What's new

[Chia sẻ] ĐẤT TRỜI VÂN NAM - 缘分/ĐỊNH MỆNH

thuc_phuong

Phượt thủ
chào bạn, sắp tới mình cũng dự định đi những điểm này dịp 30/4 nên rất cảm ơn các thông tin hữu ích của bạn
với cho mình hỏi thêm là nếu không biết tiếng trung thì mấy vụ di chuyển đặt xe bus hoặc đổi vé thì có khó không ạ

NhatBo

Storyteller
chào bạn, sắp tới mình cũng dự định đi những điểm này dịp 30/4 nên rất cảm ơn các thông tin hữu ích của bạn
với cho mình hỏi thêm là nếu không biết tiếng trung thì mấy vụ di chuyển đặt xe bus hoặc đổi vé thì có khó không ạ
Hello Phương, nhóm mình đi cũng không biết tiếng Trung Quốc gì cả. Nhưng bạn đừng quá lo, hầu hết nhân viên ở các ticket office họ có thể hiểu được một cách cơ bản nhất. Bạn chỉ cần nói từ khóa, ngắn gọn thôi, mình ví dụ: "Two tickets, go to Shangri-La, at 13:00 pm". Vậy là đủ, càng ít từ càng tốt thì họ sẽ hiểu thôi.
Cách thứ 2 là bạn dùng google translate. Viết tiếng Anh thì nó dịch sang tiếng Trung, nhưng mình không sử dụng cách này vì mình không biết ở đây họ sử dụng tiếng Trung Quốc gì, và nhiều khi Google nó dịch cũng "ngáo ngáo" lắm.

nhtphong

Phượt quái
Bạn chụp hình đẹp quá, có thể chi se bọn xài bộ gì ko?
Cuối tháng chắc mình cũng sẽ có 1 chuyến Van Nam

xversion1

Phượt thủ
Bạn cho hỏi chi phí 13,390 là đã bao gồm tất tần tật cả visa chưa nhỉ? Mình đang định đi Phượng Hoàng Cổ Trấn nhưng thấy bài Vân Nam của bạn có vẻ hấp dẫn hơn nên định đi theo của bạn, định đi đợt 30/4 thì ko biết bây giờ lên kế hoạch có kịp ko? Ngại nhất vẫn là khoản xếp hàng visa.

NhatBo

Storyteller
Bạn chụp hình đẹp quá, có thể chi se bọn xài bộ gì ko?
Cuối tháng chắc mình cũng sẽ có 1 chuyến Van Nam
Cám ơn bạn, mình xài máy ảnh Fujifilm model X-A5, ống lens XF18-55mm. Hôm nay là cuối tháng rồi đó :v, "chắc" là nghe hơi ghê ghê.

nhtphong

Phượt quái
Bạn cho hỏi chi phí 13,390 là đã bao gồm tất tần tật cả visa chưa nhỉ? Mình đang định đi Phượng Hoàng Cổ Trấn nhưng thấy bài Vân Nam của bạn có vẻ hấp dẫn hơn nên định đi theo của bạn, định đi đợt 30/4 thì ko biết bây giờ lên kế hoạch có kịp ko? Ngại nhất vẫn là khoản xếp hàng visa.
1/5 dân TQ đi du lịch đông lắm, bạn sẽ thấy người chứ ko thấy cảnh.
Chưa kể book ve tàu, KS, các kiểu đều khó và tăng giá dữ lắm

nhtphong

Phượt quái
Cám ơn bạn, mình xài máy ảnh Fujifilm model X-A5, ống lens XF18-55mm. Hôm nay là cuối tháng rồi đó :v, "chắc" là nghe hơi ghê ghê.
haha cuối tháng 3, nếu ko có gì thay đổi thì mình sẽ đi bác ah
Mình cũng xài fuji, nhưng la XT 20, chỉ có 1 con len fix 27. Đang suy nghĩ có lên 18 - 55 ko ?

NhatBo

Storyteller
Hi bạn, chi phí trên là không có chi phí làm visa. Vì mình review chung cho mọi người á, nên có bạn sẽ làm dịch vụ, có bạn tự làm nên chi phí làm visa mình không đề cập vô tổng chi phí cho chuyến đi. 13,39tr trên là chưa gồm visa nhé bạn.
Còn về plan bạn muốn đi vào dịp 30/4 thì mình nghĩ là vẫn ổn với điều kiện bạn bắt đầu chuẩn bị từ bây giờ. Làm visa trung bình 1-2 tuần có kết quả. Nếu bạn dựa theo plan của mình rồi điều chỉnh theo ý thích cá nhân thì mất tầm 3-4 ngày là có thể xong cái plan. Phần cuối cùng là săn vé máy bay thôi :). Chúc bạn may mắn.

NhatBo

Storyteller
haha cuối tháng 3, nếu ko có gì thay đổi thì mình sẽ đi bác ah
Mình cũng xài fuji, nhưng la XT 20, chỉ có 1 con len fix 27. Đang suy nghĩ có lên 18 - 55 ko ?
Body XT là ngon hơn hồi đó mình xài rồi, sau chuyến đi Trung Quốc về mình cũng lên đời XT-1 rồi chứ không còn xài X-A5 nữa. Vì chuyến đi mình chủ yếu chụp phong cảnh là chính nên theo mình ống 27 sẽ hơi "hẹp", chụp cảnh không đã lắm. Nếu xuống được khoảng tiêu cự 10-18 là bá cháy :v.