What's new

Đèn pin cho dân Phượt

^ Xin can bác. Bác mua headtorch về dùng cho sinh hoạt cá nhân ở campsite hoặc thao tác trong đêm là chính thì mua LED pin AAA dưới 50$ là thừa đủ dùng rồi.

Các bác cho mình hỏi cái đèn pin này có thể mua được ở đâu nhỉ?

Nếu bác ở Sàigòn thì ra chợ Dân Sinh bán thiếu gì, đây là đèn của quân đội Mỹ hay dùng. Khi đi hành quân thì người lính không bao giờ cầm đèn thẳng như dân dụng hay dùng vì sẽ bị địch nhìn thấy ánh đèn và nhắm bắn thẳng vào là chết ngay, do đó người lính cầm cây đèn này ở tư thế nằm ngang dang ra 40 đến 50 cm thì mục tiêu bắn sẽ lệch hướng khó trúng người .

Sáng nay em mới mua cái đèn pin này 160k hàng tàu thôi nhưng cầm chắc tay và sáng lắm. Các bác cho ý kiến nhé.

Bóng Led dùng 3 cục pin tiểu. chắc là cũng dùng được lâu.
Có 3 chế độ đèn: Đèn sáng, đèn mờ, nhấp nháy báo cấp cứu hoặc báo hiệu.

Cho mình xin chia sẻ với các bác tí về đèn mà em đã từng lọ mọ dùng qua:
Hiện nay các hãng SX đèn đang tập trung sx vào công nghệ LED siêu sáng, kể cả hàng Tàu bựa, bóng sợi đốt hay Krypton cũng chỉ tồn tại như là loại hàng truyền thống thôi, cá nhân em xài cả các loại cho các mục đích khác nhau, em có nhận xét sau:
- Khi đi phượt những nơi có sương mù, các bác nên dùng đèn bóng Krypton như MagLite (2D, 3D, 4D cell) để "phá sương" do nó cấp ánh sáng nóng, LED không làm được(cả nhóm chỉ cần 1 đèn thôi, còn lại là LED, hi)
- Còn đeo trán thì chắc chắn là dùng LED rồi, gọn nhẹ: PETZL, LED SENSER... quá đẳng cấp, giá khá cao so với số đông Phượt thủ, các bác nên tìm mua Energizer tầm 250k là OK cho mọi mục đích rồi, bác nào eo hẹp chút thì hàng Tàu bựa hiệu DINGNENG, là ngon lành, sạc 1 lần xài 10g, sử dụng 1 LED siêu sáng, chóa đường kính 7cm, giá tầm 100k ở METRO Quận 2, Saigon, khá bền nhé các bác
- Giá Maglite mới 100% khá cao, các bác có rảnh chạy lòng vòng SG có khi lượm được em MagLite mini AA tầm 100k, có khi còn cả bóng secour ấy chứ, vừa rồi em mua được cặp MagLite 3D + mini AA silver giá chỉ 550k, nguyên hộp, Lifetime Warranty
- Còn LED cầm tay, em đang xài X2000 rất OK, dùng trong Công trường hay đi Phượt tốt, đi đêm cũng có tí yên tâm vì nó có chế độ chớp, choáng mắt
Vài dòng chia sẻ, mong các bác đón nhận;)

loại này của tàu hả bác, địa chỉ thế nào thế . Trước có thấy ở Láng hạ có cưa hàng chuyên đồ phượt không biết có lại nạy không

Hàng của LL,Fenix nói chung là ...chát lắm đấy :D . Hầu như các hãng đèn pin đều dùng chip Led của cree hết (vì đây là hãng sản xuất chip led hàng đầu thế giới) và LL với fenix cũng không ngoại lệ, cứ tháo ra xem thể nào cũng thấy chữ cree trên con led :D. Hàng LL,Fenix toàn dùng chip LED cao cấp cộng thêm hệ thống gom sáng thiết kế tỉ mỉ và chuẩn xác cho kết quả chiếu sáng cao nhất, chất liệu làm vỏ đèn cũng thuộc hàng khủng nên giá thành cao. Nếu biết chọn bạn có thể tìm trên ebay đèn pin của chính hãng cree sản xuất thì giá sẽ rẻ đi rất nhiều (mình xem bên web china thấy 1 em chính hãng cree 200lm cũng chỉ tầm 20$)

Để tìm hiểu về Fenix thì bác có thể nghiên cứu tại đây:
http://trailinh.com/forum/44-1/fenix.html
Cá nhân em là dân sưu tầm đèn pin, để đi cắm trại thì sài con MC11 của Fenix rất ổn và hiện được BH 2 năm chính hãng rồi.
Để phượt thì sài dòng E hoặc LD, để đi săn thì sài dòng TK...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,667
190,156
Latest member
phathaioqan1
Back