What's new

Danh mục các websites hữu ích cho chuyến đi (đặt phòng, tàu, xe...)

Có trang web của Pháp chuyên bán vé rẻ (loại không đổi-không trả) do người mua không có nhu cầu dùng nữa nên bán lại:

http://www.trocdesprems.com/

Còn trang web này không thuộc loại du lịch (nhưng tớ vẫn để đây vì không biết đế đâu cả) chuyên bán vé giảm giá các chương trình hòa nhạc, kịch, thể thao....ở Pháp:

http://www.billetreduc.com

Các bác ạ, em đang bấn loạn chuyện book tour đi Ai Cập thì tự nhiên chộp được trang này, ý chừng là của các bạn Anh, thấy các bạn viết rất khoa học dễ hiểu tỉ mỉ mà lại dịu dàng:

http://www.seat61.com/Egypt.htm

Phía cột bên trái là danh sách các nước, từ châu Âu cho đến châu Phi cả VN cũng có nữa mới thật là tài tình, giao diện giá tiền dễ hiểu trong sáng hơn cả trang của đường sắt Việt Nam :D, thông tin liên hoàn cực hợp lý chứ không nghèo nàn xấu xí như trang của chúng ta. Công nhận là đỉnh cao trí tuệ và bàn tay chăm chỉ hùng hục. Khi click vào từng nước các bạn sẽ cho mình thông tin trang chủ đường sắt, đường thủy và giao thông công cộng ở từng nước để tìm vé, book chuyến, thời gian tàu đi về giữa các địa điểm du lịch chính, giá cho người nước ngoài, người bản địa, chất lượng tàu và cả giá tiền nữa :L . Qua các bạn em mới biết hóa ra đi tàu từ Luxor đến Cairo chỉ mất có 10$ lại còn 1st. Classs em mừng quá đang định làm tour hoành tráng luôn ;).

Về kinh nghiệm book khách sạn và hostel thì em cũng quý venere.com hơn hostelworld.com, vì thông tin các bạn đưa trong sáng hơn, sao của các bạn cũng đúng hơn. Quả hostelworld.com em đã có kinh nghiệm một lần, trên mạng bảo một đằng, đến nơi chìa cái giấy ra các bạn lại bảo một nẻo, đang từ suite lại thành phòng chung nhà tắm với A B C toàn tây cao to đen hôi rất đáng sợ. Chưa kể giá tiền cũng sai tòe ra. Từ đấy cứ tra xong đọc xong rì viu ở hostelworld.com là em chạy vào trang chủ của hotel/hostel/camping để đặt phòng. Không lằng nhằng qua hostelworld nữa, chưa kể qua hostelworld nó bắt mình trả phí mà đem con bỏ chợ bán sang Tàu Khửa như thế, có phải là điên không X(.

Mà có một cái trước khi đi du lịch không bao giờ được quên trên tay, ngoài sách hướng dẫn du lịch, còn có anh Gúc nữa. Anh ấy vừa giúp mình tay khỏe luyện đến có bắp mà lại cung cấp bao nhiêu thông tin bổ ích :gun

Last edited:
Haha, bạn Chòe ơi, nếu vẫn là cái tàu như hồi mình đi ở Ai Cập, đúng là 10$, đúng là 1st class, nhưng nó chỉ là cái ghế ngồi mềm thôi. Và sẽ là 1 cái khoang riêng biệt 1 cái ghế dài cho 3 người bé tí teo, che chắn bằng 1 cái ri đô, chứ ko có cửa nhá.

Đấy là 1st class đấy. Còn lại tất cả khoang chung, ghế cứng.

Mình nhớ là hồi đó đến Cairo mới mặc cả mua tour của 1 bác bản địa Cairo - Luxor (tàu đêm 1st class) + 1 ngày thăm Luxor + 1 đêm hotel Luxor + tàu thủy sang Sinai = 280$.

Sau 1 đêm vật vã với cái tàu hạng nhất, và tình cờ phát hiện giá vé có 10$, mình kiên quyết ko lên xe do bác í cử đến đón, cũng ko trả tiền cho nhân viên của bác í. Chí chóe điện thoại 1 hồi thì giảm xuống 120$. Vui kinh dị!

Đi Ai Cập, nếu deal với các hãng châu Âu thì khỏi lo, nhưng nếu deal với các bác bản địa cứ trả giá 1/5, 1/7 nhá, vui lắm.

Ối có trướng rủ màn che thế là ác chiến rồi bác ạ :D. Thấy các bạn tây đi về cũng kể thế, nói là mặc cả như điên, mua đồ gì cũng phải trả xuống giá, còn bảo chúng nó thích boa, đi đâu cũng phải boa, mà boa thì mày nhớ chỉ cho 1 Pound thôi nhớ, nghe chưa =))

Mà tàu nằm của nó 60$ thì cũng không phải quá đắt so với giá Đức nhợn nhà em, lại còn hạng deluxe nữa mới lác mắt chứ.

Thôi em khai quật được cái topic bên kia rồi, em chạy sang ấy bàn tiếp về chuyện đi Ai Cập ạ.

Last edited:
Đi lại trong Paris và xung quanh ratp.fr

Thông tin được đề cập ở topic này, do 1 số bạn cung cấp (cảm ơn bạn choè :) và tớ bổ sung chút, đợi các bạn Paris hiệu đính bổ sung thêm :)

https://www.phuot.vn/showthread.php?p=48654#post48654

Site này cung cấp thông tin:

- Bản đồ metro, RER, chia vùng (zone) đi lại ở Paris và ngoại ô
- Các loại vé
- Cách đi đến 3 sân bay chính của (Paris), ko có hướng dẫn đến sân bay Paris Beauvais của Ryanair (muốn biết cách đi và đến của sb này có thể đọc trên site chính thức của sb này ví dụ di bằng xe shuttle bus http://www.aeroportbeauvais.com/bus.php?lang=eng)
- Công cụ tìm kiếm cách đi lại giữa 2 địa điểm (Journey planner) http://www.ratp.info/informer/anglais/index.php

À về sân bay ấy ạ, có mấy cái site có thể hữu dụng cho các bác.

1.Đây là site bằng tiếng Anh, hơi bị nhiều pop up nhưng nếu gạn đục khơi trong thì cũng được. Có hầu hết các sân bay cho các hãng máy bay giá rẻ, chỉ cần click vào nước cần đến, vùng cần đến, nó sẽ cho ra một chuỗi sân bay ở vùng đó, gồm cả sân bay cho máy bay giá rẻ:

http://www.travel-library.com/airports/

Trong phần giới thiệu sẽ có hướng dẫn cách đi bằng bus hay tàu xe. Nhưng thông tin kỹ hơn thì cứ đánh thẳng tên sân bay vào google là được. Trang này đánh giá 2*

2.Bác nào biết tiếng Đức thì có site này rất hay, lại còn thường xuyên cập nhật các khuyến mại giá vé nữa:
http://www.billigflugnet.de/airports/
Sân bay ở đây được sắp xếp theo dạng gồm những hãng máy bay giá rẻ nào. Nhiều khi muốn đi đâu chỉ cần vào đấy nhìn list là có thể đến thẳng site của các hãng giá rẻ book vé. Thông tin về đi lại vào thành phố cũng rõ ràng. Em đánh giá 4* cho chất lượng, trừ đi 1* vì chỉ có mỗi tiếng Đức ngu đần. Nhưng thông tin thì quá tốt.

3. Trang này thì phổ thông hơn, em tìm được hồi giai đi Mĩ định book vé đi linh tinh mấy nơi. Phổ thông nghĩa là thông tin thì nghèo nàn nhưng cái vùng của nợ nào trên thế giới nó cũng có, mỗi tội ít thông tin thôi. Dùng để tra cứu cũng được. Tất cả các sân bay giá rẻ ở châu Âu và Mỹ nó đều ném dép giữ chỗ ở đây:
http://www.flylowcostairlines.org/low-cost-airlines/cities-list.html

Phần cập nhật châu Á, Nam Mỹ với châu Phi thì rất nghèo nàn, hầu như là không có. Nên đánh giá nó khoảng 3* cho nỗ lực phi thường gom hết tất cả vào làm một.

Như bác arvil77 đã nói, đi các thành phố ở châu Âu nếu vào trang mà mình vẫn vào để đặt vé tàu hỏa đi lại các thành phố thì sẽ không hoặc ít khi tìm được vé metro/tàu điện/bus đi trong thành phố. Bởi vì mỗi thành phố lại một cơ quan riêng bao thầu các phương tiện công cộng (có thành phố là hai ba hãng). Đức nó gọi là Verkehrsverbund, chắc tiếng Việt là Sở giao thông công chính :D. Thường nếu tra giờ tàu metro, bus, tàu điện thì phải vào các trang này để tra.

Bác Arvil77 thấy có cần làm cái danh sách đường link tra giờ tàu mấy thành phố lớn không ạ ? Em ít nhất cũng biết link tra giờ tàu ở Frankfurt với Dresden nhà chị Toet :D

Site billigflugnet dù ko biết tiếng Đức nhưng tớ thấy có vẻ hay đấy :), nhiều khi muốn đi đâu đó, đi đâu cũng được nếu có giá rẻ :) khi đó nhìn 1 trang thì tiết kiệm thời gian hơn là phải mở từng trang của hãng hàng không Nếu có trang nào bằng tiếng Anh như trang này thì tuyệt

Link tra giờ tàu và các phương tiện công cộng khác của các tp lớn hay đó, tớ mới biết được có 4 nước Bắc Âu, Đức, Paris và đã được post trong topic này . Trang của Đức do Mdm Toet cung cấp, 1 phần trong www.bahn.de, ko biết có phải trang bạn chòe định nói ko hay còn có trang riêng nữa

Bác arvil ơi, đúng là link tra giờ tàu ạ. Nhưng nó có 2 dạng, 1 là của thằng to béo đầu gấu tức là công ty đường sắt liên bang/nhà nước/tư nhân lớn, chuyên cung cấp tàu từ thành phố nọ đến thành phố kia (gọi là tàu liên tỉnh cho gọn ạ). Cái die Bahn của Đức hay cái Trenitalia của Ý là dạng này. Ngoài thằng đầu gấu này, thì hầu hết các nước chia phương tiện giao thông công cộng theo vùng quản lý, hoặc thành phố quản lý. Phương tiện công cộng gồm có bus, tàu điện, tàu điện ngầm, xích lô xe bò hay là phà xuồng gì đó. Tất nhiên ở các trang web để tra giờ tàu liên tỉnh, sẽ không tìm được đường đi từ địa điểm A đến địa điểm B ở trong 1 thành phố nào đó trên lãnh thổ nước ấy. Trừ phi vào được website phương tiện công cộng của vùng/thành phố đó. Cái lợi của các website này là nhiều khi mình nhìn được cả bản đồ các tuyến. Trước khi đi du lịch, nhìn qua nó sẽ phác thảo được một hình dung nào đó về các địa điểm tham quan, cũng như vị trí khách sạn của mình nằm ở đâu trong vô vàn các bến tàu.

Những link này tất nhiên chỉ hữu dụng với các thành phố lớn, cần phải di chuyển bằng phương tiện giao thông công cộng nhiều, như London, Paris, Roma, Berlin,... Còn các thành phố nhỏ thì đi bộ mấy vòng là hết thành phố, nên không cần thiết phải biết về phương tiện giao thông công cộng ở đó. Biết rồi cũng có thể tự tra cứu giá tiền, mua vé nào là hợp lý nhất. Cũng là cách để chuẩn bị sẵn lượng tiền tương ứng trước khi đi du lịch.

Chị Toét có cái topic này với cái Mẹo vặt khi đi du lịch hay nhỉ. Làm thế nào để rating được topic hả các bác?

www.booking.com

Toét bắt đầu với một số trang đặt phòng toàn cầu:

www.booking.com

Tớ thấy trang này có vẻ được . Có vẻ nhiều người vào và đặt phòng. Tớ thử xem cho bạn nào hỏi apartment ở Barca cho 5 người, tớ search trên venere trước và chọn MH Apartments Sagrada Familia (mất 1 phút để đọc lướt và chọn cái này), có 28 người nhận xét chỗ này trên venere nhưng trên booking.com là 91 người, điểm cho gần giống nhau (8.6 và 8.1). Giá phòng trên 2 trang bằng nhau

Tớ vào booking.com xem sau khi thấy 1 người bạn hay đặt phòng k/s ở trang này Các tiêu chí lựa chọn đa đạng (vùng, tiêu chuẩn mấy sao, loại phòng) gần giống www.venere.com . Nhưng có vẻ cũng giống như venere, phòng sẽ từ khách sạn rẻ tiền budget hotel (1-3 sao) đến 5 sao mà ko có hostel

Giao diện của trang cũng dễ đọc (user friendly :)). Có 2 điểm hay là cho biết còn bao nhiêu phòng trống cho loại phòng bạn quan tâm và giá gốc là bao nhiêu so với giá special offer qua booking.com

Phần này trích từ phần giới thiệu của trang:

Benefits for customers
Low Prices

As the market leader in Europe, Booking.com offers you highly competitive hotel rates in both cities and regional destinations – ranging from small family hotels through to luxury hotels.

No reservation fees
Booking.com's reservation service is free of charge. We do not charge you any booking fees, administration fees, or cancellation fees.

Secure booking
Our reservation system is secure and your credit card and personal information is encrypted. We work to high standards and guarantee your privacy. For further details, please check our privacy statement.

Benefits for hoteliers
With 10.9 million room nights booked in 2006, Booking.com provides a cost-effective commission based model, a network of over 4500 distribution partners and a personalised account management service to help you optimise your revenue.

Đặt phòng Bed & Breakfast ở Ý

Trang web tìm phòng ở kiểu B&B chính thức ở Ý, ko nhớ bạn nào gửi chưa http://www.bed-and-breakfast.it/

Ngày 7 tháng 3 tới là ngày B&B Italian B&B Day nên nhiều B&B ở Ý cho ở miễn phí ngày này với điều kiện ở ít nhất 2 tối. Giá phóng đôi khoảng 100e đổ lại.

Trích từ trang này về ở B&B (giá phòng gồm ăn sáng)

The decalogue of Italian B&B
10 ground rules to travel and feel like home

1. The Guest comfort is paramount – hospitality and courtesy are the main characteristics of every B&B owner who opens his place to visitors from all around the world.

2. La Dolce Vita – Visiting Italy choosing the B&B option is the most interesting and original way to discover and fully experience the Belpaese and the Italian style.

3. The advantage of saving – the reasonable prices of B&B’s encourage tourists to extend the duration of their own holiday trip.

4. A pleasant stay – comfortable rooms and full access to the entire structure express the sense of hospitality that pertains to B&B.

5. A guide at your service – all information on the territory is available for guests who want to know more about the town and its surroundings.

6. A friend to meet – B&B’s friendly and cosy atmosphere offers lots of opportunities for new acquaintances.

7. Cut to match your needs – B&B’s friendly atmosphere allows for a comfortable stay and makes visitors feel at home.

8. Interior designs – B&B’s interior designs combine harmony and originality in a style that is more and more reflective of the natural characteristics of the territory.

9. You can trust it – Reliability, integrity, and competency are the characteristics of the B&B’s owners, always committed to provide visitors with a comfortable and pleasant stay.

10. A new seat at the table – Breakfast is prepared with love, choosing from the Italian and local best traditions. The flavours of the past will give you an unforgettable breakfast.​

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,586
190,138
Latest member
NgoDieu
Back