What's new

[Chia sẻ] Cửu Trại Câu, Nga Mi Sơn tháng 09/2011, lá vẫn còn xanh.

Trước hết cho mình tự giới thiệu chút nhé:

Mình là một phượt tử trước nay hay lẳng lặng mà dõi theo hành trình của các bạn, tuổi tác thì cũng khá khá rồi (nhưng vẫn còn dẻo lắm). Từ một buổi tình cờ lang thang trên mạng mình đã được biết đến phượt và rồi bị cuốn theo các topic của các bạn, các bài viết rồi hình ảnh thiên nhiên, con người nơi xứ lạ, các sắc màu văn hóa đã đánh đúng vào chỗ mình đang cần tìm, cái máu lãng tử lại nổi lên… thế là thu xếp thời gian và phượt thôi.

Mình đã nghiên cứu được rất nhiều từ phuot.com. Từ một tay lãng tử cô đơn không biết tý gì về phượt cho đến hôm nay mình đã thực hiện được 03 lần xuất du Trung Quốc, trong đó có lần chỉ lang thang một mình. Lần đầu lang thang Lệ Giang – Shangrila – Đại lý năm 2009, lần thứ 2 năm ngoái 2010 đi Nam Ninh – Quế Lâm, định đi tiếp đến Cửu Trại Câu, nhưng giờ cuối bị sốt nên đành quay về và lần thứ 3 là lần này đã đến được Cửu Trại Câu, Nga Mi Sơn.

Mình vốn thích lang thang một mình, ít tham gia với các group chỉ vì thời gian thu xếp được rất eo hẹp. Vốn ngoại ngữ của mình ư??? Tự nhận xét nhé: tiếng Anh thì cỡ level A, tiếng Trung thì còn dưới cả sơ cấp, chỉ đủ để hỏi đường, mua vé và trả giá linh tinh…:)Nhưng thế cũng đủ, cứ mạnh dạn là xong thôi.

Mình mở Topic này với mong muốn cập nhật lại một số thông tin cho các bạn đi sau tham khảo. Hình ảnh thì mình cũng chỉ up vài cái thôi vì các topic khác cũng đã nhiều ảnh CTC rồi. Do mình đi làm, phải thu xếp công việc cơ quan, thời gian xin nghỉ phép khó khăn nên phải tận dụng ngày nghỉ lễ 2-9 và các ngày thứ 7, CN. Chương trình đi được mình nghiên cứu kỹ các topic từ diễn đàn, mua vé máy bay trước bằng ctrip.com và thế là lên đường thôi.

Chuyến này mình đi cùng với bà xã và con gái, cả hai mới lần đầu đi phượt, sức khỏe không được tốt do đó mình chỉ đi những điểm chính, các điểm khác như Lạc Sơn, Hoàng Long mình bỏ qua để bảo toàn sức khỏe cho cả nhà, tập trung cho thiên đường Cửu Trại Câu.

Chương trình 09 ngày của mình như sau:

Ngày 01 (27/08/2011): Hà Nội (K/s Hồng Hà, bus Sơn Đức) – Hữu nghị quan. Đến Nam Ninh lúc 18g, ăn uống vội vàng rồi đi xe bus ra sân bay để bay chuyến 20h20 đến Thành Đô (bay Chengdu Airlines bị delay 1h30 phút) về đến Dreams Youth Hostel đã quá nửa đêm.

Ngày 02 (28/08/2011): Tham quan Thành Đô, đền Vũ Hầu, phố Cẩm Lý, nghỉ ngơi dưỡng sức cho hành trình ngày mai; tranh thủ đi xe bus ra bến XinNanMen mua vé trước đi Cửu Trại Câu.

Ngày 03 (29/08/2011): Thành Đô – Cửu Trại Câu qua cung đường Giang Đô Yến – Vấn Xuyên – Tùng Phan – Xuyên Chủ Tự - Cửu Trại Câu. Đến CTC lúc 18h (xe chạy đúng 10 tiếng). Nghỉ tại Uncle`s Jiang Hostel.

Ngày 04 (30/08/2011): Tham quan nhánh bên phải hồ Arow Bamboo, hồ Panda, hồ Ngũ Hoa, thác Thụ Chính, hồ Tê Giác…làng Thụ Chính. Như là đã quen từ trước nhưng vẫn ngỡ ngàng trước sắc màu xanh biếc của các hồ Cửu Trại Câu, chỉ tiếc là Lá Vẫn Còn Xanh.

Ngày 05 (31/08/2011): Ngày thứ 2 vào Cửu Trại Câu, quay trở lại nhánh bên phải, đi xe bus qua lại tìm cách xuống đoạn có view cao rất đẹp nhìn xuống hồ Ngũ Hoa nhưng lực bất tòng tâm vì không thằng nào nó cho xuống. Quay qua nhánh bên trái tham quan hồ Long, Ngũ Sắc Trì, hai cái hồ phía dưới đang cạn nước. Tham quan làng Tạng dưới ánh nắng chiều tuyệt đẹp, nhưng làng Tạng thì bị Hán hóa mất rồi.

Ngày 06 (01/09/2011): Cửu Trại Câu – Thành Đô, quay trở lại cung đường cũ, nghỉ tại Traffic Inn ngay gần bến xe XinNanMen. Tối lại tiếp tục dạo phố Cẩm Lý.

Ngày 07 (02/09/2011): sáng gửi bớt hành lý ở Traffic Inn, tiếp tục Thành Đô – Nga Mi Sơn quanh quẩn với lẩu cá dưới chân núi, lên đến Kim Đỉnh đã 16 giờ chiều, sương mù dày đặc, trời âm u, bỗng nhiên…Trải qua một đêm không quá lạnh trên Kim Đỉnh.

Ngày 08 (03/09/2011): sáng dậy sớm lên Kim Đỉnh săn mặt trời mọc, chờ mãi, chờ mãi…9h xuống núi, tham quan Vạn Niên Tự, chùa Báo Quốc. 14h đón xe bus quay về Thành Đô. Bus 303 ra sân bay Shuang Liu. 20h15 bay Thành Đô – Nam Ninh của hãng XiChuan Airlines (bay đúng giờ, máy bay A320 rộng rãi) đến sân bay Nam Ninh lúc 22h, leo ngay lên xe bus về khu vực ga, khách sạn Yin He nhưng mình nghỉ tại khách sạn MinHan cho nó hoành tráng.

Ngày 09 (04/09/2011): sáng sớm ra bến xe du lịch Vận Đức bus về Hữu Nghị Quan – Hà Nội. Đến Hà Nội lúc 16h, kết thúc chuyến đi thành công.

Chi tiết các ngày đi, các kinh nghệm rút ra sẽ được mình cập nhật vào các bài tiếp theo.
Lần đầu post bài nên các bác thông cảm và góp ý kiến ah.

Bác ơi, sao em đặt vé qua ctrip từ Lệ Giang - Thành Đô nhưng nó ko hỏi vụ "delivery hay pick up" như bác nói, kể cả trên confirmation bằng email cũng thế. Vậy em cứ im cái vé theo email rồi đến sân bay làm thủ tục như bình thường có sao ko vậy? Cám ơn bác trước.

Mình cũng không rõ bạn đặt vé ra sao, nhưng cả hai lần đặt mua mình đều phải qua bước chọn thời gian pick-up vé, thời gian pick-up phải tối thiểu 02 giờ trước giờ bay,chọn 1g30 phút nó cũng không cho qua.

Nếu bạn đã có email confirm thì chỉ việc in ra đọc kỹ hướng dẫn của nó là ok. Mình thấy thằng ctrip này khá chi tiết và cẩn thận đấy.

Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ và thành công.

Ngày thứ 5: Ngày thứ 2 ở Thung lũng Cửu Trại.

Sáng sớm một mình dậy sớm chuẩn bị hành trang để vào CTC, hai thành viên của mình do không nhấc nổi chân nên đã xin ở lại nhà để ngủ.

Tiếp tục mua vé vào cổng ngày thứ 2. Do ngày hôm qua đi xe bus thấp thoáng thấy được một địa điểm ưa thích, có view từ trên cao nhìn xuống hồ Ngũ Hoa trông rất đẹp nên sẽ quay lại đây. Mình lên xe bus trở lại nhánh bên phải, xe chạy qua chạy lại khu vực hồ Ngũ Hoa - hồ Panda. Ngồi sau lưng sư phụ, mình vận dụng hết khả năng ngôn ngữ để xin xuống, nhưng liền nhận được một tràng tiếng TQ: đại khái là chỗ này đường hẹp nguy hiểm xe không thể dừng lại ở đây.

Không cho xuống thì thôi vậy, đành xuống hồ Ngũ Hoa chơi tiếp, đi một đoạn theo hành trình hôm qua. Sau đó đón xe quay lại ngã 3 chữ Y, đi bộ đến điểm đón xe nằm trên ngọn đồi sau lưng Tourist Centre để đi Long Lake.

attachment.php
attachment.php

attachment.php
attachment.php
attachment.php

Xe chạy khoảng 20 km đường rừng thì đến Long Lake, một cái hồ lớn được bao bọc bởi các dãy núi cao, mặt hồ trong xanh, phẳng lặng, không gian thật yên tĩnh. Đến đây thì cũng đã trưa, mình lang thang xuống phía dưới hồ, bất chợt tìm được một chỗ nghỉ trưa khá lý tưởng, view thật đẹp nhìn ra hồ, bèn lôi thức ăn mang theo ra dùng tạm, ăn xong dùng ba lô gối đầu nằm nghỉ, nghĩ ngợi miên man: có mấy ai được nghỉ trưa trong một khung cảnh như thế này nhỉ?.

Từ Long Lake tiếp tục đi theo con đường gỗ băng qua một đoạn đường rừng để đến Ngũ Sắc Trì, đây là một cái hồ nhỏ thôi nhưng màu sắc cũng thật kỳ dị, cái màu xanh lam trong vắt nhìn rõ tận đáy, mặt hồ phẳng lặng như gương.

attachment.php
attachment.php

Từ Ngũ Sắc Trì đi bộ tiếp sẽ ra bến đỗ xe, lên xe quay trở ra khu vực làng Tạng gần ngã 3 chữ Y, đến đây thì cũng đã 03 giờ chiều, những ngôi nhà Tạng hiện ra dưới ánh nắng chiều rực rỡ, xa xa là đỉnh núi Zhayizhaga cao 4.400m thật hùng vĩ. Mình theo chân các đoàn khách TQ vào tham quan nhà Tạng, mặc kệ hướng dẫn viên thao thao bất tuyệt, mình len lỏi các ngóc ngách trong nhà để tìm hiểu cuộc sống của người Tạng. Nhà được xây dựng theo kiểu Hán, không giống các ngôi nhà Tạng hình trụ có phần chân hơi nhô ra, mặt trước của ngôi nhà được trang trí bởi các hoa văn, hình vẽ đặc trưng của dân tộc Tạng, gian phòng lớn phía trước được cho thuê để bán hàng lưu niệm, các gian phía sau làm nơi sinh hoạt gia đình, phòng thờ, phòng ngủ, phòng ăn có phục vụ trà sữa giá 10¥/người.

Thời gian còn lại của buổi chiều, mình tiếp tục đi xe đến làng Thụ Chính để tiếp tục tham quan các hồ còn lại của ngày hôm qua như: Sparkling Lake, Double Dragon Lake…đi bộ ven theo đường nhựa, rồi đón xe bus ra đến cổng.

Hai ngày ở thiên đường đã trôi qua thật nhanh, mình bước ra cổng và ngoảnh đầu nhìn lại. Hẹn gặp lại nhé CTC vào một ngày tháng 10 có lá vàng, lá đỏ.

Chân bước về nhà nghỉ, cảm giác như có một chút tiếc nuối vì phải chia tay, một chút gì đó vui vui vì đã hoàn thành được nhiệm vụ: “đã đến được thiên đường Cửu Trại Câu”.

Last edited:
E cũng định năm nay đi CTC nhg dở công việc lại ko đi đc,buốn tê tái ý,nhg đọc bài của bác hay quá,e cũng hình dung đc phần nào vẻ đẹp nơi đây,quả thật là thiên đg.

Lâu quá rồi... CTC hình như vẫn như ngày xưa
nếu chọn đi vào mùa lá vàng thì khung cảnh nhìn tuyệt hơn rất nhiều nhỉ bác.
...cảm ơn vì những chia sẻ và đợi bác viết tiếp hành trình.

Mình vừa đi CTC về, lá vàng lác đác, lá đỏ thỉnh thoảng có 1-2 cây thôi.

Ở khu vực Trường Hải - tận cùng của nhánh trái, rừng cây và lối đi đã phủ tuyết trắng.

Post thêm hình, và chỉnh lại cho hình lớn.
Bác k nhất thiết phải chọn hình đẹp đâu, cứ chọn những tấm hình về cuộc sống thường nhật trên đường đi post lên cũng được.

Ngày thứ 6: Cửu Trại Câu – Thành đô trở lại cung đường cũ

Sáng sớm thức dậy trả phòng rồi đi taxi 10¥ quay trở lại bến xe, buổi sáng trời se lạnh, bến xe CTC nằm cách cổng vào CTC chưa đến một cây số, thật yên tĩnh và sạch sẽ. Người ta bố trí xe bus dựa trên số vé bán ra, nên không thấy một chiếc xe nào thừa cả, bến xe thật gọn gàng, ngăn nắp y như bến của một công ty du lịch. Nếu không biết trước thì chắc không ai nghĩ đây là bến xe.

Đa số các xe xuất bến lúc 08 giờ đến 08g15, rất đúng giờ.

attachment.php
attachment.php

attachment.php
attachment.php
attachment.php

Mình ngồi trên xe ngắm lại những đoạn đường đã qua. Cung đường từ Cửu Trại Câu qua Xuyên Chủ Tự, Tùng Phan thật đẹp, xem mãi không chán, mệt quá lại ngủ thiếp đi, tỉnh dậy lại tiếp tục ngắm. Đến trưa, nhà xe đưa vào quán ăn tự chọn giá 20¥/pax, ăn thoải mái nhưng thức ăn phần nhiều là rau, củ, đậu phụ các kiểu, thịt mỡ nấu theo kiểu Tứ Xuyên. Thôi kệ…ực bừa cho nó đỡ đói.

attachment.php
attachment.php

Đoạn đường qua Vấn Xuyên hai bên toàn núi đá cao nên ngắm mãi cũng nhàm. Đến Giang Đô Yến thì xe vào đường cao tốc rất to, chạy tẹt ga khoảng hơn tiếng đã đến ngoại ô Thành Đô lúc 17g chiều.

Ah, Bác nào rỗi có thể tham quan Giang Đô Yến, ở đấy có đập nước rất lớn và núi Thanh Thành, lên núi tìm thử xem có đệ tử làng nhàng nào của môn phái Thanh Thành trong tiểu thuyết kiếm hiệp của Kim Dung không nhé.

Xe vào Thành Đô vào giờ cao điểm nên lại bị kẹt xe, điệp khúc muôn thủa. Đến bến Xin Nan Men cũng đã hơn 6g chiều. Mình vác ba lô đi vòng ra sau bến xe nghỉ tại Traffic Inn để ngày mai đi Nga Mi Sơn cho tiện.

Last edited:
E cũng định năm nay đi CTC nhg dở công việc lại ko đi đc,buốn tê tái ý,nhg đọc bài của bác hay quá,e cũng hình dung đc phần nào vẻ đẹp nơi đây,quả thật là thiên đg.
Cố lên năm sau đi nhé Bác. Theo mình chỉ cần thời gian và quyết tâm thôi, mọi thứ khác cũng kg cần quá chu toàn. Chúc Bạn sớm đạt ước nguyện.

@007: cám ơn Bác đã chỉ giáo, mình đã xem topic và ảnh của Bác, nhưng vì trình còi nên không có nhiều ảnh streetlife, ảnh mình resize nên nó nhỏ vậy, còn resize 1000x900 thì nó kg cho up nên cũng không biết làm sao, mong Bác chỉ giúp.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back