngày phải đi bộ hơn chục cây số mà bác, hành lý thì phải càng gọn nhẹ càng tốt.

Vào CTC mình thấy rất ít trẻ em (dường như không có) cỡ tuổi thiếu niên thì có thấy nhưng cũng ít.

Theo mình nếu có trẻ em và người lớn tuổi thì Bạn cứ bám theo đường nhựa mà đi, mệt thì leo lên xe bus, đừng nên đi vào đường bên trong núi, vì vào trong ấy chỉ có đi bộ thôi, muốn quay trở ra đường lớn cũng xa.

Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ & thành công.

Last edited:
Về thủ tục pick up khi mua vé qua mạng.

Khi các bạn tiến hành mua vé trên ctrip.com, đến điều khoản lấy vé, nó sẽ hỏi bạn là chọn hình thức delivery hay pick up. Thường các bạn Việt Nam chúng ta sẽ chọn pick up.
-Chọn pick up vé tại sân bay
-Chọn thời gian pick up tối thiểu 02 tiếng trước giờ bay
Thế là hoàn tất.

Sau đó ctrip sẽ gửi cho bạn một email có mã số xác nhận, trong đó có ghi điều kiện lấy vé tại quầy số mấy, thời gian pick up, hướng dẫn rõ ràng còn ghi là ở gần gate số mấy nữa.

Khi đến sân bay bạn đến ngay quầy có ghi trong hướng dẫn, trong vòng 01 phút nhân viên ở đấy sẽ in cho bạn tấm vé của bạn, cứ thế cầm vào quầy làm thủ tục là ok.

Ở sân bay Nam Ninh, cô bé tại quầy hướng dẫn tớ vào làm thủ tục luôn mà không cần in vé. Tại sân bay Shuang Liu, Thành Đô thì nhân viên tại quầy pick up lại in cho mình tấm vé hẳn hoi.

Bác ơi, sao em đặt vé qua ctrip từ Lệ Giang - Thành Đô nhưng nó ko hỏi vụ "delivery hay pick up" như bác nói, kể cả trên confirmation bằng email cũng thế. Vậy em cứ im cái vé theo email rồi đến sân bay làm thủ tục như bình thường có sao ko vậy? Cám ơn bác trước.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back