What's new

Đến Đồng Cao để yêu quê mình hơn

“Đời thật đẹp.
Vì còn những chuyến đi.”

[Vì đọc lan man linh tinh nhiều nhiều nên chẳng nhớ rõ câu nói là của ai, hay là cảm xúc của bản thân nữa nên tớ cứ để trong nháy nháy cho yên tâm.]

Nếu tuổi trẻ mà cứ phải làm việc như điên 8h mỗi ngày, 6h sáng thức dậy, 23 giờ đi ngủ thì điều duy nhất khiến bản thân mình còn dám thừa nhận: “Mình là người trẻ” là còn những chuyến đi!

Giá mà cứ đến ngày thứ 6 là nhanh nhanh chóng chóng muốn làm xong việc, về nhà xách balo đồ (đã soạn từ trước) lên và đi thì thật là tuyệt!

Đơn giản,
Chỉ cần ĐI thôi mà.

-------------------------------
Mở bài:

Chuyến đi gần nhất là tuần trước, đến một miền đất của chính quê hương mình, để được thấy yêu quê mình hơn (như bạn Ng. nói): Đồng Cao, Sơn Động, Bắc Giang (Lịch trình cụ thể: https://www.phuot.vn/threads/42908-...Rỗ-Bắc-Giang-(2-3-6-2012)?p=623342#post623342) . Mình biết đến Đồng Cao qua lời kể của chị Mai trong chuyến đi trước. Chị kể nhiều, nhưng mình nhớ nhất là chị nói: “Khi đến đó em sẽ không tin đó là Bắc Giang quê em đâu, không tin được Bắc Giang có một nơi như thế”. Và cứ thế, trong mình có một *Đồng Cao nào đó*.

Và thế là đi thôi!

Mà,

Hễ ĐI là ĐẾN!

Last edited:
Re: Đến Đồng Cao để yêu quê mình hơn.

Đêm về.

Có mỗi can rượu ngô 10 lít các bác thổ địa đem lên kèm theo 2 lít của bạn Núi, thế mà khối xế phê phê ;) Những kẻ đã ngấm hơi men này:

Có những người chả thiết tha với rượu, uống chỉ đủ ấm lòng thì ngồi với nhau thân ái thế này:

Chắc cũng phải đến hơn 11 giờ đêm tiệc rượu mới tàn, thế mà mấy bác thổ địa vẫn phi về dưới bản an toàn. Nói đến đoạn này mới nhớ là em thực sự không biết đêm đó bác Sang ngủ ở đâu? :p Bác Sang đọc được dòng này thì cho em xin ít thông tin nhé, bác cứ nói thật thôi, em hứa là bác có đi đâu, làm gì em cũng không phô bác gái đâu ạ :p

Đoàn có 7 ôm thì 6 người nhanh chóng chui vào lều to nhất (cái lều làm "bốc hơi" vài thứ ở đoạn trước ấy :p ), ôm thứ 7 sau cùng cũng về được với chị em :D . Toàn người nhớn nên nhanh chóng ổn định vị trí, nằm đâu ra đấy, cứ nghĩ rằng với vị trí thế sẽ nằm đến sáng cơ ;)

NHƯNG
Cuộc đời còn những chữ "NHƯNG" :D

Nhưng có người sẽ in sâu ĐC vào mình. Không những trong trí nhớ mà còn thể hiện cả 2trên vầng mắt thâm quầng do mất ngủ.
Hihi. Không biết sau đợt ĐC này c ý phải ngủ bù bao lâu H nhỉ?

NHƯNG

Cuộc đời còn những chữ "NHƯNG"

NHƯNG 1:Các xế say xỉn.
Các xế say bắt đầu nói rất hay
Nhớ là bạn Ngọc hin tâm sự với Ivy rằng hôm nay là lần đầu thấy mh uống rượu :)
Nhớ là em Thịnh tha thiết mong chị Thúy "lấy số điện thoại em điiiii" ;)
Nhớ là anh Hòa đi tìm chị Hà, rồi lại nhắn tin cho ai đó: "cho anh gặp Hà đi...." (c)
Nhớ là có xế nào đó suýt làm việc có lỗi với chị em :T
Nhớ nhất là em Thịnh: "anh Núi ơii... anh ra đây em chỉ cho cái này... Anh không ra là anh hối hận cả đời đấy... Đấy, đấy... anh có nhìn thấy có 3 đống lửa không?" =))

NHƯNG 2: Xuất phát từ một ôm trong đoàn, xin phép được giữ bí mật. Chỉ biết vì lý do đó mà mấy ôm chả ngủ ngon, đặc biệt có 3 ôm khó ngủ phải ra hẳn ngoài. Vì thế mà nửa đêm nghe Núi kể chuyện, uống cà phê Dũng pha, tranh nhau chui vào túi ngủ

(5 ôm canh giấc ngủ cho đoàn: 4 trong ảnh + 1 chụp ảnh)

Thức đêm mới biết đêm dài...

Muốn quay về mà chẳng được

Sau một hồi ra ra- vào vào thì chốt lại, 2 ôm nằm túi ngủ, một ôm ngồi canh lửa, 2 ôm dễ tính hơn lại chui vào lều ngủ - chập- chờn.

Rồi đêm cũng lui đi.
Trời cũng tờ mờ sáng.

5h sáng mà phóng tầm mắt chẳng nhìn thấy gì. Rủ rê được Ivy, thế là 2 đứa lên đường lên đỉnh. Đi ngang đường gặp bác Sang, thế là 3 anh em bắt đầu chuyến đi - muốn- quay- về- mà - chẳng- được

Đầu tiên là đi thẳng từ phía lều, tranh thủ tác nghiệp cái nào:

Đứng núi này trông núi nọ mà, cứ lên được một đỉnh là lại thấy xa xa có đỉnh cao hơn, lại rủ rê nhau: "Lên trên kia đi anh/em/bạn!", rồi lại một đội ham hố kéo nhau đi tiếp. Cứ thế mà đi tiếp, lên đỉnh ngọn này lại đi tiếp sang ngọn khác.

Mục đích đi tìm Hang Vua được ông Trời thử thách bằng mấy trận mưa bất chợt, nhưng có mưa thì mấy anh em vẫn kéo nhau đi. Bác Sang kể dở câu chuyện về nhóm nào đó đi phượt không nghe lời can ngăn của dân làng mà đi vào khu rừng cấm; nghĩ lại em thấy có khi ông Trời đang ngăn bước chân của anh em mình ấy :p

Có thêm chị Quý và chị Thúy, 5 anh em lần cuối cùng quay lại tìm Hang Vua:

Dù vậy thì chúng tôi vẫn không tìm được nơi đó, quyết định cuối cùng là trở về cho kịp giờ đã hẹn với leader:

Nhưng vì vô duyên với Hang Vua, có những lúc chúng tôi muốn- quay- về- cũng- chẳng- được nên chúng tôi có duyên với bầu trời Đồng Cao, bầu trời ám ảnh tôi đến tận hôm nay.

Trong đáy mắt trời xanh là vĩnh viễn/Tình yêu nào cũng tha thiết như nhau[Xuân Quỳnh]
:-x

Last edited:

Đồng Cao yêu dấu!

Đầu tiên là cảnh Đồng Cao nhé!
Nhiều lắm, nhưng chỉ post show hàng có giới hạn thôi

*mẫu* mới:

Nháy máy xong là *thái độ* thế này đây:

Rất là thích các em *mẫu* này. Cổ đeo lục lạc gỗ, khi *em* quay người, khi *em* bước đi đều khiến mọi người lắng nghe, âm thanh trầm trầm, đều đều, có gì đó rất mộc mạc, hiền lành!

Ôi, quê tôi :L

Last edited:

Vẫn là Đồng Cao yêu dấu!

Bác Cả lên đỉnh:

Chị Thúy giữa trời và đất:

Có điều gì đó tôi rất thích ở bức ảnh này. Có phải là sự chông chênh trong dáng đứng, hay là vì cảm giác một mình giữa trời và đất?

Ivy của đoàn:

Đầu đội đá, chân đạp đá:

Có ai thấy Ivy ở đâu không?

Ngược sáng:

Last edited:

Tác nghiệp

Từ ngày bắt đầu những chuyến đi, tôi rất thích từ "tác nghiệp". Vì sao ư? Cũng không rõ lắm, chỉ biết là thấy từ đó nghe có tính chuyên nghiệp, nhưng cũng rất đồng đội.

Kết quả của tác nghiệp này:

[Máy chị Thúy]

Hay như đây:

Lại còn thế này nữa cơ:

[Máy chị Thúy]

Tất nhiên là tác nghiệp kiểu thế này thì còn nhiều:

Rất là thích tác nghiệp (beer)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,184
189,945