What's new

Dạo chơi Tây Yên Tử - Ngắm cảnh ở Hồ Thiên (9/7/2011)

Chuyến đi 2 ngày khá nhẹ nhàng, nhưng cũng phải thu xếp đến lần thứ 2 tôi mới đến được vùng đất này-Tây Yên Tử, Chùa Hồ Thiên.
Đã có khá nhiều chia sẻ của bác Battramdao:
https://www.phuot.vn/threads/11904-H...m-Phật-Pháp
Và đây
https://www.phuot.vn/threads/17368-Vãn-cảnh-chùa-Hồ-Thiên-tham-vấn-thiền-sư-Thích-Đạt-Ma-Trí-Thông

Chuyến đi này dự kiến sẽ đồng hành cùng bác Battramdao, nhưng do muốn tìm hiểu thêm về nơi đây, tôi quyết định đi trước một mình.
Đây là tracklog tôi đã đi.

Demo vài ảnh.

Hồ Đá Trắng

Suối "đen" gần mỏ Khe Suối

Một suối "đỏ" gần Mỏ than Hồ Thiên

Hồ Bến Châu nhìn từ hiên nhà bia chùa Hồ Thiên

Con đường xuyên rừng cây bụi xuống hồ Bến Châu

Last edited:
Buổi trưa không thấy nhóm phuot.com lên, hóa ra các bác đã cancel chuyên đi. Mà nếu các bác ý đi trong ngày như thế sẽ rất căng, chơi ở chùa cũng chả được bao lâu.
Ngồi nói chuyện với thầy đến 2h30 thì nhóm phật tử kia chuẩn bị ra về, họ rủ tôi xuống cùng cho vui. May quá được đi con đường tắt gần nhất ra hồ Bến Châu nên tôi đồng ý ngay. Xin phép thầy khi có cơ hội sẽ trở lại nơi đây, chúng tôi thu dọn đồ xuống núi.

Chú Mực chạy ra tiến khách

Xuống dốc đỡ mệt hơn rất nhiều, đi băng băng

Khe suối mát lạnh, hôm trước hết nước cũng phải làm vài ngụm ở đây

Rừng trúc như bác Battramdao đã mô tả. Trúc, ẩm và rất nhiều muỗi

Loáng cái đã đến khoảng đất trống hôm lên dừng chụp hồ Bến Châu

Last edited:
Qua vườn vải chân núi, cô A bảo tôi cứ hái mà ăn. Vải người ta đã bỏ đi rồi, ăn cho đỡ phí công người trồng. Vải ở vườn này rất ngon, to đều, ngọt đậm, không phun thuốc (bỏ đi rồi mà). Cám ơn các bác chủ vườn nhé.
Bãi cỏ rộng đây rồi. Anh C thấp thấp, trước cũng là dân đào than thổ phỉ. Giờ cũng nghỉ rồi vì không ăn thua. Vậy đấy, người ta đào bung bét cả dãy núi để rồi sau mới thấy không ăn thua. Âu cũng là miếng cơm manh áo làm cho mê lầm.

Cô A mặc bộ nâu. Anh B làm ăn trong Phú Yên, vừa về quê lên thăm chùa.

Một khóm mái trắng duy nhất, chắc bị đột biến gen

Cây bạch đàn kỳ dị. Vác được về HN chắc bán được cả trăm triệu :D

1 bông sim nở muộn (Hoa sim bé hơn hoa mái). Quả sim đã bằng đầu ngón tay

Dòng suối đỏ quạch xa xa

Đường bắt đầu không rõ lối

Cây cối phủ kín đường đi

Chỉ loáng thoáng bóng người đi trước

Những cây thông đang hiến máu nhân đạo

Khéo léo có thể qua suối mà không ướt chân. Mình đi dép mình lội :D

Chỉ biết đây là cái miếu. Các bác bác bảo ở đây có người thắt cổ tự tử nên lập miếu :(

Cặm cụi đi qua con đường lòa xòa

Rồi lại suối

Ở suối thường có mũi tên sơn trên những tảng đá lớn

Khoảng 2 tiếng, chúng tôi đã đến khu có dân cư

Có 2 cây cầu "dự án" như thế này

Và lại vườn vải đã bỏ

Hồ kia rồi

Thanh bình quá

Bến đò

2 cây cầu dự án kia và những mố cầu này nằm trong 1 dự án (???) mở đường vào bãi cỏ lớn chân chùa (???) Khi xong có thể là 1 tuyến đường du lịch lên Hồ Thiên chăng. Rất tiếc nó đã bị bỏ giở vài năm, khi vị phụ trách dự án này về hưu. Như dân nói là ăn cú chót.

Hồ Bến Châu xanh ngắt

Chiến lợi phẩm của cô A. Cô vác đến đây rồi cứ bắt tôi mang về làm quà :). Vải và me rừng, cảm ơn cô nhé.

Nguyên cành tươi rói nhá, cầm về cho vợ con đi

Người suy tư, người tám chuyện

Bến đò trường bắn trắng trắng bên trái

Lên bờ đã 5h, tôi bắt xe ôm ra đường 18, đón 1 chiếc xe khách về HN. Người ngợm đầm mồ hôi, xin lỗi các bác phải chịu đựng mùi nhá.

Một chuyến đi lý thú và cho tôi nhiều điều bổ ích.

Hẹn gặp lại Hồ Thiên - Tây Yên Tử.

Chào bạn xiphe,

Bạn có một chuyến treking tuyệt vời quá!

Mình cũng đang dự định làm một chuyến cung đường này và sẽ mang cần đi câu cá. Trong ảnh của bạn, mình thấy trên đó có mấy đập là đập đá trắng và bến châu, cậu cho hỏi là mấy đập đó họ có thả cá không? nếu có, họ có cho câu không? (tất nhiên là bọn mình trả tiền). Cho mình xin số điện thoại của ai trên đó để tiện hỏi thăm (nếu có)

Mong nhận được hồi âm sớm!

Thanks,

Gentleman

Chào bạn xiphe,

Mình cũng đang dự định làm một chuyến cung đường này và sẽ mang cần đi câu cá. Trong ảnh của bạn, mình thấy trên đó có mấy đập là đập đá trắng và bến châu, cậu cho hỏi là mấy đập đó họ có thả cá không? nếu có, họ có cho câu không? (tất nhiên là bọn mình trả tiền). Cho mình xin số điện thoại của ai trên đó để tiện hỏi thăm (nếu có)

Hồ Đá Trắng thì bạn có thể hỏi bác Lưu bán nước ở chân đập: không33933092sáu.
Hồ Bến Châu thì nghe nhiều người nói là không nuôi được cá. Lý do chắc tại những con suối đỏ tớ đã chụp.
Mấy chỗ này hạ trại thì tuyệt.
Nói thật là đã lâu rồi mình sợ nhìn câu cá lắm. Trông nó dãy dụa mà sởn da gà.
Một chuyến chỉ trekking cũng thú vị đấy chứ! Ngồi câu cá rất mất thời gian, tâm cũng khó tịnh. Chúc bạn có 1 chuyến đi vui.

Quả me rừng ăn khoái sư huynh nhỉ :D. Hơi khó ăn 1 tí nhưng khi khát nhấm xong 1 quả thì chỉ cần 1 ngum nước nhỏ xíu là chẳng thấy cơn khát đâu cả. Trên núi thì nhiều thứ xơi được lắm huynh ạ , phải chịu khó tìm cơ : Táo rừng, Ổi rừng, Roi rừng, Me rừng, Sim, Sầm... Tuyền đồ ăn được mà không chết :LL

Chào bạn xiphe,

Mong nhận được hồi âm sớm!

Thanks,

Gentleman

Hì, món này em tham gia tí nhé. Câu cá sao bác không vào mạn Côn Sơn? Hồ to, cá to , view đẹp, thoáng, quăng sướng? Mấy hồ trên này em không rõ lắm, nhưng em nghĩ rộng thế cộng với đáy hồ không bằng phẳng thì khả năng người ta thả là thấp.
Dạo trc em nhớ, những hồ từ thời các cụ khai thác lộ vỉa xong cứ để nước nó đầy vào thì nhiều khủng long vô cùng. Vì chẳng bao giờ người ta đánh bắt được, đáy hồ vô vàn hố đấu do khai thác than khoét sâu vào nên khủng long nó rúc vào đấy, một năm có đôi bạn chết đuối thì cũng thỉnh thoảng mới có bạn vớt được, còn đâu nằm lại. Trắm và Chép tầm ~40kg cũng không phải là hiếm ( Bác mà câu được mấy anh tầm đấy, xơi vào khéo trường sinh bất lão luôn chứ chẳng đùa (NT))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,642
190,155
Latest member
ncvinh123
Back